Vespa GTS 300 HPE thay bỏ lốp zin chạy ngon hơn 4,2 lần, biết vậy thay lâu rồi

MinhTriND
17/9/2020 14:2Phản hồi: 133
Vespa GTS 300 HPE thay bỏ lốp zin chạy ngon hơn 4,2 lần, biết vậy thay lâu rồi
Trong một số lần mượn chiếc Vespa GTS 300 SuperTech HPE của admin tối cao để đi mua trà sữa này kia về uống thì nhận thấy xe bị trượt mỗi khi mình tăng tốc (tắt ASR, cái này lát mình sẽ nói cụ thể hơn) và vào cua thì cũng không cho cảm giác an tâm. Mình hơi bất ngờ bởi xe mới chỉ chạy hơn 7.000 cây thôi, lốp xe cũng không đến mức quá mòn. Vấn đề ở chỗ lốp zin theo xe là của hãng Maxxis, với cấu trúc và bản chất không phù hợp với nết chạy có phần hơi "hỗn" của mình và cả chủ xe nên mình đã đề xuất đến chuyện thay lốp khác.

Sau khi đi lên mạng tìm hiểu rồi hỏi han này kia thì quyết định chọn dòng Pirelli Diablo Rosso Scooter bởi được nhiều anh em gợi ý. Thật ra trước đó thì mình có nghía qua MICHELIN City Grip bởi nhu cầu chủ yếu chỉ để dùng đi trong phố. Tuy nhiên, mình nghe bảo lốp MICHELIN đặc trưng là mềm, đi êm, nhưng cũng vì cái đó mà dễ ăn đinh nên hơi lo. Vậy nên mình không chọn MICHELIN. Nếu anh em nào đang đi dòng lốp này thì nhớ để lại cảm nhận bên dưới cho mình nhá, bởi thật sự mình cũng thử thay lốp ngoài lần đầu thôi chứ không có kinh nghiệm gì.

thay-lop-xe-tay-ga-tinhte (4).jpg

Vespa GTS 300 SuperTech HPE có thông số lốp trước/sau lần lượt:

● Bánh xe trước mâm 12-inch, lốp không săm 120/70
● Bánh xe sau mâm 12-inch, lốp không săm 130/ 70

Anh em nào có thay lốp thì cũng nên lưu ý cái này, tìm hiểu về thông số của mâm và lốp trước khi mua để thay cho phù hợp.

thay-lop-xe-tay-ga-tinhte (5).jpg

Kết quả sau khi chạy thử mấy chục km:

1. Cảm giác xe bám đường và tự tin hơn hẳn mỗi lần tăng tốc và vào cua với tốc độ hơi cao Cái này hơi bất ngờ. Sở dĩ ban đầu mình nói về việc tắt ASR đó là bởi vì trong khoảng độ 1-2 tháng gần đây, hệ thống này vận hành rất kỳ cực. Mình chỉ lên xe, rồ nhẹ ga thì hệ thống đã kích hoạt và không cho chiếc xe chạy nữa. ASR vận hành bằng cách phát hiện bánh xe mất độ bám với mặt đường. Ban đầu mình cứ nghĩ là do ASR bị hỏng thế nên cứ mỗi lần lên xe là mình tắt nó đi mới có thể chạy được. Sau khi thay lốp, kết quả bất ngờ bởi ASR vận hành bình thường như lúc mới mua và chỉ thật sự hoạt động khi cần thiết. Đây là điều mình không ngờ tới sau khi thay cho xe bộ lốp mới.

