Uỷ ban Châu Âu: Apple vi phạm luật cạnh tranh của EU

cuhiep
1/5/2021 20:44Phản hồi: 109
Uỷ ban Châu Âu: Apple vi phạm luật cạnh tranh của EU
Uỷ viên Uỷ Ban Châu Âu Margrethe Vestager vừa thông trên Twitter là kết luận sơ bộ của EUApple đã vi phạm luật cạnh tranh của EU. “Apple vi phạm luật cạnh tranh của EU. Apple Music cạnh tranh với các dịch vụ phát trực tuyến nhạc khác. Nhưng Apple tính phí hoa hồng cao đối với các đối thủ trong App Store và cấm họ thông báo về các tùy chọn đăng ký thay thế. Người tiêu dùng bị thua thiệt.”

Quyết định này được ra sau gần hai năm Spotify đã kiện Apple lên EU về việc Apple cạnh tranh không lành mạnh trong thị trường stream nhạc.

Apple có thể phải đối diện với số tiền phạt khổng lồ lên đến 27 tỉ đô la Mỹ nếu bị kết tột. Đây là số tiền rất lớn tuy nhiên thiệt hại lớn hơn đó là việc Apple phải thay đổi mô hình kinh doanh của họ.

Trong một phản ứng với trang tin The Verge Apple trả lời như sau:

"Spotify là dịch vụ stream âm nhạc với số người đăng ký nhiều nhất trên thế giới và Apple cảm thấy tự hào vì vai trò của họ trong việc này (người dịch: chắc nói việc người dùng iPhone xài Spotify). Hiện 99% người đăng ký sử dụng Spotify không thông qua App Store của Apple và dĩ nhiên Spotify không trả đồng nào cho Apple từ những người này cả. Spotify chỉ phải trả 15% (người dịch: phí chung cho mọi người là 30%, một số bên đặc biệt là 15%, app có doanh thu ít hơn 1 triệu USD/năm 15%) cho những người đăng ký qua App Store (người dịch: 1% người dùng Spotify còn lại). Cốt lõi của vấn đề theo Apple là Spotify muốn được quảng cáo hình thức thanh toán khác trên app của iOS điều mà không có chợ ứng dụng nào cho phép cả. Spotify muốn tất cả các lợi ích từ App Store nhưng lại không muốn trả tiền cho các dịch vụ từ App Store mang lại. Lập luận của Ủy ban nhân danh Spotify là ngược lại với cạnh tranh công bằng ”.

