Valve cập nhật SteamOS beta, hỗ trợ dual-boot với Windows và phân vùng ổ đĩa

Duy Luân
22/1/2014 17:4Phản hồi: 26
Valve cập nhật SteamOS beta, hỗ trợ dual-boot với Windows và phân vùng ổ đĩa

Valve hôm nay vừa ra mắt bản cập nhật dành cho SteamOS beta để hỗ trợ dual boot và phân vùng ổ đĩa theo ý muốn của người dùng. Điều này đồng nghĩa với việc chúng ta có thể cài SteamOS và Windows lên cùng một máy tính mà không gặp nhiều khó khăn như khi hệ điều hành định hướng chơi game này được giới thiệu lần đầu tiên. Valve cho biết thêm rằng họ cũng đã khắc phục lỗi xuất âm thanh cho những máy dùng CPU Intel và đang cung cấp một file ảnh dạng ISO để giúp cài SteamOS lên các bo mạch chủ cũ chưa hỗ trợ UEFI (tức còn dùng BIOS). Tất nhiên, dù có bản update mới nhưng SteamOS vẫn còn nằm trong giai đoạn beta nên lỗi có thể còn và hệ thống không đảm bảo sẽ hoạt động ổn định.

Hồi đầu tháng này Valve cũng đã ra mắt một bản cập nhật cho SteamOS để hỗ trợ card đồ họa của AMD lẫn GPU tích hợp trong các vi xử lí Intel. Trước đó hệ điều hành này chỉ hoạt động với card đồ họa NVIDIA.

Tải về bộ cài SteamOS đầy đủ cùng hướng dẫn cài đặt ở đây

Nguồn: Valve
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon
Brisingr.PK
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá ngon. Lần trước về cài thử thì phần partition bị disable. GG Valve
@Brisingr.PK Nick Steam Dota 2 là gì bác . Giao lưu chơi 😁
OS này lạ quá,nghe lần đầu...
Tải về tối vọc thử :3
@HoangPigg Cái này chỉ cho game thôi bạn,game như PS và Xbox đó.😃
có bạn nào đã cài Os này và thử chơi trò nào trên đó chưa nhỉ 😃
Chắc valve ra os này vì ko muốn đưa game lên window store để chia sẻ doanh thu. Mà dùng cái này thà dùng window sau đó dùng big picture mode của steam
@truong95 Thực sự em nghĩ 2 cái đều ko khác gì nhau. Mà giờ dual boot thì ngon rồi. Tối nay về em cài lên pc thữ. Mà ko biết vụ driver thì sao vì mình cần driver card âm thanh chuột vs bàn phím nữa
KO2
TÍCH CỰC
10 năm
chơi dota2 trên cái này có đỡ lag hơn không nhỉ máy cùi quá 😔
xài nhân linnux thì ko nên cài
ko khéo ra đi lun cả ổ cứng
nhymxu
TÍCH CỰC
10 năm
@clickeveryday nhân với ổ cứng liên quan mẫu thân gì đến nhau :3
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@clickeveryday Cứ nói khéo 😆 dùng windows đoạn phân vùng ko khéo cũng toi như thường 😃

Về cơ bản OS này cũng như bao bản distro của debian khác. Tuy nhiên nó tối ưu mọi thứ cho cái steam vì vậy mọi thứ trong môi trường desktop ko ăn sẵn đc, bạn cần phải làm quen vs linux trước nếu muốn làm chủ nó.
Game cài qua steam, và chỉ game nào có cho linux mới cài đc chủ yếu phải mua, tuy nhiên số lượng game tăng lên từng ngày.
@clickeveryday bình tĩnh bạn ơi, không cần phải nguy hiểm vậy đâu, windows và linux thì có liên quan gì đến ổ cứng, phân vùng hư thì phân vùng lại, dự liệu backup rõ ràng thì sợ gì?
@clickeveryday 1600 bài viết mà ăn nói như thế ah. Liên quan gì đến ổ cứng mà đi luôn hdd:eek:
ai cài rồi làm bài đánh giá cho lũ gà con tụi em với
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
ai đã cài rồi thì làm bài bãi hướng dẫn đê......
thăng one
ĐẠI BÀNG
10 năm
mong tinhte có videos về dao diện cũng như cách cài đặt steamOS
@thăng one Google đi bạn. Cách cài đặt có lâu rồi
nah747
ĐẠI BÀNG
10 năm
đợi cao nhân chỉ giáo
chắc phải đợi 1 thời gian nữa cho ổn định đã :rolleyes:
Hy vọng nó hỗ trợ Switchable Graphics tốt, mà chắc cái này dành cho máy bàn chứ laptop ko chạy được quá
Wow! Hôm nào rãnh kéo thử...cài cho biết với người ta 😁
chưa hỗ trợ intel thì phải 😔
yoyo20
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình ít khi chơi game nhưng một khi chơi thì chả biết đâu là điểm dừng, Rất muốn cài thử nhưng ngại, ngại bị nghiền game bỏ việc bỏ vợ bỏ mợ
Waya
ĐẠI BÀNG
10 năm
thấy thớt bảo có bản vá cho card của AMD, mà vào link thớt đưa nó lại bảo là coming soon mới chán
meminletgo
ĐẠI BÀNG
10 năm
steam os, hehe màu mở cho 1 os, nhưng vấn đề là có như window nặng vãi cả ra thì , cần gì phải lên steam os, window đang đấp ứng tốt nhu cầu game lậu cho các bác, card màn hình giờ cũng mạnh và rẻ rồi, 1tr2 hdd 1TB 😁 vậy vấn đề lên steam os để cho mới mẻ hay giải quyết vấn đề game trên pc nói chung window nói riêng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019