Vài trải nghiệm về phim The Hobbit chuẩn 48 FPS và âm thanh Dolby Atmos ở Việt Nam

cuLong
26/12/2012 10:4Phản hồi: 184
Vài trải nghiệm về phim The Hobbit chuẩn 48 FPS và âm thanh Dolby Atmos ở Việt Nam

Như đã nói trước đây, cụm rạp Megastar cho biết họ sẽ đem phim The Hobbit: An Unexpected Journey (tựa tiếng Việt là Hành Trình Vô Định) về chiếu ở Việt Nam, mà cụ thể là ở rạp Megastar Hùng Vương theo chuẩn 48 khung hình/giây, và công nghệ âm thanh Dolby Atmos. Hôm qua 25/12 cũng là ngày mà rạp phim này tổ chức buổi họp mặt công chiếu The Hobbit để giới thiệu các công nghệ mới này, sớm hơn ngày ra mắt chính 3 ngày (28/12), mình cũng được mời đến trải nghiệm chuẩn 48 FPSDolby Atmos, và có vài cảm nhận như sau.

Ban nhạc chơi nhạc để đón khách trước buổi chiếu phim
The Hobbit: Hành Trình Vô Định của đạo diễn Peter Jackson là phim điện ảnh chiếu rạp đầu tiên trên thế giới được quay và chiếu theo chuẩn khung hình cao 48 FPS. Đây được xem là chuẩn mực mới trong công nghệ phim ảnh ngày nay, với tốc độ khung hình cao gấp 2 những phim hiện tại, 48 FPS sẽ cho hình ảnh mượt mà và sắc nét hơn rất nhiều so với chuẩn 24 FPS vốn đang được sử dụng 85 năm nay. Xem lại bài viết về High Frame Rate ở đây.

The Hobbit được chiếu theo chuẩn 48 FPS ở rạp số 6, Megastar Hùng Vương (Q5, TP. HCM).

Khi xem phim The Hobbit: HTVĐ, cảm nhận của mình về chuẩn 48 FPS là nó khác với các phim chuẩn 24 FPS rất rõ rệt, và điểm mà bạn có thể dễ dàng nhận thấy nhất là ta có cảm giác phim chiếu nhanh hơn bình thường. Điều này cũng dễ hiểu bởi trong 1 giây bộ não chúng ta phải tiếp nhận và xử lý đoạn phim có tới 48 khung hình (nhanh gấp 2 bình thường), do đó cảm giác nhận được là tốc độ phim sẽ nhanh hơn bình thường thấy rõ, có lẽ là khoảng 10-20%. Thật vậy, nếu để ý bạn sẽ thấy mọi chuyển động trong phim đều nhanh hơn một chút, từ cảnh nhân vật bước đi, nhấc tay, lấy đồ vật cho đến chớp mắt, khói và lửa cháy, đặc biệt là ở những cảnh mà lia máy quay từ chỗ này qua chỗ khác, tốc độ sẽ nhanh thấy rõ.

Tuy vậy, 48 FPS lại phát huy tác dụng ở những cảnh có tiết tấu nhanh, cảnh phim sẽ mượt mà hơn, không có cảm giác giật giật giữa các cảnh cũng như nhòe hình ở những cảnh phim nhanh, ví dụ như các pha đánh nhau, hoặc nhân vật chuyển động nhanh. Điển hình, trong phim có cảnh bầy chim vỗ cánh, bình thường với phim 24 FPS thì bạn sẽ khó thấy được đôi cánh của con chim, nhưng với 48 FPS, mình có thể khẳng định là mình thấy được đôi cánh của nó rất rõ ràng trong khi nó đang vỗ. Tương tự, trong phim có cảnh một trận mưa, chúng ta cũng có thể thấy được từng giọt mưa rơi xuống, thay vì chỉ là một màn nước trắng xóa như các phim thông thường. Để dễ hiểu hơn, các bạn có thể đến rạp để xem phim The Hobbit.

