Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài cảm nhận sau một thời gian dùng thử Ubuntu 12.10

barminhtri
9/1/2013 13:13Phản hồi: 599
599 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vudukanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác cho em hỏi
em cũng mới dùng linux thôi đang dùng bản ubuntu 13.04
đang tính chuyển qua mint dùng nhưng thấy có mấy bản mint ko biết chọn bản nào !^^
các bác có thể chỉ cho em các khác biệt của mỗi bản không ???
như mint 15 vs mint debian....... các bản trong mint 15 nữa
cuongnm11
TÍCH CỰC
11 năm
@vudukanh 😁 sear trên mạng là thấy mà. Mint debian build từ debian, ubtuntu là buil từ ubuntu, các tên kèm theo là kiểu giao diện đồ họa của nó.
Mình thấy bạn nên dùng mint ubuntu
vudukanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuongnm11 search rồi chả có bạn ơi 😔(
Bạn nên dùng Ubuntu. Cộng đồng người dùng đông và được Canonical đứng sau lưng hậu thuẫn nên dùng ổn định hơn các OS khác. Mọi người nói Ubuntu chậm và xấu nhưng mình thấy nó chạy rất ổn định. Mình đã từng cài thử một số OS build trên nền tảng của Ubuntu như Mint, eOS, Gnome, Deepin, ... thì thấy các OS này có giao diện đẹp và tiện dụng hơn Ubuntu Unity nhiều tuy nhiên ko ổn định bằng. Đơn cử như việc chạy Draftsight trên eOS, Gnome, Deepin, ... rất giật và hay bị crash. Hiện h mình lại quay trở lại với Ubuntu Unity và hoàn toàn thỏa mãn với em nó 😃
vudukanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
công nhận mình mới cài mint 15 được 1 buổi sáng lại phải quay về ubuntu
vì ức chế vụ giật lag 😔(
Mint 15 thì mình chưa dùng bao h. Chỉ là ngày xưa dùng Mint 10 thì thấy ko hợp thôi. Thấy U dùng được lâu nhất. Càng dùng càng ổn định ít lỗi. Cái Unity search online nên hơi lag chỉ cần tắt nó đi là OK 😃
vudukanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
thấy có mấy bản như kubuntu xubuntu.... mà tìm ko thấy ai nói chi tiết về nó bạn nào giải thích hộ mình với được không ???
@vudukanh Xubuntu: https://en.wikipedia.org/wiki/Xubuntu
Kubuntu: https://en.wikipedia.org/wiki/Kubuntu
Lubuntu: https://en.wikipedia.org/wiki/Lubuntu
Nói chung là 3 thằng này đều là anh em với thằng Ubuntu 😁
vudukanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
khi phân vùng mount point mình không hiểu lắm
bạn nào giải thích hộ mình với được không 😁
và từng mount point nên để bao nhiêu là vừa ???
ổ cứng mình 500Gb
tks
@vudukanh Thấy mọi người bảo ổ chứa OS thì nên để tầm 10 - 20Gb có thể hơn cũng được. Ổ phân vùng swap thì nên để gấp đôi RAM của bạn. Còn những ổ còn lại bạn chia bao nhiêu và để bao nhiêu tùy thích.
Còn mount point thì mình cũng chả hiểu rõ lắm chỉ biết cứ để mount point của ổ chứa OS là / là được :D
vudukanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoangtungxda thế /home mình chia riêng tầm 400Gb để chứa dữ liệu quan trọng đk ko ???
hay khi cài lại ubuntu thì nó cũng sẽ format /home ???
tks
@vudukanh Home là thư mục ở trong ổ chứa OS đấy. Bạn có dữ liệu quan trọng thì tạo ổ C hay D gì đó mà để vào. Up lên mây cũng được. Google ko phát hành Google drive cho Ubuntu nhưng bạn có thể sử dụng cái này để thay thế http://www.noobslab.com/2013/09/syncdrive-google-drive-available-for.html
Bạn cũng nên vào các trang như:
http://ubuntuhandbook.org/
http://www.webupd8.org/
http://www.omgubuntu.co.uk/
để cập nhật thêm thông tin cũng như tìm hiểu các thủ thuật. Rất hay và bổ ích 😃

/home là cái để chứa thiết lập (và mặc định chứa tài liệu) người dùng, còn cái chứa OS là / (root)

