Vài tiện ích Phải-Có cho trình duyệt Cáo Lửa

Nam Air
10/2/2011 12:7Phản hồi: 56
Vài tiện ích Phải-Có cho trình duyệt Cáo Lửa
Để cài các add-on này, bạn chỉ cần thao tác 3 bước như sau:
Tools -> Add-ons -> gõ tên tiện ích muốn tìm -> cài đặt.

Đã là một diễn đàn công nghệ thì lâu lâu cũng nên có vài bài viết hướng dẫn/kinh nghiệm/giới thiệu... cho bạn đọc về những trải nghiệm ở góc độ người dùng. Bài viết này sẽ giới thiệu với bạn về 5 tiện ích nhỏ (add-on, plug-in) dành cho trình duyệt web Firefox mà tôi hay sử dụng nhất.

Với tôi, Firefox của Mozilla cũng gần giống như iPhone của Apple, bởi nó luôn được cập nhật phiên bản mới, và có rất nhiều phần mềm tiện ích miễn phí vô cùng hay. Tuy không nhanh bằng Google Chrome, không đẹp bằng Apple Safari hay Opera, nhưng nhờ có kho tiện ích khổng lồ hay tuyệt, Firefox vẫn là sự lựa chọn số 1 của không ít người. Vì chúng giúp cho bạn duyệt web tiện hơn, nhanh hơn, nói chung là thoải mái hơn.

1) Đầu tiên là Firefox Sync
Sau khi Xmark Sync bị ngưng cung cấp (do nhà phát triển không đủ kinh phí duy trì), Firefox Sync dần trở thành tiện ích thay thế không thể thiếu cho người dùng Firefox. FS sẽ giúp họ đồng bộ những dữ liệu như tên truy cập, mật khẩu, lịch sử duyệt web... lên máy chủ. Sau khi cài lại máy tính hoặc đổi máy mới, người dùng chỉ cần đăng nhập tài khoản FF Sync là mọi thứ sẽ được đồng bộ như ý muốn.

2) Kế đến, Adblock Plus
Nếu cảm thấy phiền phức với các mục quảng cáo trực tuyến trên trang web, còn chờ gì nữa mà bạn không cài ngay Adblock Plus. Chỉ cần chuột phải vào đoạn quảng cáo muốn loại bỏ và Block, thế là xong.

Muốn chặn cái nào thì chuột phải lên đó và Block

3) Tiếp theo là Flashblock
Flashblock tích cực hơn Adblock một chút, nó sẽ tự động chặn hết các mẫu quảng cáo, đoạn mã dạng Flash Player xuất hiện trong trang web. Nếu muốn hiển thị chúng, bạn chỉ cần nhấp chuột lên ô bị khóa là xong.

4) 1tudien.com
Chắc 1tudien cũng khá quen thuộc với chúng ta. Tiện ích cho Firefox giúp bạn có thể tra nghĩa của các từ, hỗ trợ đa ngôn ngữ và kể cả dịch đoạn văn ra nhiều thứ tiếng, rất nên cài nhất là khi bạn đang học ngoại ngữ.

1tudien dịch đoạn văn rất nhanh và tốt

Quảng cáo

5) Cuối cùng là Flashgot
Khi duyệt web, thỉnh thoảng bạn muốn tải về bài nhạc, đoạn phim, tấm hình nền... tuy nhiên có nhiều trang hạn chế người dùng làm việc này, vậy thì Flashgot sẽ là trợ thủ đắc lực của bạn. Cấu hình để Flashgot bắt đường dẫn và chuyển cho chương trình tải file (như Flashget, IDM, Orbit Downloader...) sau đó chỉ cần chuột phải lên nội dung muốn tải về và chọn Flashgot.

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zeldras
ĐẠI BÀNG
13 năm
một add-on không thể thiếu : speed dial 😁 :D :D
em hơi gà, cái này dùng để làm j vậy bác
Như trong opera í, lúc khởi động thì có một lũ trang web để lựa chọn
kennho123
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay quá,bây giờ mí biết được vài tiện ích trên firefox,thanks Airblade14 😃
svalmta
TÍCH CỰC
13 năm
ngoài ra còn vài cái nữa theo mình cũng rất cần :

1. facebook photozoom
2. gmailwatcher
3. download helper
hôm nay mới biết dùng firefox sync, mọi ngày toàn backup tay. Vậy là gỡ được addons password exporter
kietbull
TÍCH CỰC
13 năm
Add on Xmark đâu? Speed dial đâu? Cybersearch đâu? Greasemonkey đâu?
Những cái kể trên là những cái bình thường.
đó giờ nhà quê chỉ biết xài IDM 😁
Xmark Sync đã được LassPass tiếp quản và tiếp tục được cung cấp cho người dùng rồi nhé. Firefox Sync thì chỉ là kẻ thay thế không tên tuổi thôi!
mrsaurieng
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có cách nào chuyển dữ liệu từ xmark sang lastpass ko?
jing
CAO CẤP
13 năm
ko thể lấy tiêu chuẩn của bạn để áp đặt cho ng khác dc !
Bài viết hay và bổ ích. Mình cũng rất thích dùng Firefox vì thấy rất tiện lợi và nhanh.
mik thì là dân deverlopment lên dùng thêm firebug + web deverlopment
cuongnm
ĐẠI BÀNG
13 năm
hiện tại còn dùng Firefox vì nó có Firebug 😁, nếu Firebug Lite bên Chrome mà có chức năng tương tự thì đã bỏ Firefox từ lâu rồi, nặng nề ko cần thiết.
firestork
TÍCH CỰC
13 năm
Đây là nhữ addon mà mình dùng (1 số cái là cài PM nó tự cài thêm )

Cài fastestfox vô lướt web sang trang quá đã luôn 😁 em thấy mấy web vn thì cái dc cái không nhưng web nc ngoài thì xài phê lắm, gần hết trang là nó load ra trang mới, mình rê chuột xuống và chiến tiếp là dc. Keke
firestork
TÍCH CỰC
13 năm
Autopager cũng vậy có tính năng tuơng tự, mình thấy hoạt động khá tốt.
Còn một cái rất hữu ích nữa đó là MemoryFox, nó sẽ giảm dung lượng tiêu thụ RAM của FireFox từ 50 đến 60%. Thích nhất cái AdBlock Plus, giúp tiết kiệm tiền khi lướt web
torung
ĐẠI BÀNG
13 năm
😃 cảm ơn............
Giờ mình quay lại dùng FF, chrome mãi cũng nhạt
Tiện thể hỏi luôn các bác FF có addon nào như giống cái này của Chrome k ?

gioloc88
ĐẠI BÀNG
13 năm
New Tab King

X marks tốt hơn FF sync vì xài chung nhiều trình duyệt dc
halong0511
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dùng cái all in one side bar, mặc dù ko giao diện đẹp bằng cái này nhưng hữu ích hơn rất nhiều
Dùng Firefox sync mà password đồng bộ hết lên server thì kể cũng không an toàn lắm :-s
baoloc2007
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình có dùng thêm
roboform: quản lý pass
smart bookmarks bar: quản lý bookmark sắp xếp bookmark gọn gàng
selection links

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM