Vài thay đổi nhỏ trên iOS 15 Beta 6
Rất hay và hữu ích!/8 người
Mikeknowsme
4 thángBình luận: 117
Vài thay đổi nhỏ trên iOS 15 Beta 6
iOS 15 Beta 6 đang dần hoàn thiện hơn cho bản chính thức, bản cập nhật này cũng thay đổi một số thứ nho nhỏ và tiêu biểu nhất là Safari. Anh em nào đang dùng Beta 5 có thể yên tâm cập nhật lên Beta 6 lúc này. (Public Beta thì cứ chờ thêm).

Safari - đã tiện lợi như xưa

Safari trên Beta 6 Apple đã cho phép người dùng thay đổi thanh tìm kiếm URL lên phía trên hoặc chuyển xuống dưới trong phần Cài đặt - Safari.

Tuy nhiên đối với anh em nào để thanh URL ở phía dưới thì giờ đây Apple đã cho phép chúng ta truy cập nhanh History, bookmarks, reading list, cũng như nút reload đã thiết kế “thông minh” hơn ở vị trí cũ.

Vuốt lên vẫn ra toàn màn hình bình thường.

Tạm bỏ tính năng SharePlay trên FaceTime

SharePlay trên iOSiPadOS lúc này đang không thể hoạt động, Apple đã tạm dừng để phát triển thêm cũng như ở phiên bản chính thức sắp tới cũng chưa có SharePlay. Tuy nhiên hiện tại người dùng macOS Monterey Beta có thể dùng SharePlay với nhau bình thường.

SharePlay là tính năng cho phép người dùng gọi FaceTime cho nhiều người và cùng trải nghiệm xem cái gì đó từ một người chia sẻ. Ví dụ người đó chia sẻ Apple Music, TV, video, hay game,… thì những người còn lại (trong cuộc gọi FaceTime) có thể cùng chơi với nhau như nghe nhạc, xem phim chung, theo thời gian thực.