Link: 1, 2, 3
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vai trò là người dùng cả Apple Music, Spotify, Tidal mình chẳng thấy thua thiệt gì cả. Anh em có thể lên website của Spotify để mua dịch vụ của họ mà chẳng liên quan gì đến Apple cả, 99% người dùng Spotify đã làm như vậy... Spotify cũng đang là dịch vụ âm nhạc lớn nhất thế giới về số người đăng ký sử dụng chứ không phải là đang bị Apple Music dìm cho không ngóc đầu lên được 😁
minhtuanq6
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lehiepkhach1990 Thế ông đang bàn chuyện Quốc nội ah? hay đang reply trong chủ đề của Uỷ ban Châu Âu ?! Nhà không có rau muống ăn nên thiếu máu não nên không phân biệt được ah.
minhtuanq6
ĐẠI BÀNG
3 năm
@okimdull Một khi người tiêu dùng vẫn còn sự lựa chọn khác thì không thể bảo là bị cấm được. Apple nó kiểm soát từ phần cứng tới phần mềm, một khi Apple nó cố tình cấm thì 100% chả ai thoát được chứ đừng nói là tới 99% thanh toán qua website.
Rau muống ăn bổ máu hả🤣🤣🤣 xin phép cười trước cái đã. Tôi thì chả cần cãi cố giàu thì chả có bao giờ ngu .còn mấy người khôn mà nghèo á quê tôi xích đầy. Tính khôn hơn mấy người đó là muốn Cười té ghế r
okimdull
TÍCH CỰC
3 năm
@minhtuanq6 =]] Người tiêu dùng lựa chọn khác không thông qua Apple thì Apple cấm thế nào được vậy ông.
Châu âu giờ loanh quanh nhắm vào cty mỹ đòi tiền độc quyền nhỉ 😆 thời trump bị trump đấm cho vài phát im hơi lặng tiếng giờ thời Biden cái lại rùm beng câu chuyện độc quyền 😃)
@HamDzui Trước đây do châu âu dí mấy công ty mỹ quá, trump chơi 1 loạt hạn chế và thuế âp vào ngành hàng châu âu, đợt đó châu âu im lìm luôn không muốn đắc tội với mỹ, ông cứ để ý suốt đợt kiện độc quyền từ spotifi đến kiện microsoft rồi google, rất ít vụ dc phê duyệt điều tra, đùng cái thời biden lên là châu âu lại có mấy tuyên bố rất mạnh miệng ngay
@Pisces.Mist Mình thấy bọn EU còn hiền chán Ví dụ đưa ra cái Apple watch, air pod làm ngắc ngoải các hãng đồng hồ Thụy Sỹ, với mảng tai nghe Sennheiser cũng bị đẩy vào khó khăn
Xưa nước đức ko kịp thâu tóm thuộc địa như anh và Pháp , nên nó dùng quân sự gây gổ
Giờ mảng công nghệ ko dc như Mỹ thì họ có cách gây gổ khác như cái vụ này
Bảo vệ quyền lợi của nước mình là tào lao? Đem tiền cho ngoại bang và dân nhập cư lậu mới là đúng đắn? Cho tất cả nam, nữ, chuyển giới dùng chung 1 nhà vệ sinh; cho chuyển giới trong quân đội thì có tào lai không?
Thời Trump nước Mỹ có bị đoàn ngoại giao của tàu chửi vào mặt ngay tại Alaska như thời bai đần không? Châu âu nó có làm trò như bây giờ không?
@odimon Lúc Trump cấm tàu nhập cảnh vì covid thì nó bảo bài ngoại điên cuồng, giờ nó cấm ấn độ nhập cảnh y chang. Thằng đạo đức giả cướp vợ bạn.
Đang xài spotify, amazon music, Tidal, Deezer mặc dù không nghe nhạc nhiều (nhạc 30 phút mỗi ngày lúc chạy bộ). Mình ủng hộ Spotify. Apple vi phạm luật cạnh tranh rõ ràng, y chang như cách thằng amazon mất nết ép người bán hàng trên hàng amazon. Phạt apple cho chết cụ nó đi.
Bạn có thể định đạt cái máy của bạn chạy được hđh window không hay vẫn là Android và bạn root nó. Nhưng bạn vẫn phải dùng hđh Android vậy cái bạn nói ở đây nó cũng chỉ như vậy. Điều khác nhất là Android nó thu thập truy cập internet của bạn để đưa ra QC còn Apple thì đang ngăn chặn việc này. Apple cho bạn có quyền để ứng dụng theo dõi bạn.
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@Bông Hoa Sen ?? Đang tranh luận về quyền sở hữu, lại nói đi đâu vậy bác. Bác nói là các dev bán app của họ trên đất của apple thì phải chịu apple quản lý, nhưng mình nói là đất nào của apple đất của mình vì mình đã mua rồi mà
@ncn_nguyen Vậy bạn chi trả cho các dev 1 tháng bao nhiêu hay cũng đang dùng những app free
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@Bông Hoa Sen có mấy đồng mà khoe gì thế bác ơi, máy của mình mình ưa cài gì thì mình cài. Đâu phải như máy bác, máy bác là sở hữu của apple, apple lệnh cài gì thì bác cài nấy. Momo thì cũng hay dùng để nạp mấy cái giao dịch nhỏ nhỏ
hthhus
TÍCH CỰC
3 năm
Các công ty lớn nào rồi cũng bị thôi, tránh thế nào được!
@hthhus Đậu xanh thiệt, tin này hồi thứ 6 rồi mà giờ mới biết, hèn gì stock apple rớt te tua, và tui đang ôm, sắp cắn stop loss rồi 😭
Tôi chưa bao giờ dùng Apple music vì nó lằng nhằng và không dễ dùng như Spotify.
Cũng chỉ như nhau đều tìm kiếm bài hát, chuyển bài, dừng nhạc. Chỉ khác mỗi cách tải bài hát
@Bông Hoa Sen Khác cái tủ bạn
T éo dùng spot lẫn apple múic kể cả miễn phí. T down offline về dùng (ừ t chấp nhận cái này là 1 trong vài cái t dùng lậu) vì t éo chịu dc cảnh k có mạng hoặc mạng yếu k load dc.
Mịe cái bọn spot tìm mỗi cái bài unity méo ra cái j.