Do không được chụp ảnh trong khi phim đang chiếu, nên mình không có hình ảnh minh họa của những cảnh chiếu này.
  • Về âm thanh Dolby Atmos:
Megastar cũng nói rằng rạp số 6 ở Megastar HV là nơi thứ 2 ở Đông Nam Á, sau Singapore được nâng cấp lên chuẩn âm thanh Dolby Atmos, một bước tiến mới trong công nghệ âm thanh ở rạp chiếu phim, và The Hobbit ngoài chuẩn 48 FPS thì cũng được trình chiếu với âm thanh Dolby Atmos.

Theo Megastar, rạp của họ được trang bị hệ thống Dolby Atmos với 64 loa riêng biệt, mình có thử thì đếm được tổng cộng có 45 cái loa trong rạp, gồm 20 loa side (10 bên trái và 10 bên phải), 20 loa trên trần nhà (10 top left và 10 top right), phía sau lưng có thêm 5 loa. Còn thiếu 19 cái nữa, một số thì ẩn phía sau màn hình (center), số còn lại chắc nằm rải rác đâu đó mà mình không thấy.

Hôm qua, họ cũng có demo âm thanh có Atmos cho khán giả nghe thử, trong đó có tiếng mưa rơi. Mình đặc biệt ấn tượng với hiệu ứng tiếng mưa của Atmos, âm thanh nghe rất thật, có cảm giác như chúng ta đang ngồi trong nhà (mái tôn) và nghe mưa rơi xung quanh, từng giọt mưa như được tái hiện đầy đủ vậy.

Riêng về The Hobbit, đây là một phim thuộc thể loại thần thoại, phiêu lưu, do đó hầu như suốt phim đều có lồng nhạc nền, và đây cũng không phải là một phim thiên về hiệu ứng âm thanh, do đó Dolby Atmos đã không có dịp phô diễn sức mạnh trong phim này. Tuy vậy, cũng có những cảnh mà âm thanh Atmos được dịp thể hiện chút ít, điển hình là cảnh nhân vật Bilbo chiên cá, mình có thể nghe rõ tiếng dầu mỡ sôi lách tách trong chảo, hoặc khi nhân vật ngồi trong nhà những vẫn nghe được tiếng chim hót líu lo ngoài trời.

Hi vọng những phim hành động được chiếu trong năm 2013 sẽ là dịp 48 FPS và Dolby Atmos thể hiện sức mạnh của mình.

Quảng cáo

Hệ thống loa trong rạp số 6: (ảnh chụp bằng điện thoại).

