Vài thủ thuật cơ bản tùy chỉnh trên N97 - hệ Symbian S60 5th

niky
22/7/2009 12:42Phản hồi: 208
Vài thủ thuật cơ bản tùy chỉnh trên N97 - hệ Symbian S60 5th
Kết nối tốt, xử lý tác vụ khá, giải trí khá và các tùy biến thân thiện là những đánh giá đầu tiên khi sử dụng Nokia N97. Cỗ máy truyền thông đa phương tiện nói trên được Nokia áp dụng hệ điều hành Symbian S60 đời thứ 5, giao diện màn hình cảm ứng nên đôi khi sẽ gây lúng túng cho những người mới chuyển qua sử dụng lần đầu (cho đến nay thì chỉ có hai mẫu máy cùng của Nokia sử dụng hệ trên là 5800XM và N97). Dưới đây, Niky xin giới thiệu vài tuỳ biến căn bản nhằm giúp các bạn dễ dàng thao tác hơn cũng như sử dụng tốt cỗ máy N97 bên mình.

*Lưu ý: tuy Niky sử dụng hướng dẫn theo màn hình dọc nhưng mọi thao tác đều có thể làm tương tự khi bạn xoay ngang màn hình hay trượt phím cứng N97 ra. Bản Symbian S60 đời 5 trên N97 trình diễn là bản firmware chính thức 1.1.

Hai màn hình chờ desktop của N97, bạn có thể dùng ngón tay lướt nhẹ qua trái hoặc qua phải để chuyển đổi.

Các widgets hay các trình ứng dụng hiển thị, nếu bạn muốn chọn, chỉnh hay thay đổi thì chỉ cần ấn ngón tay vào icon ngoài màn hình desktop của máy rồi đợi nó hiện lên menu pop-up nhỏ ngay sau đó.

Ở đây, sau khi vào menu chính, Niky đã gom các chức năng tuỳ chỉnh hệ thống máy vào củng một thư mục mang tên là General cho dễ sử dụng hơn khi cần.

Để tuỳ chỉnh giao diện menu chính, bạn chỉ cần nhấp ngón tay vào ô Option góc dưới bên trái màn hình, sau đó nhấp chọn vào chữ Organise...

...Các icon sẽ lung lay, khi đó tha hồ cho bạn nhấp ngón tay vào và kéo thả icon hay di chuyển ra vào các thư mục theo ý thích.
208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các tuỳ chỉnh cơ bản cho máy theo ý muốn

Sau khi tùy chỉnh giao diện màn hình chủ như trên, các bạn có thể tự mình tuỳ chỉnh các chế độ hay các hiệu ứng của máy theo ý thích như sau:

Bạn chọn vào icon mang hình dáng cái cờ-lê vặn vít như hình trên sẽ thấy được ngay các tinh chỉnh cho máy.

Ở đây, Niky không thao tác chọn nhạc chuông hay gì gì khác, các bạn chỉ cần chọn mục Profile và chọn chế độ tùy ý mình rồi chỉnh sửa các mục theo ý muốn.

Sau đó, các bạn quay trở lại và chọn vào mục Themes (có lẽ đây sẽ là mục các bạn quan tâm nhất khi dùng Symbian vì nó sẽ giúp chiếc máy trở nên cá tính hơn) để tùy chỉnh các giao diện theo ý mình.

Sau khi vào mục themes, bạn cứ nhấp vào theme nào mình yêu thích (đã được Install thì nó sẽ hiện ra, xem cách Install trong mục cài đặt ứng dụng bài sau). Để cá tính hơn với các giao diện trực quan, và kiểu giả lập menu 3D thì bạn hãy nhấp Option, Themes Effect và chọn bật.

Sau khi chọn bật các chức năng cá nhân hóa giao diện thì bạn hãy đến với tuỳ chỉnh cấu hình máy để dễ dàng sử dụng hơn. Trong phần cấu hình máy, Niky chỉ hướng dẫn cho các bạn tuỳ chỉnh vài mục cần thiết để tạo sự dễ dàng cá nhân hoá chiếc máy di động của mình. Đó sẽ là các tuỳ chỉnh Ngôn ngữ, Cảm biến, và Đèn báo hiệu.

