Về chất lượng hình ảnh qua ARC trên tivi khi cắm vào sound bar

18/7/2020 10:52Phản hồi: 6
Về chất lượng hình ảnh qua ARC trên tivi khi cắm vào sound bar

Cho mình hỏi về cơ chế phản hồi ngược hdmi ARC trên soundbar.
Nếu soundbar không hỗ trợ Dolby vision và hdr10+, HLG thì khi phản hồi ngược chất lượng hình ảnh trên tivi có bị giảm hay không ? ( Với tivi hỗ trợ dolby vision và hdr10, HLG )
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi ko hiểu bạn muốn nói "cơ chế phản hồi ngược" là gì.
Nói như vầy cho đơn giản đi:
- Nếu nguồn phát hình của bạn đi qua soundbar (như tôi đang dùng Sony HT-ST5000), rồi mới đến TV, thì trong trường của bạn (do soundbar của bạn không hỗ trợ Dolby vision, hdr10, và HLG) khi xuất lên TV sẽ mất Dolby vision hay hdr10 nếu nội dung phát của bạn có Dolby vision, hdr10,...
- Còn nếu nguồn phát hình của bạn đi thẳng tới TV trước rồi mới xuống lại soundbar để xuất âm thanh, trong trường hợp này chất lượng hình của bạn vẫn tinh tuyền và xuất đủ ra TV Dolby vision hay hdr10 nếu nội dung phát của bạn có Dolby vision, hdr10,...
@Thanksforsharing Vậy HDMI ARC hay eARC có tác dụng gì ở đây ?
@ághrgd Không phải loại HDMI này là out từ soundbar ra hay sao ?
adaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ághrgd Arc hay eArc nếu cả hai thiết bị thu và phát đều hỗ trợ thì nó sẽ bật phản hồi kênh âm thanh. Còn có hỗ trợ video 4k hdr ko thì tùy vào cái loa của bạn.
@adaptor Mình vẫn không rõ cho lắm, nghĩa là nếu đang xem 1 video 4k hdr trên tivi, nếu cắm loa ( không hỗ trợ hdr) vào ( qua ARC hay eARC) thì tivi sẽ không thể phát nội dung hdr nữa hay sao ?
adaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ághrgd Đúng rồi bạn. Bạn nên đọc thông số kĩ thuật của cái loa. Nếu nó hỗ trợ cho 4k hdr đi qua thì ok. còn ko thì bạn cho thẳng HDMI vào tivi rồi từ tivi tới loa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019