Vấn đề SSD "hao mòn" nhanh ở MacOS Big Sur, Macbook M1 và cách khắc phục

phuongnam2207
6/3/2021 5:19Phản hồi: 21
Vấn đề SSD "hao mòn" nhanh ở MacOS Big Sur, Macbook M1 và cách khắc phục
Xin chào mọi người, chủ đề Macbook M1 có lượng đọc ghi ổ cứng SSD cao bất thường đang được bàn tán rất nhiều. Vừa là nỗi lo cho anh em dùng M1, vừa là mục tiêu để anh em anti công kích =))) Hôm nay sau khi thảo luận chia sẻ với một người trên Facebook và tự tìm hiểu trên các diễn đàn thì mình xin dự đoán lỗi là do MacOS, cụ thể là BigSur chứ không phải do loạt máy M1 hiện nay.

Đi vào vấn đề chính thì hiện nay hầu như toàn bộ mọi người đang đổ dồn cho việc Macbook và Mac Mini M1 sử dụng cơ chế Swap memory gây tình trạng hao ổ cứng nhanh. Tuy nhiên theo mình quan sát, việc ghi khoảng 3 - 5GB cho bộ nhớ Swap sử dụng thường ngày không thể đủ nhiều để gây ra tình trạng ghi hàng chục TB vào ổ cứng sau 1 - 2 tháng sử dụng được. Và theo chia sẻ của một bạn thì mình đã tìm được đến đối tượng có vẻ là thủ phạm chính cho vấn đề này - Kernel_task.
Screenshot_2021-03-06 10.12.58_VYw8Xc.png
Process kernel_task của mình chỉ đọc ghi chưa đến 3GBs sau khi xử lý, so với trước đó là khoảng 300-400GBs

Process Kerneltask này của Macbook chạy Big Sur theo như mình tự theo dõi và từ nhiều người dùng khác, đều có lượng data đọc ghi lên ổ cứng rất lớn, lên đến vài trăm GB sau một thời gian sử dụng.

Mình không phải dân chuyên IT nên có gì ở sau này mong mọi người bổ sung góp ý. Đây là một cơ chế lưu cache của MacOS, nhằm đảm bảo hoạt động trơn tru mượt mà của hệ thống. Theo như mình đọc được thì lượng data đọc ghi của kernel_task sẽ phình to khi có nhiều hoạt động cài đặt ứng dụng, download upload dữ liệu lớn… Khi mọi người quit hết tất cả các ứng dụng và restart máy thì dung lượng phần này sẽ về 0. Nhưng sau đó thì lên lại rất nhanh, như của mình là khoảng 250GB sau 4 5 tiếng sử dụng, vì vậy nên đây chưa phải là cách giải quyết triệt để.

Sau khi mò mẫm thêm thì mình tìm ra thủ phạm chính là thằng Spotlight Search, bản thân nó sẽ đọc dữ liệu và ghi cache liên tục để tăng tốc độ tìm kiếm các files trong máy. Phần khiến nó đội dung lượng lên nhiều nhất là tìm kiếm folders, vì nó sẽ đọc tất cả dữ liệu trong máy mà. Và giải pháp là disable các danh mục tìm kiếm mà các bạn ít hoặc không có nhu cầu sử dụng từ Spotlight.

Cách làm: Vào System Preferences => Spotlight => Bỏ tick các danh mục tìm kiếm không cần thiết, chú ý quan trọng nhất là folders và documents.
Screenshot_2021-03-06 10.11.45_dlIIog.png
Đây là những thứ mình giữ lại cho nhu cầu sử dụng, và bản thân nó khá nhẹ nên sẽ không làm phình to Kernel_task.

