Ưu/nhược điểm của 2 phiên bản PS5, anh em sẽ mua bản nào?

Nam Air
11/6/2020 22:25Phản hồi: 129
Ưu/nhược điểm của 2 phiên bản PS5, anh em sẽ mua bản nào?
Tại sự kiện giới thiệu game cho PS5 vừa mới diễn ra rạng sáng nay, Sony đã giới thiệu hình dáng của chiếc máy PS5, với thiết kế màu trắng và đen giống với màu sắc của tay cầm DualSense. Máy cũng sẽ được bán ra với 2 phiên bản, gồm bản có ổ đĩa 4K Blu-ray và bản Digital Edition không có ổ đĩa, tức là người chơi sẽ phải mua game digital trên PSN.

Với 2 phiên bản, dễ dàng nhận thấy bản Digital Edition sẽ rẻ hơn bản có ổ đĩa 4K blu-ray, tuy nhiên tiếc là Sony vẫn chưa công bố giá bán của hệ máy này. Trước đây với Xbox One S, Microsoft cũng có bán ra bản Digital Edition không có ổ đĩa blu-ray với giá rẻ hơn 50$, do đó mình đoán rằng bản PS5 không có ổ đĩa sẽ rẻ hơn bản 4K Blu-ray khoảng 50 đô la, tối đa là 100 đô mà thôi. Vậy thì chúng ta hãy cùng phân tích xem ưu, nhược điểm của 2 phiên bản này như thế nào nhé.

Lưu ý: Cả 2 bản PS5 tiêu chuẩn và Digital Edition đều có sẵn SSD tốc độ 5,5GB/s gắn trong của máy. Dù là chơi đĩa hay chơi digital thì máy đều cài data vào bộ nhớ trong, nếu không đủ chỗ trống cài thêm game mới thì phải xóa bớt game cũ. Đĩa blu-ray chỉ chứa bộ cài để cài data game vào SSD (giống như game PC), chứ không thể chơi game trực tiếp trên đĩa blu-ray không cần cài vào SSD.

Bản có ổ đĩa 4K Blu-ray, Sony gọi đây là bản PS5 tiêu chuẩn (PlayStation 5)
Trước mắt là phiên bản này giá bán sẽ cao hơn bản Digital Edition, cao hơn bao nhiêu thì chưa biết, tuy nhiên có ổ đĩa không phải là nhược điểm, do đó có thể tạm nói PS5 bản tiêu chuẩn không có nhược điểm nếu so sánh với bản digital.

Ưu điểm:
Ngược lại, PS5 có ưu điểm đó là có ổ đĩa do đó khả năng chơi game thoải mái hơn rất nhiều. Chỉ cần bỏ đĩa vào máy là chơi, không cần phải tải game từ PSN, không sợ bị đứt cáp quang ảnh hưởng tốc độ download game.

Chơi game trên đĩa hoàn toàn giống nhau so với bản digital vì game sẽ được cài vào bộ nhớ trong của máy để load nhanh hơn, đồng thời máy cũng sẽ tải các bản vá cập nhật cho game từ PSN về. Có thể nói nôm na đĩa blu-ray giống như đĩa mồi để khởi động game vậy.

Vì chơi game bằng đĩa blu-ray, do đó sau khi mua đĩa và chơi xong, anh em có thể lên các group rao bán đĩa game để rao bán, trade đĩa khác. Trước đây mình chơi PS4 Pro toàn chơi bản digital, hơn nửa năm trước mình có mua đĩa cũ Death Stranding giá 850k về chơi và thấy là cộng đồng mua bán đĩa game cũ rất sôi nổi, đĩa mới chơi xong bán lại like new được 80 - 90% giá mới.

Sau khi chơi xong Death Stranding, mình đưa đĩa cho thằng em mượn, rồi lục những đĩa cũ mình đang cất xó đem trade cũng được mớ game mới về chơi (Monster Hunter World Iceborne, Control, Spider-Man, Assassin's Creed Odyssey vv và vv...)

