Vài cảm nhận sau một thời gian dùng thử Ubuntu 12.10

barminhtri
9/1/2013 13:13Phản hồi: 599
599 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thì dual 2 thứ, bình thường thì linux, nhưng công việc thì cỡ nào cũng phải về win, dùng wine thì m ko thích vì cái nào thuần cái đó mới hay.
Mình tự hỏi ? thay vì cứ chao chuốt cái giao diện với các tính năng ko cần thiết thì tại sao dev ko phát triển ứng dụng?
@nhtoan929
Bạn cứ nói ứng dụng ứng dụng mà bạn ko chỉ ra được bạn cần cái gì?

Nếu đã phải dùng wine thì tốt nhất là quay lại Win, cũng như đã dùng GCC, git,... thì nên dùng Linux chứ ko nên dùng mấy thứ kiểu MinGW....
@Spirit Coder wine 'chữa cháy' khá tốt, mình chạy phần mềm mô phỏng trên linux, khi được file output thì dùng phần mềm visulisation chạy trên wine để coi kết quả tại chỗ luôn để xử lý tiếp, cái khổ là phần mềm để visual output chỉ có viết cho windows nên vẫn cần wine là zị =.=!
Tình hình là Canonical mới ra Ubuntu 13.10 bản chính thức và kèm theo đó là Ubuntu touch cho mấy em Nexus phone. Có bác nào có Galaxy Nexus or Nexus 4 thì cài thử xem đi 😃
http://forum.ubuntu-vn.org/viewtopic.php?t=14827 Lỗi cố hữu rồi phàn nàn làm gì cho mệt. Tốt nhất là cứ Unicode mà chơi thôi 😃
@hoangtungxda Mình đồng ý hoàn toàn và cũng hết sức bực mình vì cho đến nay vẫn còn rất nhiều cơ quan quản lý nhà nước dùng font chữ quá cũ đó để soạn các văn bản chính thức nên dù muốn hay không mình cũng cần phải có cách đối phó thôi.
@kieuminhvn Mình thì lại nghĩ nếu muốn thay đổi cả một thế hệ thì nên bắt tay vào thay đổi ngay từ hôm nay thôi. Hiện tại công cụ chuyển đổi font online trên mạng rất nhiều. Như mẹ mình soạn giáo án rất nhiều bảng biểu, chia cột, công thức, ... thì mình nghĩ chuyển đổi font kiểu này sẽ khó chứ còn văn bản bình thường thì nhanh lắm 😃
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
Ubuntu 13.10 chưa đánh vni được, ai thử chưa?
@stevedat Cài đặt ibus thì bạn chạy lệnh ibus-setup, cài đặt unikey sang vni thì /usr/lib/ibus-unikey/ibus-setup-unikey là ok. Mình đang dùng 13.10 mà.
😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
@stevedat Bạn vào text entry setting của ibus nhé. Ở bản 13.10 ibus đã mặc định khởi động cùng OS và có hỗ trợ hai kiểu đánh telex cũng như unicode. Bạn bấm nút + rồi đánh vietnamese thì sẽ xuất hiện hai lựa chọn. Nếu bạn thích Unicode thì chọn VN unikey, còn nếu thích telex thì chọn Vietnamese thui :p
Screenshot from 2013-10-19 08:29:19.png
formica
ĐẠI BÀNG
10 năm
@stevedat giải pháp của mình là cài gói gnome-shell, gõ y như fedora luôn. :p
mà muốn đổi mã gõ thì phải chọn full setup, chọn mã gõ rồi chuyển sang tiếng Anh rồi tiếng Việt thì nó mới áp dụng. 😔
Mình đã cài bộ gõ SCIM cho ubuntu 12.04 LTS,sau setup dùng gõ được font chữ TCVN3 rồi, mặc dù rất ít dùng đến nó nhưng cũng có lúc cần . cám ơn các bạn.
@kieuminhvn
Ah quên, ibus-unikey gõ được TCVN3 mà, làm những bước như mình viết ở trên để chọn Telex/VNI, ở cái panel đó cũng có phần chọn Unicode, TCVN3....
@Spirit Coder Nếu mình để unicode thì gõ ươ không lỗi còn các chữ khác lỗi, nếu chuyển sang tcvn3 thì ươ bị lỗi.
😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
@lazyboy76
mình vừa check lại, đúng là bị lỗi dở hơi đó thật :D
formica
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lazyboy76 mình đang thắc mắc tại sao để kiểu gõ STelex, bảng mã Unicode lại gõ fonts TCVN ngon ơ chỉ bị lỗi 2 chữ ã và õ, :-/ hay là bên mình bị lỗi nhỉ? :-/ Screenshot from 2013-10-28 23:09:11.png
datVietpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sau một năm chia tay với linux, hì hục nhảy vào thế giới windows cũng đã cho mình khá nhiều kinh nghiệm trong việc ăn cắp bản quyền ;) . Giờ cảm thấy chán với việc phải cr@ck, chán phải nhờ người khác share key... Hôm nay quyết tâm Delete toàn bộ Windows và cho đi nốt toàn bộ dữ liệu ổ cứng.

