Về việc giới hạn băng thông cổng WAN của Router wifi

8100pear
3/8/2021 10:27Phản hồi: 9
Về việc giới hạn băng thông cổng WAN của Router wifi
Tình hình là sau khi con Router Wifi Totolink N600R có vẻ chết flash sau khi update firmware, Mình có lên mấy trang thương mại điện tử mua một con mới để dùng thì thấy có Bạn trả lời như ảnh.
ACE ai có kinh nghiệm hay hiểu biết mảng này xin chia sẻ giúp Mình với ạ!
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bylekzra
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác tìm hiểu băng thông các chuẩn wifi b,g,n hay wifi 4,5,6 mới nhé. Cả cổng ethernet nữa, cả cổng usb nữa. Sẽ dần dần hiểu thôi.
Quan trọng là gói cước internet nhà bạn là gói nào chứ gói 40Mbps thì lắp wifi 150Mbps cũng không lên được quá 40 đâu.
8100pear
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bylekzra Vâng cái đó thì Em rõ rồi. Ở đây Em thắc mắc sau khi xem Bác kia cmt là cổng vào limit 100mb thì sao ra được 300 cho chuẩn 2,5ghz và nhiều hơn với 5ghz
Port WAN 100Mbps có nghĩa là băng thông đi Internet của cả nhà chỉ max là 100Mbps thôi bạn. Còn tốc độ wifi ở đây là băng thông đường truyền truyền wifi trong nhà. Tốc độ này sẽ có nghĩa trong mạng LAN.
Hiểu đơn giản băng thông ở đây là đường:
- WAN: giữa modem tới nhà cung cấp dịch vụ
- WIFI: giữa thiết bị kết nối wifi và modem wifi
- LAN: giữa thiết bị kết nối dây và modem wifi
@Nguyễn Phan Thanh Huy Ngoài ra, băng thông wifi càng cao để giúp tốc độ truyền data giữa các thiết bị LAN-wifi, wifi-wifi được nhanh hơn. Và trong thực tế, băng thông đó còn phải chia cho tất cả các kết nối đang sử dụng.
8100pear
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Phan Thanh Huy Vâng Em hiểu đơn giản thế này, WAN nó như cái cổ chai 100mb thì nước vào chỉ được 100mb(kể cả nước hơn 100mb cũng chỉ vào được 100mb). Còn wifi 2,5g nó lên đến 300mb thì ví dụ 3 thiết bị dùng hay chỉ 1 thiết bị thì mỗi cái vẫn chỉ max hay được đều 100mb đúng không Bác. Vậy đầu vào ở đây mạng nhà Em từ Modem là hơn 100mb thì vẫn thắt cổ chai ở cái cổng wan router limit 100mb ạ Bác?
@8100pear Đúng v bạn ơi! Mạng nhà bạn đăng kí hơn 100Mbps mà port WAN như v thì chỉ max 100Mbps thôi. Có điều kiện bạn mua thiết bị có port WAN 1000Mbps nhé
8100pear
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Phan Thanh Huy Ôi trời vậy là giờ Bác mới hiểu ý Em. Chính xác là vậy Bác ạ, trước giờ Em không nghĩ có vụ giới hạn băng thông của cổng WAN như này. Cảm ơn Bác đã nhiệt tình giải thích!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019