thay-lop-xe-tay-ga-tinhte (2).jpg

2. À, nói đến thay lốp thì thông thường bên hông lốp sẽ có hướng dẫn lắp theo chiều đúng, anh em cũng nên lưu ý cái này, nếu thợ họ lắp sai thì có thể nhờ họ lắp lại. Việc lắp theo chiều đúng sẽ phát huy được các rãnh trên lốp, vốn có tác dụng rẽ nước và bụi, ngăn chặn việc xe bị trượt khi anh em đi trong đường trơn. Hãy hình dung khi bạn lái một chiếc xe với tốc độ cao đi qua vũng nước đọng, lúc bấy giờ, bạn nghĩ rằng bánh xe còn bám xuống mặt đường nhưng trên thực tế, những yếu tố thuận lợi bên trên khiến cho bánh xe lướt lên trên bề mặt nước và khiến cho bánh xe không còn bám với mặt đường nữa.Nếu không bình tĩnh xử lý, việc mất lái trong tình huống này rất dễ xảy ra và hậu quả sau đó thì khó mà hình dung được.

Quảng cáo

Trong bài viết này thì lốp zin của xe theo đánh giá của mình là vẫn còn chạy được, nhưng mình cũng xin bổ sung thêm thông tin về thời điểm thay mới lốp sẽ dựa vào tình trạng xuống cấp của lốp xe như sau:
  • Gai lốp bị mòn
  • Mất hoa văn trên lốp
  • Lốp bị phồng rộp hoặc nứt
Các yếu tố vừa kể của lốp xe sẽ khiến việc xử lý tay lái kém ổn định, hoặc bánh sau rung lắc nhiều khi chạy. Nếu gặp các trường hợp này bạn hãy thử kiểm tra lại lốp xe của mình ngay nhé.
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gukuro
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng tùy loại lốp nữa mod nhỉ chứ riêng mình thì thấy lốp hãng đi cũng khá ổn, khi nào xe đi đường dài nhiều thì mới cần phải thay lốp xịn hơn
cdang
TÍCH CỰC
4 năm
@Ben bán cá Khu bạn bị ăn đinh nhiều mà thay Michelin nữa thì... thua.
@Ben bán cá Maxis chỉ bị trượt khi vào cua hơi gấp thôi. Chứ nó thuộc loại ít ăn đinh nhất đó bạn
NNK910
TÍCH CỰC
4 năm
@Ben bán cá chuẩn bác maxxis cho xe ga thì khá dỏm nhưng xe số thì lại khá ổn. không hiểu sao lại vậy
@Ben bán cá nếu ở Sg thì tham khảo thử bên Phúc Thảo : https://voxephucthao.vn/ xem thử nhe'
Ngon dữ, để thay thử xem sao, mà thay mỗi 1 lốp sau ổn không anh em nhỉ, hay nó bán theo cặp, lốp Vespa đi phải nói là trâu bò, 4 năm rồi mà vẫn còn ngon
@markmarkmark Lốp xe nào cũng ngon trừ Honda.
Lốp Ex150 của mình cũng ngon dù đi 4 năm 4 vạn. Nhưng mình vẫn thay vì nó cứng rồi. Lốp trước đi vài năm còn chả phải lo gì, trừ bơm. Thay thì thay luôn 1 cặp. Còn mua thì bao nhiêu chả đc, ai bắt mua cả cặp đâu
l0ngku
TÍCH CỰC
4 năm
@Evolution X đúng bác, yamaha cứ vào hãng mà thay, bền vkl
@l0ngku Chuẩn. Mình tuy làm đồ xe máy nhưng vẫn k ưa đc mấy bọn khác làm lốp. Đành phải bỏ hơn 400k mua lốp trước của Yamaha (vẫn là IRC) về thay.
@Evolution X Irc đúng êm và bám đường, mỗi tội nhanh mòn
@nguyenviphung Thì hãng nó chọn lốp êm đi phố. Về quê sỏi đá dăm k trụ đc.