Với đa số các tựa game PS4, các shop bán đĩa đều nhập về VN rất sớm, ngang ngửa với thời gian phát hành chính thức của game. Chỉ cần 1 tháng, thậm chí 2-3 tuần là đã có người chơi game xong đó và bán lại đĩa cũ. Game mới thì ra đều đều mỗi ngày, không phải lúc nào cũng có thời gian chơi đủ hết các game. Do đó chờ 1-2 tháng mua đĩa cũ cũng lợi, chơi xong giữ đĩa sưu tầm hoặc bán lại đều được.

Bản Digital Edition (không có ổ đĩa 4K Blu-ray)
Ưu điểm:

Theo cá nhân mình thì bản digital này chỉ có ưu điểm khi Sony công bố PS5 sẽ được chơi hầu hết game của PS4, tức là những ai có thư viện game PS4 digital mua trên PSN (giống như mình) thì khi nâng cấp lên PS5, chỉ cần tải game cũ về là chơi được, tận dụng được những game cũ.

Quảng cáo

Ngoài ra, giá bán của bản digital cũng sẽ rẻ hơn bản PS5 tiêu chuẩn, những ai chỉ chơi game mua digital PSN thì có thể chọn mua bản này cho gọn, game chơi xong thì vẫn còn nằm trong acc PSN.

Nhược điểm:
Nhược điểm đầu tiên là không có ổ đĩa blu-ray, tức là bản digital chỉ có thể chơi game mua online trên PSN mà thôi. Không có đĩa nên phải chơi digital, mua game chỉ chơi 1 mình, chơi xong không chia sẻ cho bạn bè mượn đĩa được. Không mua đĩa nên cũng không bán đĩa, trade đĩa được, chỉ có thể bán nguyên acc PSN mà thôi.

Ở thời điểm hiện tại, việc mua game digital trên PSN của anh em VN khá khó khăn, và đây cũng là nhược điểm thứ 2 nếu chọn mua bản digital edition này. Hiện nay, acc PSN tạo trên store US, EU, JP không cho thêm thẻ tín dụng, debit của Việt Nam, chỉ có thể thêm được thẻ với các acc tạo trên store một số nước Asian như Thái Lan, Singapore mà thôi.

Để tạo acc PSN store asian, ví dụ Thái Lan, anh em phải tìm 1 cái địa chỉ ở Thái Lan để gõ vào mục thông tin thanh toán, điều này khá phiền phức và lỡ như xảy ra trường hợp bị hack acc, bị hack thẻ, rất phức tạp để yêu cầu bên Sony và bên ngân hàng hỗ trợ hoàn tiền.

Với bản thân mình, mình đã từng thử tạo acc Thái Lan và thêm thẻ tín dụng nhưng cứ bị báo lỗi, không thêm thẻ được, không biết lý do tại sao. Do đó mình chỉ mua game digital bằng cách mua code trên Amazon và redeem vào acc, bằng cách này thì mình vẫn có thể sử dụng được acc PSN tạo trên store US/EU/JP được bình thường.

Quảng cáo

Hiện tại PS4 đã có bán chính hãng ở VN nhưng PSN lại không hỗ trợ thẻ tín dụng/debit VN, hy vọng Sony sẽ sớm cải thiện vấn đề này.

Trên đây là một số ưu, nhược điểm của 2 phiên bản PS5 mà mình thấy, mời anh em chia sẻ thêm nhé! PS5 sẽ bắt đầu được bán ra dịp mua sắm cuối năm nay, nếu mua PS5, anh em sẽ mua bản nào?
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã máu thì chắc phải làm luôn bộ có ổ đĩa nhể. PS5 không khéo lại kéo dài 10 năm.
luker
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh.vohong Nó chỉ quay lúc cài game vào SSD thôi chứ có phải quay suốt quá trình chơi đâu?
Zhengtian
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bạn và 500 Anh Em đã máu thì quất cái đầy đủ, đôi khi sưu tầm đĩa game đã chơi cũng là 1 cái thú. 😁
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh.vohong Chắc bạn đang nói ps2
@thanh.vohong Chắc bác xài PS2 quá vì ổ blu dùng để cài và lúc chơi game nó chạy bằng ổ cứng thôi, còn mở game nó chạy 1 lần duy nhất check DRM (đại loại là bản quyền) rồi thôi ... tiếng hú quạt còn ồn hơn ổ đĩa quay đó bác.
Xem lại event giới thiệu game PS5 ở đây nha anh em. Xem từ phút thứ 60 nha, khúc trước không có gì hết toàn nhạc nền thôi.

