USB 4 chính thức: băng thông 40Gbps, hỗ trợ Thunderbolt 4, sạc 100W

ND Minh Đức
4/9/2019 18:5Phản hồi: 83
USB 4 chính thức: băng thông 40Gbps, hỗ trợ Thunderbolt 4, sạc 100W
Được đề cập tới đầu năm nhưng mãi tới bây giờ thì tổ chức USB IF mới chính thức công bố chuẩn USB 4 với tốc độ cao hơn, hỗ trợ nhiều công nghệ tiên tiến hơn.
  • Hỗ trợ 2 lane truyền dữ liệu, tăng băng thông từ 20Gbps lên 40Gbps.
  • Với USB 4, chỉ âcfn sử dụng một sợi cáp duy nhất là có thể không chỉ truyền dữ liệu, hình ảnh, cấp nguồn mà còn làm được nhiều thứ thông minh, hiệu quả hơn.
  • Chuẩn USB 4 vẫn tương thích với chuẩn USB 2.0, hỗ trợ cả Thunderbolt 3.
  • Quan trọng hơn, USB 4 đã chính thức hỗ trợ sạc 100W thông qua chuẩn PD.
  • Ước tính tới khoảng nửa năm 2020 thì mới chứng kiến sự xuất hiện của những thiết bị hỗ trợ chuẩn USB 4, tất nhiên những sợi cáp có hỗ trợ phải là yếu tố tiên quyết.
Xem thêm về Chuẩn USB4 có gì hay: tốc độ nhanh hơn 2 lần, hỗ trợ sẵn Thunderbolt 3
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá nhanh Quá nghi hiểm
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvangiapcp Mơ đi
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvangiapcp Lightning hả? Tương lai chưa biết, nhưng hiện tại vẫn chỉ tốc độ USB 2.0 thôi.
@tranvangiapcp Lightning đang ở công nghệ USB 2.0 và cũng sắp khai tử 😁
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvangiapcp Mình nghĩ là không vì iPad mới đây cũng chuyển sang Type-C (tuy có hơi không liên quan đến công nghệ - nhưng theo mình nghĩ Type-C sẽ dễ dàng tích hợp với các công nghệ mới này; bởi, chứ nếu không thì tại sao Apple lại không áp dụng vào Lightning cho iPad Pro mới mà lại phải chuyển sang C?)
sạc 100W, kinh nhỉ 😁
@dangkhoa_2808 Chắc Oppo sẽ đi đầu nhỉ
@dangkhoa_2808 Ko biết sạc bao lâu thì đầy viên pin 4500 của note10+ nhỉ. 45W đã nhanh lắm rùi ...
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
@kenje Phạm Dự là 40p , hiện tại là 60p, nếu ko limit thì chắc ~15p chỉ sợ nổ pin :v
@dangkhoa_2808 Thunderbolt 3 đã sạc đến 100W rùi mà
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@dangkhoa_2808 Được lợi nhiều nhất chắc là mấy máy laptop. Pin vào nhanh thì khi đó vấn đề hiệu năng cũng dễ được bung lụa hơn.
lebinh156
TÍCH CỰC
5 năm
Tốt quá
namel3ssguy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngày càng nhiều loại kết nối, may mà type c
@namel3ssguy Làm gì mà ngày càng nhiều, trước mới nhiều chứ, giờ dần dần sang typeC rồi.
giapnv272
TÍCH CỰC
5 năm
@namel3ssguy Ở đâu ra mà nhiều? Giờ còn mỗi Usb-C thôi mà
Đã ra usb 4 và mỗi tối vẫn lọ mọ với cái sạc nhanh 18W 😔 Công nghệ như 1 tách trà
@ngoinhala đỡ không phải đở nha bạn
@Fbiprohj kkk, sạc nhẹ nhàng cho được lâu ra nha bác :D
@Fbiprohj Vẫn dùng 5s xạc 5v 1a đây. Xài qua năm thứ 5 và chỉ 1 lần thay pin. Pin xài cả ngày. Cừu chỗ nào. Mấy ông trên kia nói 18w nóng hại pin kìa :D
@maidng vc :D nói sạc 18W nóng máy hại pin là cái chống chế, chứ thằng cừu nó cũng hỗ trợ PD 18W đó mà nó bắt mua rời hahahaha. Mình xài cái đt phụ của Xiaomi sạc QC 3.0 thấy nó sướng vãi, còn cái đt cừu sạc 5W chán vãi chưởng
napoly26
TÍCH CỰC
5 năm
Như vậy các cổng kết nối khác đã bắt đầu “tiến trình hợp nhất” 😁
noMacLe
CAO CẤP
5 năm
Vài năm nữa có khi bộ nhớ cái điện thoại lên 5TB, 10 TB không chừng 😁
@noMacLe ngay bây giờ vẫn làm được cái 5-10tb bình thường nhưng ko ai cần nên ko có :D
anhmk95
TÍCH CỰC
5 năm
@noMacLe 5 tb 10tb chưa cần thiết thôi chứ thích là có :D
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
Vậy là ngon rồi,tiết kiệm được nhiều thời gian
bravemoon177
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon vãi.
cần 1 bài giải thích về các kết nối USB

USB 4 là nâng cấp từ type C ah?
hdo2
TÍCH CỰC
5 năm
@GiT Sai, cả 2 đều là phần cứng
Type C là socket (chân cắm)
USB 4 là tiêu chuẩn phân cứng đời 4 của hiệp hội USB
Eldimio
CAO CẤP
5 năm
@manhmanh989 USB-C là giao diện, là phần cứng cầm nắm được, cái này không thay đổi.