haha lớp cũ nhèm thay mới tất nhiên là ngon hơn rồi, còn xe mới mua thì lốp mặc định vẫn còn phê lắm bác, đi chắc cũng phải 3-4 năm mới phải thay với đk đi nhiều còn ít chạy thì 7-8 năm vẫn còn lăn bánh tốt
@superriceball Đi lốp xịn và lốp theo hãng khác hẳn nhau đó bạn. Độ ồn, độ bám đường ốp xịn ngon hơn hàng theo hãng nhiều.
@superriceball Lốp maxxis theo hãng là lởm nhất, tuy bền hơn nhưng lốp cứng, không bám đường lúc ôm cua hay đi trời mưa dễ trượt, ngoài ra do lốp cứng nên xe đi nảy tưng tưng à. Thay cặp Michelin đi tự tin hơn nhiều
@tranquan1988 Xe máy mà ồn cái gì
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
Mình đi ex 135 vỏ Maxsix chạy ôm cua rất ngon nhá. Dù trời mưa và vỏ đã mòn vá 2 3 lỗ . Hôm rồi vừa thay yoko chạy bo cua đường khô mà bánh sau đảo.
haya
TÍCH CỰC
4 năm
@Evolution X Ấn tượng về IRC là lốp gắn lên xe Nouvo LX 135 hơn 10 năm trước và ai mua về cũng đều thay lốp khác vì nó trơn quá, lúc đó Maxxis được nhiều người đổi sang. Không biết bây giờ IRC tốt hơn nhiều chưa.
18K
CAO CẤP
4 năm
@makeitmine Masix cho xe bạn nói thì mềm, bám đường. Điểm yếu: dễ ăn đinh
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@haya IRC thái mới ngon. IRC vn chán lắm. Nói thì bảo sính ngoại nhưng đa số đồ thái vẫn hơn vn 2 3 bậc
@haya Nouvo LX nó chạy lốp bé quá ý bác. Bề rộng k ổn. Về sau lên Maxxis bản to nhưng nhiều xe bị cạ vào 2 bên gầm khi full tải
Mình dang đi Michelin City Grip, cảm giác êm vào ngon, chưa bị ăn đinh lần nào.
@Lythienky Shvn thay Mic chạy nhẹ bám đường sướng vãi. Lốp trước thay dunlop chạy quốc lộ trên 80 êm tưởng như ngồi xe hơi. Đã vl
dangphi95
TÍCH CỰC
4 năm
@Lythienky Mình đang đi Vario, vỏ theo xe dỏm lắm, mình chạy đc 1 tháng chịu ko nổi (rất trơn) nên thay Mic Grip Pro, chạy cực ngon, mà chạy đc 13k km rồi mới ăn có 1-2 lỗ đinh thôi. Ai nói Mic ăn đinh là tầm bậy, nó chỉ nhanh mòn do cao su mềm hơn mấy thằng khác thôi
Lốp mòn thay là phải rồi , còn cái ASR sao lại tắt đi,,đây là một tính năng an toàn giúp kiểm soát độ bám đường của bánh xe và tự động điều chỉnh công suất động cơ để đảm bảo xe không bị trượt ngã.
18K
CAO CẤP
4 năm
@Lê văn zyx Thế mới có chuyện mấy thằng fans cuồng ném đá. Tôi nhĩ ASR trên con này có vấn đề và nên đi xử lý luôn và bật lên. Việc thay lốp tôi không bình luận, thay mà chính mình cảm thấy thoải mái hơn cứ thay - quan tâm gì ý kiến thằng nào. Không quá ảnh hưởng kinh tế và không vào lốp giả là được.
đúng rồi, đồ hãng là xài k có ngon, nhớt là thấy rõ nhất nha ae.
@Thạch Xuyên Đồ hãng họ trang bị trên có thể đối với thói quen sử dụng của tuỳ người sẽ thấy phù hợp hay ko còn vì hãng bao giờ cũng tính trên phương diện chi phí và chất lượng phải cân bằng trước khi đưa ra thị trường, còn về nhớt có mấy xe chỉ đổ nhớt hãng mà hư đâu trừ khi quên ko thay nhớt quá hạn thôi toàn mấy ô thay nhớt ngoài ko đúng hoặc nhớt giả thì hỏng cục máy chứ nếu nhớt dùng trong hãng mà ko tốt ko ngon thì chắc hãng đó với hãng nhớt phá sản lâu rồi!