Chọn vào mục tùy chỉnh Phone trong Setting, nó sẽ liệt kê hêt các tùy chỉnh mà máy có thể dành cho người dùng tinh chỉnh theo ý muốn.

Chọn mục Languages để tuỳ chỉnh ngôn ngữ hiển thị và ngôn ngữ đánh máy.

Ở N97 và firmwares mới nhất của 5800 thì Tiếng Việt đã được hỗ trợ mạnh mẽ, chính vì thế mà việc đánh tiếng Việt cũng như chọn Ngôn ngữ tiếng Việt đều là những điều dễ dàng.
Nhưng cần chú ý rằng khi thay đổi ngôn ngữ máy thì máy sẽ bắt buộc bạn khởi động lại để cập nhật lại phần ngôn ngữ hiển thị.

Sau đó, các bạn có thể tinh chỉnh độ sáng màn hình, thời gian nghĩ cho màn hình và kích thước font chữ cho màn hình. Ở đây, theo Niky thì các bạn nên để độ sáng khoảng 1/3, Font kích thước Trung bình và thời gian nghĩ cho màn hình khoảng 20 - 30 giây để tiết kiệm và giữ gìn độ bền cho màn hình cảm ứng.

Kế tiếp thì các bạn có thể tinh chỉnh chế độ cảm biến của máy bằng cách điều chỉnh trong mục Sensor.

Sau khi vào mục tuỳ chỉnh cảm biến như trên, các bạn có thể tuỳ chọn chế độ cho máy như: điện thoại tới úp mặt máy sẽ im, úp máy tắt báo thức hoặc tự động xoay màn hình.

Tuỳ chỉnh đèn báo hiệu xung quanh phím menu, bạn hãy chọn mục Notification Lights cuối thanh menu của Mục Setting/ Phone như hình trên.

Tùy theo ý bạn, sẽ chọn đèn báo cho các cuộc goị nhỡ, các tin nhắn và các email mới, và thời gian nhấp nháy của đèn sẽ cũng do bạn tùy ch5n trong mục Motification Light/ Blink light for...

Tùy chỉnh cài đặt ứng dụng

Trong các dòng máy smartphone chạy hệ điều hành thì có thể nói Symbian là một hệ điều hành có số lượng ứng dụng và phần mềm lớn nhất nhì. Chính vì thế mà ngay từ khi mới phát tirển thì N97 đã được một số nhà sản xuất, một số đối tác thứ ba cung cấp phần mềm. Tuy nhiên, không vì thế mà người dùng thoả mãn với những phần mềm cài đặt sẵn như vậy. Và từ lý do đó, trong mục này, Niky xin hướng dẫn các bạn việc quản lý phần mềm cũng như cài đặt phần mềm vào máy N97.

Phần mềm, ứng dụng hay game, themes của N97 vẫn tương tự như các file cài đặt dành cho các dòng hệ Symbian khác, vẫn là đuôi ".SIS" và được install khá dễ dàng khi bạn chỉ cần vào mục quản lý file và nhấp chọn vào nó. Tuy nhiên, Nokia còn cung cấp một tính năng tổng hợp về việc đó trong hầu hết các đời hệ Symbian gần đây.

Nhấp chọn và mục Quản lý ứng dụng - Application Mgr bạn sẽ thấy giao diện của trình quản lý cơ bản của máy như trên.

Installed App chính là mục để bạn tham khảo các ứng dụng đã được cài đặt trên máy, còn Installation Files chính là mục mà bạn có thể vào để xem tính tương thích hay các file có thể cài được trên máy (khi chép thì nên chép các file bạn muốn máy tự nhận ra vào mục Installed File trên thẻ nhớ hay trên máy)

Đây là mục chọn nhằm mục đích thay đổi kết cấu kiểm tra trực tuyến các file cài đặt của bạn. Nên chọn theo như hình trên để có thể cài đặt ngay cả các file ứng dụng đã quá hạn cung cấp hay quá hạn phân phối từ nhà sản xuất.

