V/v xử lý các vi phạm trên Group Tinh tế trên FB

cuhiep
17/7/2018 0:32Phản hồi: 40
Quy định này được post công khai để người xử lý và anh em member group hiểu được vi phạm đúng hơn. Về cơ bản Group Tinh tế trên Facebook là nơi mà anh em bàn về khoa học & công nghệ, tức là nội dung chính giống với nội dung trên Tinhte.vn. Ngoài ra thì anh em còn bàn đến các vấn đề khác nữa. Các vi phạm được xác định chủ yếu loại bỏ các hành động spam, seeding, quảng cáo, bán hàng, xâm phạm riêng tư, share lại bài từ các group khác, nick ảo...

Xác định vi phạm:

Xâm phạm riêng tư:
Post hình, nội dung có số điện thoại, email, chụp màn hình cmt, chụp màn hình tin nhắn riêng, chụp màn hình stt của người khác post vào group, chuyện của người khác...

Xúc phạm:
Ai xúc phạm trước là vi phạm. Dùng các lời lẽ xúc phạm, thoá mạ, đe doạ, nói móc... mà người post stt hay người cmt không nói gì liên quan.

Spam:
Là hành động gửi máy móc một nội dung nào đó. Nội dung spam có thể ngắn, dài được post ở nhiều nơi khác nhau, trong nhiều cmt khác nhau. Người post hầu như là copy dán chứ không có ý thức của họ trong post đó.

Seeding: bao gồm các nội dung nhằm "khéo léo" dẫn dắt người dùng đến một nội dung nào đó. Seeding cũng phần nào giống với spam ở chỗ nội dung được dùng giống nhau ở các nơi khác nhau. Seeding khó phát hiện hơn spam nhưng cũng không quá khó nếu tinh tế và kinh nghiệm.

Quảng cáo, bán hàng: thông qua các bài share, share livestream bán hàng, post bài bán hàng, giả bộ khoe hàng để bán hàng, share chụp màn hình từ một website nào đó với logo, link website rõ ràng để hòi giá.

Share lại bài từ các group khác: cái này dễ dàng phát hiện.

Nick ảo: là các nick mà chúng ta không tìm thấy sự tồn tại trên đời. Không avatar, trên tường không có bất cứ post gì về khoa học, công nghệ.

Bóc phốt: Group không phải là nơi để bóc phốt, giải quyết mâu thuẫn, phản ánh tranh chấp. Tuyệt đối không post chuyện của người khác lên group.

Xử lý vi phạm:
  • Xoá bài vi phạm.
  • Block nick nếu vi phạm lần 2.
  • Nick ảo: xoá mọi post, cmt từ nick ảo.
Lưu ý: Admin và Mod không bị ảnh hưởng bởi các quy định.
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

saunho86
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ok! Cán bộ.
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chỉ vào hóng thôi, mà chả hiểu sao bị block mất. Cũng chả biết bị khi nào luôn. Nản thật
@daicaty Inb fb lê phú khương mình gỡ cho nhe
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Phú Khương ok admin
hand_mmagic
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lê Phú Khương e vừa ib gỡ giúp em với a @Lê Phú Khương, e cảm ơn
Có cần thiết ko ?
góp y với mod là block nhìn kỹ kỹ, tự dưng đi công tác bận rộn hơn 1 tuần ko vào, sau vào thấy bị block =]]
@barrettroyal Chắc lỗi kỹ thuật thôi, nhờ mod kiểm tra giùm tình trạng nick là xong :cool:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 
Ơn chúa là mình không xài fb, nếu không chắc cũng thuộc dạng nick ảo vì chỉ đi like dạo
nick ít sài tới với ẩn với người lạ cũng gọi là nick ảo à
@anhtuan01 "trên tường không có bất cứ post gì về khoa học, công nghệ"
nè ông bạn, nếu không muốn bị liệt vào nick ảo thì viết đại vài dòng về công nghệ chế tạo con người đi cho có bài =)
riêng nick fb của tui thì chặn hết view với lại tui ngu học biết mẹ gì về khoa học công nghệ mà post nên ăn chắc nick ảo rồi =)
hsoncd
TÍCH CỰC
6 năm
Áp dụng luật AN mạng mới rồi đây 😃
anhđtr
ĐẠI BÀNG
6 năm
E share bài thôi mà cũng tính là vi phạm à, mà mới lần đầu đã bị ăn block luôn
ơ thế mình vào đây em chỉ hóng thông tin vì em chả hiểu nhiều về công nghệ nên không dám viết gì, thì có bị coi là ních ảo hông anh ơi
OneDrive
ĐẠI BÀNG
5 năm
@OneDrive có nút cảnh báo mà bạn.
phải làm thật nghiêm a ạ
😆
ecuoiboss
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trường hợp liên quan đến xúc phạm lãnh tụ, lãnh đạo cấp cao của nhà nước thì sao nhỉ?
Mong ad xem xét trượng hợp của em! Em bị block khỏi Group Tinh Tế không rõ nguyên nhân hay nhầm lẫn gì ạ. Em chưa từng đăng bài gì trên group, chỉ like và cmt. Trong tranh luận em văn minh lịch sự không dùng từ tục tĩu hay chủ động tấn công cá nhân ai ạ. Anh em ad kiểm định lại trường hợp của em với, em tương tác với fanpage rất nhiều, giờ không có cảm thấy mất đi nguồn tiếp nhận thông tin, cảm thấy rất thiếu. https://www.facebook.com/NgoManhHoang
Facebook
facebook.com
@Ngô Mạnh Hoàng Đã đc sếp Hiệp giải quyết huhu em cảm ơn mọi người. =]]
Mình có làm c*c gì đâu sao lại block mình nhỉ
Ơn giời , nick mình bị bl rùi
hoang truon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phải làm thật nghiêm túc thì mới bền vững được bạn ah
This rule is posted publicly so that the handler and the member group members understand the breach better than.
Mới bị khoá acc 2 tuần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019