USB 4.0 là giao thức, là cách thức truyền/xử lý tín hiệu qua dây cáp, đây mới là cái bài báo đang đề cập đến.
1 giao diện có khả năng truyền tải nhiều giao thức. Vì vậy sợi cáp USB làm được rất nhiều việc: sạc điện, lưu trữ dữ liệu (ổ lưu trữ cắm ngoài, Thunderbolt), Internet (USB 3G), nhập liệu (phím, chuột), truyền hình ảnh (thay HDMI), âm thanh analog (tai nghe USB-C)...
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@oo0ooabcoo0oo Mình biết điều đó, nhưng cách này là cách dễ hiểu nhất cho những người chưa rõ về USB-C hay USB3, USB4. Cũng giống như cổng PCI, chân cắm giống nhau nhưng thiết bị cắm vào lại khác nhau ấy. Giờ USB-C 2 đầu đều vậy thì với những người bình thường sẽ càng khó phân biệt được. Nói chung cái cáp USB-C chỉ là cáp truyền dữ liệu, còn tốc độ thế nào thì phụ thuộc vào các thiết bị kết nối với nhau được điều khiển bằng chip gì (USB2, USB3, USB4) cho nên nói USB2, USB3, USB4 là chuẩn phần mềm thì cũng gần đúng... 😃
@manhmanh989 Chuẩn USB-C là phích cắm điện, còn giao thức USB 3 = 110v, USB 4= 220v 😆
Đấy thế cho dễ hiểu naz bác.
Ghê, sạc cả 100w
esata
CAO CẤP
5 năm
USB 4 thì khe nhựa màu vàng hay xanh lá hả?
partviet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@esata nó dùng type C, không phải type A nên ko có màu nào để phân biệt đâu bạn. Sẽ có chữ USB4 ở trên đầu cổng usb
qtgalaxy
TÍCH CỰC
5 năm
Liệu có kịp xuất hiện trên pixel 4 không nhỉ ?
@qtgalaxy Quá hay, quá tiện dụng
100W nhưng là bao nhiêu V mod?
@mannavod Cấu hình chuẩn 20v-5A nha bạn, dòn 5A là max
@kien_kukumalu 20v thì ngang laptop :p
@mannavod Con lap của mình sạc 19V-4,7A, cũng chưa được 100W.
@flower_cutter Khoảng đó thôi bác :v một số loại 19v 6.3A cũng hơn 120W rồi
không biết type-c có sử dụng cái đầu này được ko nhỉ???
@hoanghai1104 nó vẫn là giao tiếp USB-C mà, chuẩn kết nối thunderbolt 4 thôi
@khanhnd0709h vậy thì ngon quá nhỉ, giờ các thiết bị nên quy về 1 chuẩn đầu cắm thôi. ở nhà mình tính ra có đến 4-5 loại đầu cắm khác nhau.... nhiều lúc tìm đầu cắm đúng loại cũng mất nhiều thời gian: nào là cắm máy tính, USB, micro usb, usb-c, cắm iphone nữa chứ.....
@hoanghai1104 đúng rồi bạn ạ, nhưng bây giờ usb-c chiếm phần lớn rồi, mấy cáu micro usb và usb a là của thiết bị cũ, còn lightning apple thì nó độc quyền rồi không nói
iamcuong
TÍCH CỰC
5 năm
Vậy nếu cắm 1 dây Thunderbolt từ PC lên Màn hình ngoài, thì không cần HDMI (truyền tín hiệu hình ảnh âm thanh) + dây nguồn nữa à các bác?
Chưa dùng THunderbolt bao giờ nên ngu ngơ quá
@iamcuong màn hình của bạn cắm điện, bạn cắm 1 dây thunderbolt 3 qua giao tiếp usb-c từ laptop lên màn hình thì vừ truyền được hình ảnh, laptop của bạn vừa được sạc luôn
mimosa1805
TÍCH CỰC
5 năm
@iamcuong màn phải hỗ trợ thunderbolt nữa nhé, không có giao tiếp đó thì cũng không truyền được.
iamcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@khanhnd0709h Vậy nếu PC của em có cổng Thunderbolt thì từ PC có truyền điện trực tiếp vào màn hình không ạ? 😕
(PC chứ không phải laptop bác nhé). Laptop thì như bác vừa giải thích em đã hiểu rồi
@iamcuong Theo mình biết thì không, màn hình lúc nào cũng phải cắm điện chứ nó không nhận điện qua thunderbolt
haiz 100w, cùi thế, ít ra 130w hay 150w chứ 😔
prochang
TÍCH CỰC
5 năm
@choigiky Dần rồi chip cpu và vga mới ra sẽ tiêu thụ ít điện hơn mà cho hiệu năng cao.
@prochang thấy cpu giờ toàn 65w thêm qua vga tích hợp ra toàn gần 100w ko
100W...Bùmmmmm 😁 :D
Sắp có giải bát hương vàng trong làng truyền dữ liệu, sạc đây mà!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019