Tùy chỉnh và quản lý các kết nối

Cỗ máy truyền thông đa phương tiện N97 hỗ trợ khá nhiều kết nối hữu dụng nhất hiện nay như: 3G (sắp tới sẽ có tạ Việt Nam), Wifi, GPRS, Bluetooth 2.0 và kết nối dữ liệu gói theo EDGE. Niky xin hướng dẫn vài thủ thuật nhỏ nhằm giúp các bạn làm quen cũng như tự mình quản lý tốt hơn các lết nối đó để tránh tiêu hao năng lượng máy quá mức cần thiết, cũng như tiết kiệm chi phí phát sinh (khi sử dụng GPRS) cho các bạn.

Ngay tại màn hình desktop bạn cũng có thể vào mục quản lý kết nối bằng cách nhấp ngón tay vào góc trên, bên phải, kế bên cột báo pin. Một thanh menu nhỏ sẽ hiện ra, bạn chỉ việc nhấp tay vào hình hai mũi tên ngược chiều để vào quản lý kết nối. Ngoài ra, bạn còn có thể vào mục Setting như mấy phần trên, chọn mục Conectivity như hình bên phải.

Lúc này, mọi hiển thị về các kết nối có trong máy sẽ hiện diện trên màn hình.

Trứơc hết, do Việt Nam chưa phát triển 3G nên để tiết kiệm năng lượng cho máy thì theo kinh nghiệm của Niky, ta nên chọn chỉ duy nhất kết nối theo mạng GSM và tuỳ chỉnh cho máy tự nhận mạng GSM theo sim gắn vào.

Kế đó là bạn có thể tuỳ chỉnh các kết nối mạng Wifi thông qua trình quản lý kết nối Wifi như hình trên. Khi có mạng wifi thích hợp, máy sẽ tự dò và sẽ hiển thị tên mạng đó. Mọi thứ cần làm là bạn chỉ cần nhấp vào mạng mình cần kết nối mà thôi.

Còn kết nối Bluetooth thì có thể nói rằng nó chính là đặc trưng cho sự kết nối dễ dàng trong các máy của Nokia từ trước đến nay. Các bạn chỉ cần bật Bluetooth và kết nối với các thiết bị qua phần mục Paired Device như hình.

Quản lý kết nối hiện thời: ở các đời máy cảm ứng như N97 và 5800 này, Nokia mang đến một trình ứng dụng quản lý kết nối khá tốt. Nó cho phép bạn quản lý được lưu lượng giao tiếp, mật độ truyền tải dữ liệu cũng như thời gian kết nối. Ngoài ra, nó còn mang đến cho bạn một giao tiếp khá là thân thiện, chỉ cần nhấp và chọn là moị kết nối bạn đều có thể tắt hoặc mở.

Vào trình quản lý Connection Mgr. mọi kết nối mà máy đang dùng sẽ hiển thị ra cho bạn thấy.

Không sử dụng nữa, bạn chỉ cần nhấp và chọn tắt nó đi.

Sau tắt, máy sẽ tự động xác nhận tắt kết nối cũng như thông báo cho bạn biết tổng hợp kết nối của mạng đó như: thời gian, lưu lượng tải về và chuyển lên server.

Vài tuỳ chỉnh cho các ứng dụng sẵn có trên N97 (Phần 1)

Trong chiếc máy truyền thông N97 như đã nêu, chúng ta có rất nhiều phương tiện trực quan để giải trí củng với nó như: trình nghe nhạc (quản lý và chơi nhạc với nhiều tùy chọn hay), Realplayer cải tiến khá tốt, trình xem hình ảnh nhẹ và hoạt động tốt (hơn tất cả các đời máy dùng Symbian khác)... Tuy nhiên, bên cạnh đó, trong thế hệ máy mới này, Nokia còn có tích hợp thêm vài phần mềm khá thú vị mà Niky sẽ giới thiệu và hướng dẫn sơ lược cho các bạn dưới đây: (sắp xếp theo thứ tự A-Z)

Active Notes - ghi chú đa phương tiện

Hình ảnh ứng dụng Active Notes và giao diện khi chạy.

Bạn có thể gởi ghi chú này như một file MMS, hay bạn tạo mới và đợi nó nhắc nhở.

Trong mỗi ghi chú động này, bạn sẽ có thể thêm vào bất kỳ file đa phương tiện nào mình muốn như: hình ảnh, file âm thanh, file tài liệu hay thậm chí cả bookmark của Browser Webkit.