Bọn ÉC này là bọn lợn, méo sáng tạo dc cái j mà cứ đòi cấm này cấm nọ. 1 lũ leftard điển hình.
@wink Thì kệ ông 😃
Đâu phải cái gì nó cũng có, mà cũng tùy vùng, khu vực mà tìm được hay không vì liên quan đến bản quyền nhạc nữa.
@Trung Kiên7 Kệ t thì kệ m.
M biết cái j mà nói? T dùng kv us, con e t dùng uk. M tưởng khu vực cái j?
@lekhanhtrung123:
Ô bấm vào xem là cái j đi.
Mỗi việc search & ko bấm vào xem bài hát à?
Bài gốc là của Aw với sapphire có trên đầu ko, kéo xuống cũng k ra. Ô xem có ra k? Hay là mấy cái biến thể? Xong nhớ vào rep xem ntn nhé.
May quá có người demo hộ, đỡ fai cài lại cái app thổ tả này
@lekhanhtrung123 @lekhanhtrung123: check chưa, vào xác nhận 1 cái nào? Ra dc unity chưa hay là cái thứ j đó ko fai bài gốc?
Rồi sao nữa đây
Apple music số 1 hiện nay, ae nên bỏ hết những dv stream nhạc khác xài chỉ A.M là đủ..
Mình chỉ có nhu cầu nghe nhạc chống điếc trên xe nên Spotify free là đủ ngon rồi ^^
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy cụ EU thích mấy công ty mỹ lắm 😆
@thuong911 Bắt tay thời gian rồi chén nhau , đó là bản chất tư bản
@thuong911 Dạo này Apple mọc lông tóc nhiều quá !
Cái gì quá nổi bật sẽ bị soi tới luôn
Cười vô mặt
@Võ Thành Quân Tàu là đế quốc đỏ nó cũng mạnh lắm , Việt Nam là thuộc địa của hàng Tàu
Trong trường hợp này, nếu bạn là Spotify bạn cũng sẽ làm như cách họ đang làm là "lách đường" để tránh 15% thuế đóng cho Apple Store. Còn nếu bạn là Apple bạn cũng sẽ phải làm y chang họ để lấy quyền lợi cho mình. Vậy đâu mới là câu trả lời đây 😁
dual1
CAO CẤP
3 năm
Bà Margrethe là ác mộng cho loạt công ty mỹ, hỏi sao trump khônh đóng vai ác.
@dual1 Ổ chửi bả hả
dual1
CAO CẤP
3 năm
@Minhhien.chef Doạ trả đũa áp thuế các cty châu âu,
Trước tiên là daimler cty mẹ của mercedes.
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
Khỏi kinh doanh ở Âu Châu, để cho TQ vào cho khoẻ
@HamDzui Hay
@HamDzui Châu âu hơi bị thích đồ TQ nhá, Huawei trước là số 1 ở đây luôn. Hạ tầng viễn thông cũng chơi với Hw nốt
@HamDzui Giờ là thời đại thương chiến như World war đó , thời đại nó liên minh chán lại quay ra đập nhau , giờ cũng vậy bắt tay với Tàu Thời gian cũng war thôi, như Mỹ vậy
Mở cái cửa hàng trong chợ người ta nhưng muốn giới thiệu khách thanh toán riêng bên ngoài để khỏi phải khai doanh thu với chủ chợ 😂😂
bởi vậy mấy hãng khác ko thèm làm os riêng... đu theo android mà sống... đầu tư làm os riêng để th khác nhảy zô ăn free.ko ăn đc thì kiện...
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
@finalmagic Vậy nên bạn có hiểu tại sao Spotify thắng kiện đâu? 😆 Học hành thêm về kinh tế mở mang đầu óc đi. Đừng nói mấy thằng EU nó ngu hơn bạn 😂
Spotify cty thuỵ điển, apple cty mỹ, tiền phạt thằng nào hưởng 😌 chúng nó dĩ nhiên là không ngu rồi.
okimdull
TÍCH CỰC
3 năm
@finalmagic Apple không thích thì biến về Mỹ mà chơi một mình đi 😆)) tào lao
Apple music vẫn chưa cạnh tranh lại spotify mà
@phucprolangtu Chuẩn... apple music thua xa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095