USB Power Delivery: Sạc thiết bị qua cổng USB với công suất 100W

Didu
24/7/2012 6:15Phản hồi: 142
USB Power Delivery: Sạc thiết bị qua cổng USB với công suất 100W

USB 3.0 Promoter Group và USB 2.0 Promoter Group vừa qua đã phê chuẩn bản đặc tả kỹ thuật hoàn chỉnh của chuẩn USB Power Delivery, cho phép sạc các thiết bị qua cáp và kết nối USB 2.0/3.0 rất phổ biến. Bản đặc tả kỹ thuật hoàn chỉnh ra mắt đồng nghĩa chuẩn USB Power Delivery đã sẵn sàng để được cấp phép cho các hãng sản xuất phụ kiện và bán ra thị trường. Chúng ta có thể sạc nhiều thiết bị di động qua kết nối USB nhưng điện áp của chuẩn USB hiện nay chưa đủ sạc các thiết bị lớn như máy tính hay những thiết bị kỹ thuật số khác. Sự ra đời của USB Power Delivery sẽ hỗ trợ truyền tải điện năng với công suất lên tới 100W qua dây cáp cũng như kết nối USB đạt chứng chỉ USB Power Delivery. Ngoài ra, chuẩn sạc mới cũng sẽ tương thích ngược với những dây cáp và đầu nối USB hiện tại.

Nguồn: Engadget
Hình ảnh: Scoop
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sạc bự như máy tính cũng chỉ 95W, sạc này 100W, gấu thiệt!
P/S: cho các bạn đang thắc mắc: sạc điện thoại khoảng 5W, iPad là 10W
@sonlazio Vậy nếu chúng ta dùng sạc của iPad để sạc cho iPhone hoặc Blackberry thì có vấn đề gì với pin của các thiết bị này không bạn?
@garfieldknight Không bị gì hết bác nhé. Bác dùng cục sạc 1000kw vẫn sạc dc mà k nổ hay chai pin gì hết, cũng k nhanh dc bao nhiêu cả.
Vây thì mất bao lâu để sạc đầy
@trungthanh37 chuẩn này cho phép xạc bằng cổng usb 3.0 với công suất "lên đến" 100W. tuỳ bạn xài cái gì mà chọn sạc phù hợp thôi.
ví dụ công suất 65,95W... thì dùng cho sạc laptop, ... còn điện thoại thì phải thấp hơn.
hakaji
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bin69 P=U.I. Sạc thường là 5V, ~1A tùy loại, tương đương 5W, 100W về lý thuyết sạc nhanh hơn 20 lần
@trungthanh37 1 năm
minhhanb
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hakaji P=U.I => I=P/U. Cai cong thuc nay co the khien cac bac "yên tâm" nhe. Cong suat cao ko anh huong den do ben cua pin. Quan trong la no co tich hop chuc nang "Automatic Safety Charge Cut Off Function" hay khong?
turtle1707
ĐẠI BÀNG
12 năm
khi nào mới có ở VN đây ???
@mrphongghe183 Câu này là muôn thuở trên Tinhte.vn
sạc chung cho mọi đt có kết nối usb, sau này dễ đi mượn hơn 😁
sạc kiểu này iphone ipad trai pin hết
hakaji
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Ng. Thành Trung Em sử dụng từ ngữ ko lịch sự ở đâu thế? Vui lòng chỉ giáo.
Không phải báo ngắt mà là ngắt hoàn toàn nhé.
Không phải giương giương thì tự dưng cái thớt chả liên quan bác ném Apple vào làm gì. Trước sau bất nhất.
@hakaji stop! chính mấy bạn lôi mình vào chứ mình chỉ trả lời với bạn kia là pin của IPHONE lâu chai hơn thôi.mình đang cmt với bạn kia tự dưng bạn nhảy vào với cái kiểu đá đểu rồi còn nói nữa, stop!
@Ng. Thành Trung em thấy pin n8 lâu trai hơn
@Ng. Thành Trung con acer cùi mà cũng trai có13% sau 4 năm nè
cái này để ở quán cafe wifi được.
ai xài laptop thì sạc tại chổ.
ai xài dtdd thì có cái để sạc luôn .
mở nhạc nền chơi game lướt nét mới có xíu hết nửa cục Pin dễ quế ôn
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tương lai sẽ có công nghệ sạc 10 phút là đầy pin điện thoại. Công nghệ phát triển nhanh thật. Thật may mắn khi sống trong thời đại này.
@thinhphat1986 sạc 10p đầy dùng 15p kiệt pin 😁
xkagaya
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thinhphat1986 thì tới lúc có công nghệ đó ( người ta lại có công nghệ mới như sạc 1s hay khỏi ) sẽ có 1 người nói như bạn
đừng có mơ nhiều như thế ,hồi đó có bao nhiêu người sống mà ko có đèn pin đt vvv
nên biết giờ thời bạn đã có nhiều như thế bạn nên vui vẻ mới đúng
ít nhất thời mình cũng ko phải là ngày tận thế của nhân loại
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@xkagaya Tôi không so sánh với thời cha mẹ chúng ta hay thời con cái chúng ta. Tôi đang nói đến thời đại này. Hiểu chứ? Tôi cũng chẳng mơ nhiều gì như bạn nói cả. Công nghệ mà tôi đề cập đã có rồi, tinhte.vn đã có bài rồi. Vui lòng đọc (http://www.tinhte.vn/threads/1335321/). Việc đưa công nghệ vào sản phẩm thương mại cũng chỉ là vấn đề thời gian mà thôi. Với đà phát triển công nghệ như hiện tại, chí ít khi đó ace ở tinhte.vn đây còn được tận hưởng trong vòng chưa đến 10 năm tới (tôi nghĩ vậy). Còn cái thời người ta sống không có đèn pin (như bạn nói) chẳng lẽ không được quyền ước mơ sống cuộc sống tốt hơn, có nhiều hơn những gì họ đang có? Người ta mơ cái gì là chuyện của người ta, không phải việc của bạn nhé.