Converter - cũ nhưng hay và hữu ích

Hình dạng trình ứng dụng chuyển đổi tổng hợp Converter quen thuộc trên các máy Nokia và giao diện của nó.

Bạn có thể tuỳ chọn các loại đơn vị chuyển đổi cũng như điều chỉnh tỉ giá tiền tệ theo ý mình.

Tiền tệ, chiều dài, thể tích, trọng lượng... đều có cả.

Thông thường bạn không nhớ được 1 Dặm bằng bao nhiêu Km, nhưng với Coverter thì bạn có thể nhanh chóng đổi đến 500, 1000 hay thậm chí 10.000 Dặm ra Km.

Dictionary - từ điển hỗ trợ Việt ngữ khá tốt

Chú ý:
các bạn có thể download file cài dữ liệu từ điển tiếng Việt và tiếng Hoa thêm cho máy tại hai link bên dưới. Do máy đã hỗ trợ tiếng Anh và vốn từ tiếng Anh nên chỉ cần cài thêm dữ liệu để dịch và biên ngữ.

Hình ảnh trình từ điển của Nokia và giao diện của nó.

Khi sử dụng, bạn sẽ phải chọn một ngôn ngữ nguồn và một ngôn ngữ đích.

Trong ví dụ, Niky chọn ngồn ngữ nguồn là tiếng Việt, ngôn ngữ đích là tiếng Anh. Khi này, kết quả cho ra sẽ tương tự như khi các bạn tra từ điển từ Việt sang Anh.
Nokia_Mobile_Dictionary_Chinese Simplifier.SIS.zip
Nokia_Mobile_Dictionary_Vietnamese.SIS.zip
Vài tuỳ chỉnh cho các ứng dụng sẵn có trên N97 (Phần 2)

Drawing - vẽ và tô màu

Hình dạng trình ứng dụng vẽ vời Drawing - tuơng tự Paint trên Window, và giao diện giấy trắng cùng viết vẽ của nó.

Bạn có thể tuỳ chỉnh các loại đầu bút vẽ theo ý mình hay chèn chữ vào cũng được...

Vẽ và tuỳ chỉnh đây...

Nokia Software Update - nâng cấp firware và các bản fix lỗi hệ

Trình ứng dụng cập nhập mới từ Nokia này, cho phép máy cập nhật các bản firmwares mới nhất từ chính các kết nối di động trên máy chứ không cần thông qua máy tính hay Nokia Software Updater gì hết. Có hai cách vào và cập nhật cho máy, Niky sẽ trình bày dưới đây:

Cách 1: từ bàn phím số màn hình chủ, bạn bấm *#0000# để vào xem phiên bản hệ, sau đó bạn chọn Option và chọn vào mục Check for Update theo hình sau thì máy sẽ tự dò tìm và cập nhật firmware cho bạn nếu có những bản chính thức do Nokia phát hành.

Cách 2: Bạn vào thư mục ứng dụng trong menu chính của máy, chọn icon SW Update như hình dưới đây và làm theo hướng dẫn.

Chọn SW Update và đồng ý tải cập nhật từ Nokia.

Máy sẽ tự động dò tìm kết nối mạnh nhất và hỏi bạn. Bạn chỉ cần đồng ý thì máy sẽ tự động tải bản cập nhật firmwares (nếu có) về cho máy và cũng sẽ tự động nâng cấp cài đặt vào.

Search - tìm kiếm mạnh mẽ nội dung máy và cả nội dung trực tuyến

Hình ảnh trình tìm kiếm mà Nokia tích hợp sẵn và giao diện của nó.

Tìm kiếm nội dung trên máy và tuỳ chọn tìm kiếm trực tuyến dùng bộ search tích hợp từ Google.

Tìm kiếm moị file trên máy và các nội dung trực tuyến thông qua Goolge Search.

Tìm kiếm từ Google được tích hợp sẵn nhé...

Zip - giải nén và nén file trên di động:

Không mới nhưng tiện lợi trên các máy cảm ứng như N97. Bạn có thể dùng file nén dạng zip và cũng có thể nén file ngay trên máy di động với trình ứng dụng này. Nokia đã làm cho moị thứ dễ dàng hơn với bạn rất nhiều đấy.

