Về việc không tự boot ubuntu khi cài song song với windows.

baokhanhxd12cd
7/12/2020 10:56Phản hồi: 7
Mọi người ơi. Mình phải làm gì trong trường hợp như thế này. Mình có 2 ổ đĩa trong máy 1 ổ mình cài ubuntu (cài trước), ổ thứ 2 mình cài windows. Nhưng bây giờ khi khởi động nó tự vào thẳng windows và không xuất hiện lựa chọn boot win hay boot ubuntu. Nhưng khi khởi động nếu vào menu boot của máy bằng cách ấn nút ESC(máy tính asus) thì vẫn thấy 2 tùy chọn là vào win hay vào ubuntu và khi vào thì cả 2 vẫn bình thường. Ngày trước lúc em cài chung trên 1 ổ đĩa thì không cần nhấn ESC nó vẫn xuất hiện khoảng 30s tùy chọn là boot vào bên nào. Giờ cứ phải canh me để ấn ESC bất tiện quá nhiều lúc còn quên, nên mong ai có kinh nghiệm giúp em làm sao cho nó tự hiện lên tùy chọn được không ạ?
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cài lại grub thử
@Gà_Cục_Tác em thử cài lại rồi mà vẫn bị vậy ạ :'(
vào bios chọn ưu tiên khởi động ổ đĩa ubuntu nếu lỗi cài grub cho ubuntu lỗi nữa thì cài lại ubuntu là đc
kieuminhvn
TÍCH CỰC
3 năm
Điều này xảy ra là bạn cài ubuntu trước rồi cài windows sau và để sửa lỗi bạn cần cài lại grub, cách làm có thể tham khảo trên mạng hoặc bây giờ cài lại ubuntu là nhanh nhất. grub sẽ tự động cập nhật và sau này bạn sẽ có menu để chọn boot hệ điều hành nào.
@kieuminhvn lâu rùi ko cài ubuntu 😆))
VUHEO
TÍCH CỰC
3 năm
Bạn đang xài Windows 10, nếu đúng vậy thì khi cài Ubuntu, bạn cài Grub boot vào phần HDD boot của ổ đĩa cài Windows thì mới hiện menu chọn hệ điều hành khi khởi động.
Bạn xem hình này:
https://i2.wp.com/itsfoss.com/wp-content/uploads/2014/05/Installing_Windows8_Ubuntu_2.jpeg?w=700&ssl=1
Phần chọn "Device for boot loader installation", bạn tích vào chọn ổ đĩa cài Windows để nó cài phần boot loader vào ổ cài Windows, nó mới tạo menuboot khi khởi động
itsmeit
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Dual-boot thì update grub là được thôi: https://shorturl.asia/9k4jU

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019