Quay lại với Ubuntu với hiệu ứng Compiz đẹp đến não lòng... Chim cánh cụt - mình đã trở lại!!! 😁
Đọc lại bài viết thấy bác này bị ngộ nhận nhiều thứ quá. Tội nghiệp. Muốn "trải nghiệm" cái mới thì đừng bê những khái niệm cũ vào. Tìm 1 người dùng Ubuntu/Linux thật sự để trao đổi, hỏi đáp thì tốt hơn là đọc comment của các "thánh" xàm

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk
stevedat
TÍCH CỰC
10 năm
@anhvip9x Đào mộ, hihi
help

khi vào ubuntu 13.10,em nhap mật khẩu bình thường,nhưng khi dang nhap vao rồi thì bàn phím gõ rất chậm,ấn mãi mới dược 1 chữ,mà bàn phaims thì o làm sao cả(vìa ở win nó bình thường),trước đây nó cũng không bị làm sao,mấy hôm nay nó mới bị ạ
wonbinbk
TÍCH CỰC
10 năm
Trường hợp này mình có gặp rồi.
Không biết có giống bạn không. Mình bị là do cái scim unikey hoặc ibus đang để ở chế độ gõ tiếng việt.
Bạn bấm ctrl + space hoặc phím tắt nào được chọn để toggle chế độ gõ sang tiếng anh. Sau đó gõ bình thường.
Khá khó chịu. Nhưng ví dụ xài scim bị vậy thì bỏ scim xài ibus hết bị và ngược lại. Không hiểu luôn.
cuongnm11
TÍCH CỰC
10 năm
mình dùng ibus không bị tình trạng trên nhỉ?
Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ
Mình cũng là newbie với U, dùng win hơn 10 năm cho game, office, ... rồi nên cũng đã quen. Lúc trước cũng có từng thử nghiệm với U 10 nhưng do yêu cầu công việc nên phải quay về với Win. Cách đây 1 tuần mình mới gỡ Win 7 ra và cài hoàn toàn bằng U 12.04 LTS và tiếp tục mò mẫm.

Thực sự khá là thú vị với U về các ứng dụng có sẵn (chỉ cài và mò, không cần phải Cr@ ) và cài đặt dễ dàng. Tuy nhiên có mỗi 1 lỗi mình vẫn fix chưa được là nó không nhận được VGA GMA x4500 (mạch chủ Jetstar G41) - trong display nó chỉ báo là unknow ~_~. mò mẫm fix thử tùm lum và cũng reinstall lại U 1 lần. không biết có ai bị cái này chưa nhỉ ?
----------------
PS: mới fix lại nhưng nó chỉ báo là graphics G41
glxgears = 300 frames in 5s

như vậy đã được chưa nhỉ +_+
@MasterRoy Cái đó không quan trọng đâu bạn, dù nó ghi là unknow nhưng mọi thứ hoạt động bình thường là được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019