Hình ảnh trình Zip và giao diện khi duyệt file tại ổ C của máy.

Khi tìm ra file cần thiết, bạn có thể giải nén nó Hoặc nén thêm nhiều file, và cả nén thành file Zip mới nữa đấy.

Mọi thắc mắc và vấn đề cần giải đáp liên quan đến các thủ thuật cơ bản trên máy N97 nói riêng và trên các máy dùng Symbian S60 5th nói chung các bạn có thể post trong các comment bên dưới để chúng ta cùng tham khảo và giải quyết. Mặc dù có thể là bài viết chưa thỏa mãn cũng như giải quyết hết các thủ thuật nhỏ khác nhưng nhìn chung trên hệ máy cảm ứng hiện nay của Nokia chạy Symbian hay sắp tới sẽ là các hãng khác đã có sự tương tác người dùng tốt và hỗ trợ khá nhiều ứng dụng mà bạn có thể tự tay mày mò và khám phá. Rất thú vị đấy!
Cảm ơn bạn vì bài viết rất hữu ích😁
Cái màn hình widget ấy. Hiện tại mình chỉ có thấy và dùng được 2 thanh phím tắt để thiết lập các shortcut. Có cách nào để cài đặt hay thêm vài thanh nữa không nhỉ ?
Không thể bạn ạ. Nokia chỉ cung cấp cho N97 2 menu shortcut như bạn nói bên ngoài màn hình chủ thôi. Widgets thì tối đa chỉ có 4 và menu shortcut tối đa chỉ có 2.

Thân!
làm 1 bài về 58oo đi bác!em ko có n97!hic!
HenryJe
TÍCH CỰC
15 năm
cũng giống thôi mà bác, đâu có khác gì đâu :|
Em có cái này mà mãi không làm cách nào mò ra được
Hôm trước e có bắn 1 file game qua Blootut từ máy bạn sang (5800), nhưng con N97 của e nó báo là "ổ C đầy rồi, xoá bớt đi đã nhé cu" T_T. Em nghía sang ổ đĩa chung E thì thấy nó còn đầy hự những 29G. Xin hỏi 3 vấn đề:
1: Ổ C và ổ E khác nhau ntn?
2: mình có thể chọn nơi lưu file tải về ko?
2: nếu mình lưu sang ổ E thì nó có chạy như bình thường ko?

*** Nhân tiện cho hỏi là em muốn mua thêm 1 bộ pin và sạc "sơ cua" đề phòng đang ở cquan thì hết pin thì mua ở đâu nhỉ các bác? bác nào có cả báo giá tham khảo nữa thì càng tốt ^^
1. Ổ C là ổ ROM của máy, nó được nạp sẵn hệ điều hành trên đó nên dung lượng khá ít, bạn chỉ nên lưu những gì thật cần thiết. Ổ E chính là ổ flash 32GB của N97 đó bạn.

2. Tuỳ theo file bạn sẽ lưu chọn nới lưu. Ví dụ: nhạc, hình thì khi bắn bluetooth bạn có thể vào trong tin nhắn và save nó vào E hoặc C. File chươg trình cài thì bạn nên cài luôn từ tin nhắn bluetooth và nên cài vào ổ E. Riêng video và một số loại file khác thì bạn chỉ có thể dùng một số chương trình xem các file hệ thống như X-Plore hay Dr.Jukka để lấy và move nó qua lại giữa các ổ từ tin nhắn bluetooth.

3. Lưu các chương trình trên E hay thẻ nhớ thì hoạt động bình thường.

4. Khôgn mua bán gì tại chủ đề này nhen. Bạn hỏi trong mục mua bán hay mục khác liên quan nhé.😃😃😃

Thân!
Nếu bạn đang ở cơ quan mà hết pin, bạn đâu cần phải có bộ sạc đâu, bạn chỉ cần dùng cáp nối vào cổng USB là sẽ sạc thôi.
Vậy thì muốn lưu cái gì thêm vào thì nên chọn ổ E à?
Bác Niky giúp mình cái. Mình mới lấy em này, nghich tí toáy thế nào mất cha cái widget cài sẵn. Như trên màn hình của bác thfi 1 widget có thể chứa 4 icons, làm thế như nào nhẩy? Mình chỉ cài được 1 icon/ widget thôi. T_T
Ngoài màn hình chủ bạn lấy tay ấn vào và giữ khoảng 2, 3 giây gì đó. Màn hình sẽ hiện lên một pop up bao gồm 2 dòng: Add content, và Change Wallpaper. Bạn chọn vào Add content và chọn widgets bạn muốn.