Bản Digital sẽ rẻ hơn 100$ so với bản Blu-ray
(Xbox đắt hơn 50$ là do MS chỉ bán bản Blu-ray bundle với 2 tay cầm nên đội giá)

Không có ổ đĩa cũng giúp máy không bị hút bụi vào trong, điểm yếu chết người của 2 dòng PS3, PS4 có ổ đĩa hở.
Hơn nữa thì thiết kế của bản Digital cũng đối xứng, đẹp hơn hẳn.
Dự là bản Digital sẽ cháy hàng trước, vì đợt này giá PS5 không rẻ nên ae có xu hướng chọn bản rẻ nhất có thể.

Về game thì hiện tại game Digital đều rẻ hơn nhiều so với đĩa (mua bằng visa qua store Asia hay PSN code qua store US, EU đều rẻ hơn). Game mới ra pre-order được chơi ngay trong đêm, không cần đợi vài ngày đĩa mới về đến VN.
Dự là với việc phân phối PS5 Digital, Sony sẽ đẩy mạnh sale store để kích thích nhu cầu, hiện tại với PS4 cũng sale bá cháy rồi, tháng nào cũng sale, không cứ dịp lễ 😁
Su_uS
TÍCH CỰC
4 năm
@@nh Phú Cái ổ dĩa ps4 mình thấy kín mà. Nó hút bụi từ mấy khe tản nhiệt mới nhiều đó. Mấy lần mình tháo ra vệ sinh chỗ ổ đĩa ko thấy bụi. Chỗ quạt tản nhiệt mới kinh dị
@@nh Phú Mình chơi PS4 pro toàn chơi digital, hơn 2 năm trời không bỏ đĩa vô máy, đâu có bị gì đâu bạn?
SoyHungry
TÍCH CỰC
4 năm
@@nh Phú Hút bụi vào là từ air vent mà. Làm gì từ chổ nhét đĩa chứ
Gabe Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@@nh Phú Do mức giá thấp hơn $100, sẽ có nhiều người mua bản Digital lắm đây. Nhưng dự là sau vài tháng, sẽ có cơ số ông rao bán lại bản Digital để sang bản tiêu chuẩn. Lúc đó mình mua lại là đẹp 😁
alt4ever
TÍCH CỰC
4 năm
@Gabe Lee ko có đâu, người ta đã mua bản Digital là đã tính toán việc chỉ mua Digital rồi. ngay cả bây giờ trên Ps4 cũng phải quá nửa là các ông quanh năm ko nhét đĩa rồi. như tôi 4-5 năm mới nhé đc khoảng 5-6 cái đĩa khác nhau. tài sản có mỗi 1 cái đĩa.
Dang máu mà còn thế này 😬
@sharinran141 Bất chấp luôn đi bác ơi
@Hassler Mới làm con tv 55 đang máu thêm ps 5 mà mình ko rành chỗ uy tín 😬 đang đò hỏi
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@sharinran141 Bác chờ Sony nó bán chính hãng ở VN mà mua
provipr120
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sharinran141 Có phân phối chính hãng rồi thì cứ quẹo Sony Center mà quất, vùng quê xa thì order online nó ship tận cổng thôi.
@provipr120 Ok bác 😆 đang đợi con hàng
Smart_Love
TÍCH CỰC
4 năm
Đang chơi pes 2020 trên con ps4 slim,ráng gồng gom tiền với bán con ps4 slim mua luôn bản có ổ đĩa.
Thích chơi đĩa hơn mua tk,sau này đĩa còn kỷ niệm trưng bày được.
Cảm hứng thiết kế
Trên mạng đang chuyền tay nhau chiếc ảnh này, hehe
Chia sẽ hay, thks
kích thích ghê
Bản nào cũng muốn mua bác ạ 😔
mr_shi7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bản Digital thêm cái nữa là ko cần phải tháo đĩa, đổi đĩa game khác để chơi. Đôi lúc chơi mấy game gia đình, mà cứ đổi tới đổi lui rồi tháo ra lắp lại phiền lắm lắm a Nam ơi 😆)))