184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bạn coi thì me rạp số 6 ở mega hùng vương nha, hình như SG chỉ mình rạp đó ah😃
@sonlazio me bằng cách nào chỉ em với ! mua vé thì ng ta cho vô phòng nào thì vô mà
@thienbao_0949964724 Gì vậy bạn , chưa đi xem fim bao giờ hả ? Rạp nó chiếu fim nào nhất là fim về các công nghệ mới thì nó có ghi rõ ràng ở chổ book vé , fim hay và dùng công nghệ mới thì nó sẽ chiếu ở fòng chiếu tương ứng chứ làm gì mua vé fim Hobbit 3D nó lại đưa vào fòng chiếu 2D bao giờ ^^
@handsome_hcm có phòng chiếu dc cả 2D và 3D bạn ơi
cảm giác không thể bằng 60fps được
@kaitoukid93 Có phim nào chạy đc 60fps thì bác chỉ em xem thử coi ở đó mà ........... Game thì fps bao nhiu chả đc miễn máy mạnh nhưng phim thì 48fps chỉ là công nghệ mới ra mà bác đi ss đâu thế
@Raxtinhax99 mình xin lỗi chứ bạn nên phân biệt rõ ràng 1 chuyện là phim chạy ở 60 khung hình không giống với việc bạn chơi 1 game ở cùng tốc độ khung hình đó. Tiêu chuẩn của các bộ phim bây giờ vẫn chỉ là 24fps thế bạn cho mình hỏi cái cảm giác khi xem phim của bạn với các bộ phim hiện tại đã đủ mượt chưa :|
tonydingo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kaitoukid93 bác này..........lại nói Nho nữa. 😁
tonydingo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@DuDuKK chỉ dân làm film mới biết Frame thật là gì còn các pác chơi game thì chỉ ngồi nghe soft và game nói chứ chẵng biết nó bùa 24f thành 60f .
cũng như film định dạng 3d quay bằng máy 3d với film quay thường rồi dùng chương trình chuyển đổi thành film định dạng 3d vậy. ko thể nào so 2 cái này dc.
kh0c
CAO CẤP
11 năm
Chả bù cho ở quê mình, ra rạp xem phim còn ko bằng xem trên LCD ở nhà@@
TNgBiz
TÍCH CỰC
11 năm
48fps mọi người sướng mắt, vfx gần như double công việc 😔
giá có tăng ko bác
mắt thường thì chỉ cần 24fps là có thể tái hiện lại hoạt cảnh.
Không rõ 48 thì có "ngon" hơn không nhỉ.
1276216
ĐẠI BÀNG
11 năm
quan trọng là cái giá, nếu cảm nhận của đôi mắt tăng thêm có 5% mà giá vé tăng 50% thì .... công nghệ này bị bị thổi phồng quá mức, vì thực tế đối với mắt tinh, để ý kĩ (có chuẩn bị tinh thần trước)thì mới thấy sự khác biệt, còn đối với bình thường thì nếu ko nói có lẽ cung ko biết đó là 24 hay 48,
@1276216 nói gì thì nói, chắc chắn là ai cũng nhận ra sự khác biệt giữa 24 và 48fps. chỉ có điều là hiệu quả của nó là gì thôi. Vì mình nhớ ko nhầm thì 1 vài người lại thích cái "hiệu ứng" nhoè nhoè của 24fps, kiểu như là độ "rung" trong hội hoạ vậy. Chứ khung hình cao thì mượt, sắc nét nhưng lại cảm giác " rõ quá hoá cứng"

nói chung là cũng ko dám khẳng định gì nhiều
"Để dễ hiểu hơn, các bạn có thể đến rạp để xem phim The Hobbit."
Mình kết câu này =))
Mega nó cho đặt vé ol, thanh toán tài khoản qua internet banking, vào trang web của nó đang ký coi dịp tết đi anh em
oke! Tết Tây me rạp này ! 😃
ở vincom HN có ko các bác nhỉ 😁 lâu ko đưa vợ đi xem film rồi
theo minh biet thi ngay` mai la chieu tren toan rap Megastar thi` phai va gia ve nam sau co the tang 5-10k
4 năm trên Sài Gòn và chưa 1 lần bước chân vào rạp chiếu phim. Kể cả Tân Sơn Nhất luôn.
hihihi133
TÍCH CỰC
11 năm
e chỉ mong a giới thiệu giá,chứ coi fim mà qua nghe a kể thì k hình dung đc gì
@hihihi133 gia 3D thi khoang tu 100-150k tuy ngay thi fai
hệ thống loa có 64 loa , thế thì nó có bao nhiêu kênh nhỉ ?! lúc trước mình nghe hình như mega có 12 kênh :p
Duc_Kevin
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhà mình co dàn loa 7.1 của sony nghe mà đã sướng lắn rồi. K hiểu nghe cái loa này thì nó ntn nữa. Chắc như đang đứng ở đấy nghe trực tiếp luôn mất
th4nhvtvn
TÍCH CỰC
11 năm
Download cái splash pro về xem. Xem cũng mượt, nhưng có cảm giác giả tạo sao ấy
haizzzzz, cái filter trong mục rao vặt lại chạy đâu rồi. tim hcm trên tablet voi đt thật mất time... các bác xem giùm tý. thanks..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019