Còn cái hiện lên ngoài màn hình máy mình, có 4 icons chương trình mà bạn hỏi, chính là widgets mang tên Shortcut 1 (hoặc 2) trong danh mục Content mà bạn muốn chọn theo hướng dẫn ở trên đó bạn.

Khi kéo được Shortcut ra ngoài rồi thì bạn cũng ấn và giữ ngòn tay lên thanh shortcut ngoài màn hình chủ khoảng 2,3 giây, menu pop up nổi lên bao gồm Setting, Remove, Change Wallpapers, bạn chọn Setting để thay đổi icon theo ý muốn nhé.

Thân!
Bác nicky cho em hỏi chút . Cái phần từ điển bác up cả từ điển tiếng hoa và tiếng việt lên . Nhưng hình như nếu muốn có font với bàn phím tiếng hoa thì phải đổi sang code của TQ , và lúc đó sẽ không viết và đọc được tiếng việt nữa . Đối với tiếng việt cũng ngược lại . Máy em đang dùng code việt nam nên viết được tiếng việt , nhưng tiếng hoa thì thành những ô vuông vuông , rất bất tiện . Bác có cách nào khắc phục được ko ?
Quên mất tiện bác cho em hỏi luôn , n97 tắt tiếng lúc chụp ảnh kiểu gì đây bác ? Em mới sử dụng lần đầu , chả biết gì cả
Bác phải cài một bộ font tiếng hoa vào máy nữa thì bác mới dùng được moị chức năng của từ điển tiêng Hoa đó bác ạ. Hiện nay Niky ko có bộ font tiếng Hoa đó. Bác search thử trên trang chủ Nokia xem sao nhé.

Hiện nay N97 ko có chức năng tắt tiếng chụp ảnh bạn ạ. Chỉ có thể điều chỉnh âm thanh nhỏ đi thôi bác ạ.

Thân!
Híc , bác giúp em thì giúp cho trót đi mà . Em có biết tìm font ở đâu đâu , mà tìm được cũng chẳng biết cài vào kiểu gì . Em học tiếng hoa , nếu ko có font chắc em chết mất .

N97 ko tắt được tiếng chụp xoạt xoạt thì chán nhỉ , làm thế nào để chụp lén hình gái gú đây . Hị hị
À đúng rồi , còn vấn đề này nữa , làm thế nào để khống chế được cái online của n97 vậy bác ?
Ví dụ như thế này nhé , em đang ở 1 chỗ có wifi , em click vào ovi store thì nó cứ connect bằng gprs mới điên chứ . Bác có cách nào bắt nó connect = wifi ko vậy ?
Bộ font tiếng Ha mình đang down về có dung lượng 21 MB. Mình sẽ test và trả lời bạn trong thời gian sớm nhất có thể (chưa dùng lần nào vì ko thích tiếng Hoa cho lắm...)😁:D:D

Bạn vào trình duyệt Web Browser của máy, Option => Setting => General => chỗ Access Point bạn chọn Ask when needed nhé. => khi nào bạn connect vào mạng máy sẽ tự động cho bạn chọn mạng mà bạn muốn connect.

thân!
Hehe , hôm nay em phải cảm ơn bác nhiều nhiều rồi
Ko có chi bác ạ.. .

Thân!
Tình hình bộ font tiếng hoa thế nào rồi bác ? Cài vào có viết được tiếng hoa luôn ko vậy bác ?
pó chiếu rồi bác. Bộ font tiếng hoa của mình down về dùng chung với Dict gốc trên máy của Nokia và M-Dict ko tương thích. ko biết trên 5800 sao nhưng mình thử trên N97 lỗi và ko hiện lên gì hết.

Tiếp tục tìm và sẽ báo bác ngay khi có thể....

Thân!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019