vFlat: Ứng dụng scan hình ảnh thành văn bản, hỗ trợ tiếng Việt chính xác

Lê Huyền Vân
24/3/2023 7:37Phản hồi: 77
vFlat: Ứng dụng scan hình ảnh thành văn bản, hỗ trợ tiếng Việt chính xác
Ưu điểm của ứng dụng vFlat là nó có hỗ trợ nhận diện và scan tiếng Việt chính xác. Còn lại, cách dùng cũng như hầu hết các ứng dụng hỗ trợ scan hình ảnh sang dạng văn bản khác. Chúng ta sẽ chụp một bức ảnh có chứa văn bản bất kỳ và app sẽ tiến hành quét, sau đó cho ra đoạn text. Mình hay dùng đến tính năng này khi đi các sự kiện để hỗ trợ biên tập nhanh hơn.

vFlat có sẵn trên các nền tảng Android và iOS và rất dễ để sử dụng.

Chúng ta có thể lựa chọn 3 chế độ scan văn bản trong hình ảnh: 1 trang, 2 trang và tự động. Khi đó, hiện trên giao diện chụp ảnh là một khung quét màu xanh. Ngoài ra, chúng ta cũng có thêm các tuỳ chọn bật/ tắt flash, hẹn giờ, tăng cường màu sắc, xoá ngón tay khỏi kết quả được quét,…

Các bước: Chụp ảnh mới hoặc sử dụng ảnh từ thư viện điện thoại > Chuyển sang Thư mục của ứng dụng để chọn bức ảnh mong muốn > Chọn Nhận diện văn bản > Hình ảnh sẽ tự động chuyển sang văn bản.

Ngoài ra, chúng ta có thể lựa chọn chia sẻ hình ảnh trong thư mục dưới dạng hình ảnh hoặc PDF.

Cảm nhận của mình, app nhận diện tiếng Việt chuẩn, đoạn văn bản được chuyển đổi rõ ràng, không bị lem, mất chữ hay sai chữ. Cách dòng và đoạn, giống như văn bản trong hình chụp, không bị dính các đoạn lại với nhau gây loạn.

Chụp 2 trang tiện và nhanh. Sau 1 lần chụp, app sẽ lưu 2 trang vào Thư mục, nếu scan văn bản từ sách thì chọn chế độ này sẽ nhanh hơn.

Thử tính năng xoá ngón tay khỏi kết quả được quét: Sau khi chụp xong, ngón tay đúng là được loại bỏ khỏi hình ảnh, nhưng nếu ngón tay chạm vào văn bản thì văn bản đó chỗ đó cũng sẽ bị xoá đi.

Anh em nào cần scan hình ảnh sang văn bản thì có thể cân nhắc app này, mình đang sử dụng và thấy hiệu quả.
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xác nhận app này nhận dạng tiếng Việt tốt nha a e
@BlackCat_94 scan tài liệu vẫn thua xa camscaner bác nhỉ,hic
@toilachi9 scan thì mình hay dùng office lens, camscanner của Trung Quốc nên k yên tâm lắm, còn app này chủ yếu lấy text thì ok
App này tui dùng gần 1 năm. Chụp hình sách, tài liệu rất sướng.
@gabaybong Giờ tui mới dùng, tiện thật
@gabaybong Ơ..thật thế ạ
@trantam1307 Tui nói dốc vậy thôi, app này rất chuối!
@gabaybong =))) giờ vẫn chuối
Một cái quan trọng là privacy. Hợp đồng, văn bản confidencial mà dùng mấy cái app tào lao thì nguy hiểm lắm.
@airwalker Nên dùng cho vb bình thường thôi nè
Trước dùng Camscanner nhưng sau đó nó thu phí. Sang Adobe Scan, nhưng chưa hỗ trợ tiếng Việt. Và cuối cùng dùng Vflat.

Hướng dẫn sử dụng Vflat cho ai chưa biết

@hoangminh2018 Cũng sắp tính phí ORC như camscaner rồi bạn
@vantho9x Mới sắp thôi mà, khi nào thu phí thì mình tính cách khác.
vFlat nhận tốt nhưng ko giữ được định dạng văn bản, bảng biểu, hình ảnh chèn... Nói về OCR tiếng Việt thì mình thấy chưa có cái nào qua được ABBYY Finereader trên desktop, độ chính xác cao và giữ được định dạng, lại có thể training thêm. Bạn nào biết phần mềm ngon hơn thì chỉ mình với vì nhu cầu mình hay dùng.
@anhtuan.pda Cái này là từ hình sang văn bản, còn app trên là scan trực tiếp, app bạn thêm 1 bước chuyển hình sang pc nữa
@hoanglong0712 Abbyy Finereader cũng chuyển đc từ ảnh chụp sang văn bản đó bạn (file jpg cũng đc) chứ ko nhất thiết phải là file scan đâu. Còn nếu chụp cốt để lấy văn bản tiếng Việt thì app Google cũng ngon rồi
@causelove94 Google app phải làm từng trang rồi copy rất mất thời gian, nếu một file tầm 50 trang bạn làm mỏi tay lắm.
Mình thì hay dùng Adobe Scan, lưu & đọc file pdf bằng Acrobat luôn
Google len bao ngon, có thể sao chép văn bản, tìm kiếm, scan qr code...
remake68
ĐẠI BÀNG
một năm
App này có đồng bộ dữ liệu online không bác nhỉ?
@remake68 Không có đồng bộ, app chỉ lưu trên máy!
App này để scan và nhận dạng văn bản tiếng Việt là đỉnh nhất rồi, căn chỉnh trang sách, dòng chữ cho ngay ngắn rất ưng ý.
Để test thử xem sao, cảm ơn E đã chia sẻ 👍
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Dữ vậy sao bạn
@Pnghuy dữ lắm
@Pnghuy App này trước lướt youtube hay xem video online thấy quảng cảo nhiều lắm...!!! 🙃🙃🙃🙃🙃
mq091109
ĐẠI BÀNG
một năm
Thanks ad chia sẻ
mình dùng note trên ip luôn
@LeAnh0107 Dùng Android thì vflat là ngon lành nhất rồi 😁
@hypous à công nhận điều này
wjndy4
ĐẠI BÀNG
một năm
@LeAnh0107 mình dùng thử r, vflat vẫn nhận diện tốt hơn đối với chữ viết tay đó bạn
dùng app này cách đây tầm 3-4 năm rồi, nhưng khi đó app chuyển ko dc tốt lắm. cái nào nó ko nhận dạng dc là nó cho thành ảnh luôn. nay chắc ngon rồi.
pvtq9
TÍCH CỰC
một năm
dùng camera trên iphone luôn cho nó nhẹ nhàng, nhánh chóng
app này nhận dạng văn bản tiếng Việt rất ok luôn, hỗ trợ nhiều cách quét rất thông minh. Nhưng bị giới hạn 100 trang/ ngày thôi.
Đúng lúc đang cần, để dùng thử xem sao, cảm ơn Mod Vân nhé
@lightingbolt
Yêu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019