Kết lại: Thực sự vấn đề hao SSD này từ lúc ban đầu mình không quá lo lắng vì mình nghĩ Apple sẽ phải có trách nhiệm nếu gây giảm tuổi thọ của thiết bị. Tuy nhiên vì tính thích mò mẫm nên mình đã tìm ra cách này và với cách xử lý này mình nghĩ sẽ làm chậm tốc độ tăng TBW của Macbook đi đáng kể, dành cho những ai lo lắng. Chú ý vấn đề này là do tính năng mặc định từ Big Sur (các bản trước cũng có nhưng không đến mức kinh khủng ntn) chứ không phải do loạt thiết bị chạy chip M1 bị lỗi, hoàn toàn các thiết bị Intel cũng có thể dính. Mọi người dùng máy Intel chạy Big Sur có thể kiểm tra chia sẻ dưới đây nhé.
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay, thanks bác
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
Trước giờ mình ko để ý tới mục này nữa. Để làm theo bác coi. Thanks nha.
Nhưng nó chủ yếu là đọc thì có hại gì đâu nhỉ
@R. Echo Cả đọc cả ghi bác ạ
nhoc_huhu
TÍCH CỰC
3 năm
Bác tắt swap đi e thấy có hiệu quả hơn đó, e thử tắt swap file đi thấy về bth r
nhoc_huhu
TÍCH CỰC
3 năm
@ntthanhson Nếu bác dùng các ứng dụng nhẹ nhàng thì ms nên tắt nhé bác. Không là nó hay bị thiếu bộ nhớ lắm. Đầu tiên bác tắt SIP (Cái này tra Google là ra nè). Sau khi tắt thì bác mở máy Mac lên, vào ứng dụng Terminal và đánh lệch
sudo nvram boot-args="vm_compressor=2" sau đó lệnh sudo launchctl unload -w /System/Library/LaunchDaemons/com.apple.dynamic_pager.plist
Khởi động lại máy nữa là OK. Khi bác muốn kiểm tra xem đã tắt chưa thì bác vào ứng dụng Giám sát hoạt động, ở Tab Bộ nhớ cái dòng cuối cùng nó ghi 0KB hoặc chỉ dưới 100MB là OK. Nếu k tắt SWAP dòng đó toàn 400 500MB có khi tới 1Gb
@nhoc_huhu swap của mình có khi lên 3-5GB 😁 vẫn cứ thế mà phang thôi
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
@nhoc_huhu dòng cuối là dòng nào bác ơi.
Screen Shot 2021-05-01 at 23.38.10.jpg
hi.vuphan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhoc_huhu Mình thấy không nên tắt swap, nhu cầu thấp thì máy ít khi swap, tắt đi cũng không thấy hiệu quả nhiều.
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
3 năm
một thông tin quá là hữu ích trong lúc này , mình cũng đang phân vân có nên mua M1 k hay mua intel , vì ít nhất dòng 2020 vẫn xuông đk
HungDB
TÍCH CỰC
3 năm
Chờ thông báo chính thức từ Apple hoặc các bản update sau thôi 😁
Luong Do
ĐẠI BÀNG
3 năm
thank bác, quá hay.
hay đó. nếu muốn chạy nhanh hơn. kinh nghiệm mình thì nên tắt phần Định Vị và Chia sẻ dữ liệu với nhà phát triển. mình còn tắt Hình Ảnh trên iCloud...để khỏi tải hình gì lên luôn. sài app MYCLEANMAC X. cũng hay à nhưng mất 800k đó
t đã theo cách video này và giảm nhiều việc ghi SSD nhé
Lininh1911
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không cho nó đọc và ghi thì chỉ còn cách là tắt máy đi ngủ sớm.
Của mình cũng làm như chủ thớt mà có lúc nó vẫn ghi khá nhiều. Cài trăm GB. Thớt có thể inbox hướng dẫn mình được không
tuyệt vời ạ
dlcr
TÍCH CỰC
3 năm
Bỏ index document & folder rồi tìm kiếm ở spotlight lâu vãi luôn, ai sử dụng tìm kiếm nhiều bỏ là toang

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019