RAM 8GB trở lên, ko có nhu cầu hibernate thì đại đa số trường hợp ko có swap cũng được (như mình đang dùng), có hibernate thì swap = RAM (có thể cao hơn 1 tí nhưng ko cần gấp đôi). Nếu RAM đủ lớn và dùng SSD thì ko nên lạm dụng hibernate.
vudukanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Spirit Coder ơi thế phân vùng riêng /home thì nếu bị lỗi cài lại ubuntu thì các dữ liêu trong /home có bị mất không ????
và /root bao nhiêu là đủ ???
@vudukanh
root mình hay để 20, nếu nhu cầu ko cao quá thì 20 là thoải mái rồi đó. Nếu /home riêng thì trừ khi bạn chọn format /home còn ko thì ko mất. Tuy nhiên nếu sợ và ko cẩn thận bảo quản key lắm thì đừng chọn encrypted home là ok thôi.
cuongnm11
TÍCH CỰC
11 năm
cài lại dữ liệu trong home cũng mất, root thì bạn cứ lấy bằng mức dung lượng ổ cài đặt windows bạn vẫn dùng.
Nói chung bạn lo gì? dữ liệu thì bạn để sang ổ khác, vì ubuntu vẫn đọc được dữ liệu định dạng fat 32 hay ntfs mà.
tuanhai12h
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nên chia 1 phân vùng dùng NTFS hoặc FAT32 để chứa dữ liệu riêng, đừng đụng nhiều vào ubuntu quá.

Vì data có thể xem được bằng windows hoặc hirenboot,

Nếu bạn quản lý thuần linux, thì có thể nếu linux lỗi ... xác suất để view lại data cũng ko phải đơn giản vì security của nó khá là tốt.
hungchng
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hiện giờ là thời đại của Laptop, Tablet, SmartPhone nên chưa thấy Ubuntu nổi lên gì cả.
@hungchng HĐH này nghe nói hay dùng trong các sàn giao dịch chứng khoán do tính bảo mật cao, ít bị vvirus tấn công
chẳng nhớ là xem trên vtv2 hay vtc2 nữa
tuanhai12h
ĐẠI BÀNG
10 năm
chỉ là vấn đề tôn trọng bản quyền thôi ^^
vudukanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình để
/home: 100G
/boot : 0.7G
/ : 15G
có ổn không nhỉ ???
@vudukanh
mình ko rõ bạn học gì/làm gì, nhu cầu ra sao nên khó tư vấn cái / lắm, dùng nhiều như mình thì để 33G vẫn là hơi thiếu (lúc nãy mình nói nhầm, sorry, đấy là hồi trước), nếu chỉ dùng những thứ đi kèm thì đỡ hơn 😁

Boot để thế mình nghĩ là ok, chỉ cần lâu lâu bỏ mấy bản kernel cũ đi là được.
vudukanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Spirit Coder hix cơ bản là mình ko hiểu rõ lắm chức năng của từng mount point nên thôi cứ vậy đã dùng nhiều rồi xẽ rút ra kinh nghiệm :D
tks bạn

hix cơ bản là mình ko hiểu rõ lắm chức năng của từng mount point nên thôi cứ vậy đã dùng nhiều rồi xẽ rút ra kinh nghiệm :D
@vudukanh Ổ cứng của bạn 500Gb thì nên để ổ chứa OS 20Gb, Swap 5Gb còn lại bạn sử dụng để chứa phim, ảnh, nhạc, tài liệu quan trọng thì hơn. Home để 100Gb cũng chả để làm gì vì phần mềm của Linux ko có cái nào nặng đến vậy cả 😃
http://www.omgubuntu.co.uk/2013/09/ubuntu-13-10-final-beta-released-download À quên mới ra bản U 13.10 Final beta. Dùng thử thấy ngon mà ít lỗi. Bác nào thích thì down về xài chơi ^_^
vudukanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtungxda co update tu 13.04 len duoc khong bac???
@vudukanh Được chứ bạn 😃 http://ubuntuhandbook.org/index.php/2013/09/upgrade-to-ubuntu-13-10-from-ubuntu-13-04/
root là để chứa OS (chương trình, cấu hình hệ thống....).

/home là chứa các thư mục home của từng người dùng, bao gồm dữ liệu và cấu hình cá nhân (ví dụ background, các thiết lập chương trình,....)

/boot để chứa kernel, cái này có thể ko cần chia riêng.