Công nghệ giúp sạc pin điện thoại trong 10 phút

Một nhà khoa học của PNNL đang tiến hành thử pin Lithium Ion. Ảnh: PNNL Tại phòng Thí nghiệm Quốc gia Tây Bắc Thái Bình Dương (PNNL, Mỹ), người ta đang nghiên cứu một loại vật liệu dùng để sản xuất pin Lithium Ion mới có hiệu suất cao hơn và có…
tinhte.vn

Tôi nói rằng "thật may mắn khi sống trong thời đại này" thì có nghĩa là hiện tại tôi không thấy thỏa mãn hay không vui vẻ? Trình độ đọc hiểu tiếng Việt của bạn có vấn đề không vậy???? Tôi hi vọng là bạn sẽ không quote tôi nữa.
bảo đảm ít ai xài chỉ xài khi nào kẹt ko có sạc thui! thiết kế cho khách sạn thì quá ok
sạc bự như máy tính cũng chỉ 95W, sạc này 100W, gấu thiệt!
@intelvz cmt y chag cái cmt ở post 1 . Não phẳng hay spam lấy tiếng đây
sạc kiểu này không biết có ổn cho bộ nguồn không...
neobb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này hay, sạc trông như cái dây điện thường thế kia
câu trả lời đây ạ
vậy thì sạc nhanh lắm nhỉ
à ra vậy tại thấy từ lạ quá mà ! 😁
sạc này 100w làm sao sạc dc iphone hay smartphone nhỉ, cắm vào cháy mất
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
kiểu này phải mua pin mới thôi vì sạc nhanh => xài nhiều => circle pin mau hết 😁
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này xài ngon luôn chứ sao lại chai pin, điện áp bảo đảm sẽ ổn định hơn bất cứ loại sạc nào. Nhưng chưa biết khi nào mới về Việt Nam
nguồn điện bị mad thì chắc chiếc dt thân yêu 1 đi không trở lại...

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019