@mr_shi7 Bản có ổ đĩa nó cũng làm đươc như bản Digital là mua game qua mạng chứ có phải bắt buộc chơi qua đĩa đâu? Tức là cứ mua bản có ổ về đi. Rồi ko chơi đĩa thì thôi. Thấy thay đĩa lằng nhằng thì mua online chơi. Vậy là như nhau. Còn khi cần vẫn có thể chơi đĩa. 😁 Thừa hơn thiếu! Ahihi.
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@maithang215 game ps5 chắc 100gb kéo về chắc cũng nửa ngày
mr_shi7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@maithang215 Hiện tại gần như mình ko mua đĩa nữa, toàn mua digital thôi. Giá bản Disc và Digital sẽ chênh vài tr gì đó, với cả bản Digital nhìn thanh thoát hơn, xác định vậy rồi thì mua bản Disc chi cho mệt. Chỉ có cái mệt là ngồi chờ tải game chết *** thôi =)))
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mua bản bluray về nói cục wifi thế hệ mới, phải bỏ đĩa vô cài driver
Cả 2 đều đẹp về ngoại hình 😃
Đợi vài năm nhiều game, giá ổn định rồi mua 😆
😁 Bản ko đĩa đẹp hơn haizzzzzzzzzzzzz
Account Indonesia.. Add dc thẻ Visa nhé
@Hêu Con Không lẽ giờ phải tạo thêm cái acc Indo nữa sao. 😔
@Nam Air Thử rồi.acc US không adđ dc thẻ Quốc tế ở VN.chỉ có account vùng Indonesia và Thailand.. Mà tiền Thái Lan cao hơn indo,nên quy ra.. Mua game trên Indonesia là rẻ hơn
alt4ever
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air thì cứ tạo vài TK indo, Thái, HK chỗ nào game rẻ thì mua. đều add đc thẻ Visa VN hết. chỉ có khi nào tải game mới phải rớ vào mấy acc đấy chứ vẫn chơi trên acc chính US đc mà.
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
Méo mua phiên bản nào. Rảnh vào comment dạo thôi =))
Trước giờ chưa bao giờ chơi game trên cục ps này, trải nghiệm so với chơi trên pc như thế nào các bác?
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@provipr120 Hê hê thế thích bắn 240fps bằng chuột bàn phím hay 60fps trên cái cảm ứng siêu xịn của ps ??? Và chẳng ai mua ps về chỉ để chơi fornite hen và người ta đang hỏi trải nghiệm hen thì chọn lấy cái tốt nhất mà so tùy thuộc theo dòng game chơi ứng với hệ máy hen nói như bạn thì pc cắm tay cầm vô thì có thua gì ps ngoài game độc quyền ?
provipr120
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Shine.shin Làm như con PC nào cũng chạy đc 240fps hen, mang con PC 4tr cùng tầm giá ra rồi độ hen, chơi trên PC lâu lâu đang loot đồ dưới đáy hầm thì bị thg trên cột đèn bắn tung sọ hen, chơi trên PC đang tung tăng làm quest rồi tự nhiên vàng trong người tăng bất ngờ xonv mai acc ăn ban hen, kể đến mai ko hết trải nghiệm thú zị trên PC master race lun hén.
Su_uS
TÍCH CỰC
4 năm
@Shine.shin Vụ 240fps thì ko bàn nhé tại nó về vấn đề PC master race rồi, so sánh nó khập khiễng lắm. Còn game fps thì đầy game ps4 hỗ trợ cắm bàn phím với chuột rồi. Chẳng qua chả mấy ai dùng tại nó lằng nhằng thôi. Game độc quyền nó lại là một câu truyện khác nhé 😄 Sony nó bán hơn trăm triệu máy ko phải vì máy nó mạnh fps nó cao nha bạn 😄

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019