1 cái thì ko nhưng cộng dồn với cả dữ liệu nữa thì cũng chả biết được. Quan trọng là dùng /home vào việc gì thôi. Hơn nữa, /home cũng chỉ để chứa chương trình của người dùng đó, còn chương trình cài chung nó nó ở root. (dấu hiệu thường là cài dùng sudo)
bác nào ucontu send cho em sin
Mình dùng linux cách đây nhiều năm qua các bản phân phối như debian, redhat, mandrake, skackware v.v tuy nhiên sau đó không dùng nữa vì thấy các văn bản tạo ra bởi trình openoffice hồi đó ít tương thích với microsoft office và chưa có phần mềm thay thế cho autocad cũng như microsoft project miễn phí nên quay lại windows. gần đây mình tình cờ quay lại dùng ubuntu 12.04 LTS và thấy rằng bản phân phối ubuntu này thực sự là thay thế rất tốt cho những ai không muốn dùng phần mềm chui. Nói về trình soạn thảo văn bản thì có libreoffice writer , libreoffice calc, lebreoffice impress để mở và soạn văn bản kể cả văn bản của microsoft office, sau khi chỉnh sửa trước khi lưu văn bản đều cho lựa chọn là lưu dưới định dạng MS office hay định dạng của libreoffice. nếu muốn văn bản của mình có thể dùng MS để đọc thì ta nên lưu theo định dạng của nó. dùng rất tốt, tốc độ mở văn bản lớn rất nhanh. tuy nhiên bộ office này không có MS project nhưng ta đã có hai pm có thể dùng thay đó là RationalPlan Viewer mở được các tệp MS project nhưng không chỉnh sửa được, thứ hai là planner ( Project management) thay thế cho MS project dùng cho ai muốn quản lý dự án, nó không có nhiều chức năng như MS project nhưng dùng quản lý dự án mình nghĩ là đủ. Ngoài ra có pm draftsight dùng thay cho autocad rất tốt và có thể mở được các tệp dwg nên rất tiện.
Về gõ tiếng việt dùng ibus nhưng đôi khi chọn chức năng gõ tiếng việt nó không chuyển ngay nhưng chỉ cần vào prefferences chọn lại từ đầu ở đó là ok.

Việc cài đặt thêm các pm đã có ubuntu software center hoặc có thể vào ask ubuntu để tham khảo cách cài thêm các pm mình muốn. Với phiên bản 12.04 LTS thì được cập nhật khá thường xuyên nhằm tăng thêm tính năng và bảo mật cũng như hiệu năng. nếu có thời gian tìm hiểu thì có rất nhiều cách để quản lý máy dễ dàng và hiệu quả. Như vậy với mình ubuntu 12.04 LTS hoàn toàn thay thế thậm chí còn tốt hơn windows ở khả năng kết nối WIFI, kết nối nhanh và không có báo lỗi, trước đó mình dùng win 7 thấy khi kết nối wifi hay báo lỗi và phải dùng chức năng trouble shooting của nó vài lần mới kết nối được. Việc bảo mật cũng tốt hơn và ổn định hơn nhiều, một thời gian dài sau cài đặt máy vẫn khởi động và tắt rất nhanh. Mình không chơi game nên không biết. về việc đăng nhập facebook mình không thấy có vấn đề gì, nghe nhạc xem video các định dạng tệp rất tốt thậm chí khi dùng win 7 loa máy mình nghe không to dù chỉnh thế nào đi nữa nhưng với ubuntu loa to hơn rất nhiều. Trình duyệt mình đang dùng là chromium chạy nhanh và mượt mà. quản lý mail thì dùng thunderbird. từ điển còn phong phú hơn nữa đó là stardict hoặc mdict v.v với rất nhiều bộ dữ liệu từ điển các loại có cả phát âm và tra từ kiểu scan. Vậy nên nếu mới dùng mà thấy điều gì đó chưa ổn mình có thể vào google gõ từ khóa liên quan đến vấn đề mình muốn biết bao gồm cả tiếng việt và tiếng anh, dùng từ khóa tìm kiếm tiếng anh thì có nhiều lựa chọn hơn. rồi làm theo hướng dẫn là ok, mình tin là nếu muốn thì ai cũng dùng được chỉ cần kiên trì và mất chút thời gian là sẽ ổn. Chúc thành công và hứng thú với ubuntu, bản phân phối linux miễn phí tốt nhất hiện nay.
Cá nhân m thấy, các phiên bản linux cụ thể là ubuntu hầu các dev chú trọng quá nhiều vào shell thay vì app, thân thiện thì có nhưng ko đáp ứng đc nhu cầu của user.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn mobile app
@nhtoan929
Cụ thể hơn đi bác, chú trọng vào shell là sao? Ubuntu là distro chú trọng làm GUI nhiều nhất rồi đó. Và về lý thuyết thì CLI hay GUI đều là app nếu nó ko phải system software.
ý của mình là ứng dụng trên linux tuy nhiều nhưng ko đáp ứng tốt nhu cầu người dùng, dùng linux nhẹ bảo mật thân thiện nhưng nhu cầu công việc vẫn phải làm phải hoàn thành

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn mobile app
@nhtoan929
Vấn đề là tùy công việc thôi 😁 ko nên nói chung chung quá. Ví dụ bạn làm đồ họa kiểu vẽ các thứ thì Linux kém hơn, render cỡ vừa thì ko có app mạnh dễ dùng chứ 1 số hãng film ở Hollywood dùng Linux dựng film mà. Nếu làm về lập trình thì Linux có phần dễ dùng hơn, đa dạng, phong phú, mạnh hơn (do 1 số app trên Windows là port từ Linux sang) (tất nhiên nếu bạn dùng công nghệ của MS thì Linux khó bằng rồi, cũng như bạn cần code iOS trên Windows thôi)

Còn nói nhẹ thì nếu đã phải dùng đến app chuyên dụng thì như nhau cả thôi (có thể Linux nhanh hơn 1 ít)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019