Lỗi, sửa lỗi và một số tính năng khác chưa dùng được

• Một số app bên thứ ba vẫn bị crash khi vào, vẫn chưa giải quyết được trên Beta 6 - đặc biệt là các app ngân hàng. Vấn đề này còn nằm ở bên dev của app đó, có thể app đó chưa tương thích với iOS 15 Beta.
  • Sửa lỗi kéo Control Center nhiều lần không được
  • Sửa lỗi Tìm kiếm Spotlight, đã ổn định
  • Sửa lỗi tăng/giảm âm lượng trên iPhone, không hiển thị thanh kéo
  • Tính năng Visual Lookup vẫn chưa xài được
117 bình luận
Ghét cái tính năng tìm kiếm trên màn hình khoá mà k biết cách tắt nó đi. Cay j đâu luôn
@toidangsay Định bl thì thấy bác nói. Nó cay gì đâu. Nhất là bỏ túi nó vẫn tự động tìm kiếm rất hao pin
@Duyy Tânn Trời đựu vậy mà bấy lâu khổ sở với nó.
@toidangsay từ nay hết khổ là ok rồi bác 😅
@Duyy Tânn Tuyệt vời b ơi
Máy mình các app ngân hàng vẫn ngon từ bản beta 1 đến giờ. Chắc do ăn ở
@vanhiepgiang Vietcombank hã bác? vietcom vẫn ngon từ beta 1 tới giờ
cayowl
TÍCH CỰC
4 tháng
@vanhiepgiang Bác dùng citibank không?
@cayowl Citibank ko xài đc bác ơi. Mình bị từ hôm cập nhật đến giờ
@cayowl citi và HSBC chịu thua
có vẻ ổn phết r, chắc 2 3 bản beta nữa là lên đc
@boozyer càng ngày càng nhái theo android
Safari ngày càng bá
Kte
TÍCH CỰC
4 tháng
@manchirua adguard là chặn quảng cáo cho safari thôi hay cả các app ngoài nữa hả bạn?
@Kte cho safari thôi, còn chặn bên ngoài thì thêm cái link vô đây
Kte
TÍCH CỰC
4 tháng
@manchirua Cái này ở đâu vậy bạn, mình tìm k thấy
@Kte bạn kết nối wifi xong, nhấn vô dấu ! là có
quá chán mình ko thích cái tab bar đó nhìn nó khá dày khi để thanh tìm kiếm xuống dưới
boom94
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Ngothien123 có setting chuyển lên phía trên nếu bác ko thích
Chờ tính năng sideload app.
Cười ra nước mắt
vatlitre
TÍCH CỰC
4 tháng
@HARRYTRINH9 vẫn chơi được bằng altstore đó thôi
@HARRYTRINH9 vậy thì khác gì android 😅
ơn trời cuối cùng cũng fix cái safari
cái ios 15 dùng trên iphone 6s mình thấy ko quen cái chỗ trong safari thanh search nó nằm bên dưới 😔(
@manchirua iphone 6s lên ios 15 chạy mượt à bạn. Chỉ có iphone 6 là thọt thôi.
@lehuuthe1202 mượt thì có nhưng so với ios 12 vẫn lag hơn. Chưa kể pin chạy app trên ios 14 15 cũng tụt nhiều hơn.
@Bảo-Duy 🤣🤣🤣
@Bảo-Duy Uhm, lên iOS cao thì sẽ chậm hơn bản trước mà
kidanh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Không biết khi nào thì release nhỉ?
@kidanh Khi nào giới thiệu iPhone, chục năm nay đều thế cả
tính ra thì cái này cũng khá là hay đó 😁
Thích những thay đổi của Safari trên beta6.
Chừng nào bộ sưu tập iphone k chia thành allbum thì lúc đó mình chưa dùng. Cảm.giác tìm 1 bức ảnh trong mấy nghìn bức mệt thực sự.
@Đức Anthentic Thì bạn vẫn có thể tạo thêm album cho nó mà, tìm thì vô album tìm chứ có gì đâu trời, xàm
@Kkkkkkkkkkkkk Các bạn nhầm rồi.
Android nó tự chia album.
Còn Ios làm thủ công. Một ngày mình nhận trăm cái ảnh sao chia từng cái được.
@Hieu Nguyen. Nếu b dùng zalo, viber. Nó sé tự lưu vào phần"Tất cả ảnh". Nếu mỗi ngày vài cái thì k sao. Mỗi ngày trăm cái mỗi ứng dụng thì
@Đức Anthentic À, lưu ảnh từ các app vêd thì nó ko chia. Bên android nó tự chia à bạn?
Với bạn làm công việc gì mà cần phải phân loại hình từ app nào vậy nhỉ
safari còn lỗi mỗi lần back là lại về đầu trang web k các bác
@NatGeo đúng là safari ngu nhất là cái này
@manchirua Bản này fix rồi bác ah
Bơ.
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@NatGeo Đang dùng và chưa thấy bị lỗi này nhé
Không thấy cải tiến 2 sim 😆))
NewAngle
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@xxx_trânlương_xxx Đúng rồi. Nản nhất vụ 2 sim trên ip. Sao không làm giống 2 sim trên android cho dễ phân biệt. Tin nhắn tới mà không biết gới tới sim nào. Gửi đi thì thao tác 1 hồi cũng không biết cách chọn sim gửi đi. Có lẽ do mình ngu 😂
Cái tính năng coi phim full hd chung, thì lại bị huỷ hay ghê
Giận
Mãi mãi không làm lại cái quản lý file, muốn tải file về rồi để qua app thứ 3 trực tiếp trên máy là không thể.
Mình dùng cả ios và android, mà ios nhiều lúc cảm thấy tù thật.
kennyN73
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Chưa thấy có gì mới hay ho cả. Đưa cái thanh địa chỉ từ trên xuống dưới, rồi lại đưa từ dưới lên trên. Cái đó gọi là Đổi Mới hả ?
@kennyN73 Cái bản trước ko có, bản này có thì là đổi mới chứ là gì nữa =)))
Khoái nhất là Safari thay đổi quá nhiều và nhìn rộng rãi thoáng mắt hơn hẳn, đt bây giờ cũng to hơn nên thiết kế lại cũng công thái học hơn trước.
tulang94
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Anthonie Le Đúng rồi. Các bác không chịu khó tìm hiểu cách sài cái safari mới thì lại chê nó không tiện
Bản beta này có lỗi kỳ quoặc. Các video trên safari ko phải video nào cũng xem đc. Các video bóng đá muốn xem tổng hợp lại thì báo ko khả dụng với khu vực( mà lại ko hoàn toàn tất cả các video, có video vẫn xem đc). Trong khi xem chrom thì ok hết. Tìm mọi cách mà ko biết phải chỉnh sao các bác ạ, e phải dùng chrom.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019