@Hà Hoàng Hiếu hihi, nhớt hãng chạy cũng đc chứ k sao - hãng mà, nhưng ý mình là bạn phải biết cách mua nhớt ngoài chính hãng chứ, xe chạy bốc, khác biệt lắm.
@Corsair460m phải biết mua hàng chính hãng chứ, k biết thì xài của hãng cho chắc nha 😜
NghiaLN
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cặp vỏ là thứ nên thay đầu tiên ngay sau khi mua xe về.
Mình chạy PCX 2019 chưa được 400-500km đã ớn với những lần vào cua. Ra ngay Phúc Thảo - Nguyễn Đình Chiểu làm 1 cặp Michelin City Grip đúng thông số zin. Hài lòng từng xu.
@NghiaLN Mình chơi cặp thông số to hơn 1 nấc chạy phê hơn hẳn .
NghiaLN
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngoinhala Mình thấy nhà sản xuất để thông số zin ra sao, có đúng thông số đó thì lắp. To hơn nghe mùi ì xe lại còn mùi bị "rót abcdef vào tai" nữa.
PCX của bạn thay trước 120, sau 140 chứ gì 😁
Chuyện thật như đùa ... tắt asr la trượt bánh 😏☕️🌧️🍀
@Bão Sài Gòn Xe mượn mà 😆
Cứ đi 7000km tiếp theo mới biết đc. Chứ thay lốp xong k ok thì lại k lên homepage.
Bác đi xem lại cái ABS đi. Có khi cảm biến lỗi. Chứ ga nhẹ mà can thiệp thì hơi quá
@Evolution X Đôi khi phải nói quá để người ta biết được quả lốp hiệu xịn xò 😃
@Hạt mè bé xíu Cũng xịn bt thôi. Ngày xưa còn xịn vs nhái. Chứ giờ làm gì có phân biệt như vậy.
Casumina cũng chả ai gọi là rẻ tiền cả. Phù hợp vs dân quê thôi... Nhiều khi chúng ta bị cái logo nó làm lu mờ quá, tiền thì bao nhiêu cho đủ.
Jos AT
TÍCH CỰC
4 năm
Chuyện chỉ do cái lốp
nguynluong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thay cặp city grip đi được 6000km chưa phải lăn tăn gì, chỉ kiểm tra áp suất bơm lại 1-2 lần, đi mưa lại cực yên tâm.
Anh em nên học theo chiêu của mod. Mượn xe của sếp xong thay giùm cho sếp cặp vỏ. Độ thêm đồ chơi này nọ. Hy vọng anh em sẽ đạt ước nguyện.
@copthuy 😁...
Cứ tưởng chỉ tụi Hon, Ya mới xài ba cái hãng lốp rẻ tiền. Ai dè Piaggio cũng học theo thói xấu à. Ba con Chengsin, Maxxis cứng như đá, đường trơn trượt đừng hỏi.
@Rich Leon Pi Việt thôi bạn, chứ Pi nhập Ý chơi Pirelli đó
@Rich Leon Vì Maxxis nó phù hợp với địa hình, khí hậu & túi tiền ở VN 😁
Mr_Shock
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xe ga lại còn Vespa thì thôi chạy từ tốn cua vừa phải thôi cho nó thanh lịch.
Cái lốp Veerubber theo MSX nó cứng đừng hỏi, cảm nhận rõ lúc cua lốp trước nó trượt ra ngoài ghê tay khiếp.
Nhin hình mới đầu tưởng Mod đại hiệp làm sửa xe chứ 😆
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thay lò Hải hở mod? Giá sao nhỉ?
Đang đi cặp Angel Scooter cho Ab. Khá hài lòng, bám đường và tự tin bo cua lắm !!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019