Vì cát, bụi, côn trùng... nên mình đội nón bảo hiểm có kính che
Rất hay và hữu ích!/29 người
cuhiep
5 thángBình luận: 161
Vì cát, bụi, côn trùng... nên mình đội nón bảo hiểm có kính che
Mỗi lần đi xe máy ra đường mà không đội nón có kính che mặt thì mình thường gặp khó khăn với cát, bụi, mấy con gì đó nhỏ nhỏ bay vào mặt, và vào mắt… lâu lâu kịp tấp vào lề từ từ, lâu lâu cũng tấp khá gấp gây khó khăn cho người đi phía sau.

Càng về sau thì mình gần như chỉ dùng nón có kính che mặt thôi. Lâu lâu bất khả kháng thì mới dùng nón không có kính che. Mình dùng một cái ¾ có kính che của AGV và một cái Fullface có kính che của Biltwell.

Đang đi mà cái gì đó bay vào mắt rất nguy hiểm.

Cát thì có thể dụi dụi đi là xong, còn lâu lâu có con gì đó nó vào mắt và nó làm cho mắt mình cay xè. Cái này mình thấy khá là thường xuyên và nó nguy hiểm, nên nếu anh em dùng một cái nón có kính che mặt thì anh em sẽ thực sự thoải mái, không phải lo đến cái này.

Nhất là đối với anh em hay đi trên các con đường nhiều bụi. Nó không chỉ bảo vệ anh em lúc đi xe mà còn bảo vệ mắt của anh em lâu dài hơn.

Mình đội nón ¾ hay fullface có kính che là vì lý do này chứ không phải vì mấy cái lý do như té xe không bể đầu chúng ta nghe nói rất nhiều.

Cái nón AVG của mình khi đội vào kéo kính xuống nó sát mắt và bo cong mặt mình nên mình không nhìn thấy viền kính, do đó không cảm nhận được sự tồn tại của nó nên đi rất thích. Còn cái Fullface Biltwell thì tầm nhìn bị giới hạn hơn chút, thấy viền.

Trời mưa lâm râm đi xe cũng an toàn hơn:

Lúc này anh em chỉ lâu lâu lấy tay vuốt nước cái thôi. Còn lại không bị nước vào mắt nên đi rất an toàn và thoải mái, giống như cảm giác ngồi trong xe hơi. Nó cũng hạn chế được bùn từ các xe đi phía trước bắn vào mặt anh em.

Không cần đeo khẩu trang:

Như vậy khẩu trang của chúng ta sẽ sạch sẽ hơn, anh em sẽ thở thoải mái hơn khi lái xe và cuộc đời nó vui vẻ hơn.

Bảo vệ cả da mặt nữa:

Khi mà mặt anh em không phải hứng bụi bặm ngoài đường thì khi đó nó cũng sẽ giảm đi những bệnh ngoài da hay thấy trên mặt như mụn, mặt sẽ sạch sẽ hơn. Giá mà hồi nhỏ mình biết được việc này thì giờ da mặt mình đã không nát như vậy.

Mình cũng như anh em, nghe tuyên truyền về việc đội nón bảo hiểm để nhỡ có té xe thì đầu không vỡ. Nay mình muốn chia sẻ với anh em lý do khác để chúng ta đội một chiếc nón bảo hiểm đầy đủ tiêu chuẩn hơn.
160 bình luận
Chính xác rồi admin, đội nón có kính trước hết là đỡ hại mắt và da mặt nhiều lắm. Thời tiết bụi bặm cộng với gió thổi khiến mắt bị khô rát, dễ bị viêm giác mạc. Da mặt cũng vậy, gió thổi khiến bốc hơi nước, dẫn đến da bị khô, cơ thể sẽ tự tiết ra dầu để ngăn mất nước, lớp dầu này kết hợp với bụi bẩn dễ hình thành mụn, ngoài ra khi tuyến dầu tiết nhiều sẽ phát triển mạnh làm to lỗ chân lông, khiến da mặt anh em rỗ hơn, xấu trai hơn, khó kiếm bồ hơn 😁
@hoangvnb Vậy bạn nên dùng 3/4 nhé, nên lựa nón vừa đầu, chặt tí cũng được vì lớp mút lót nó xẹp dần, đừng đội rộng quá. Nhưng lưu ý là nón 3/4 chạy trên 50km/h là vẫn nghe tiếng gió tạt ồn ào khó chịu lắm, tuy vẫn đỡ hơn 1/2
@Khu Ngụy Bạn mua miếng dán pinlock dán mặt trong là nó không bị đọng sương đâu nha, mà giá hơi chát, yầm 500k
@KeniVinh Vậy có thể là nón bạn dùng không kín gió. Nhiều nón có kính nhunge khi chạy nó vẫn bị gió lùa vào trong vì tính thiết kế khí động học không được tốt. Có một nguyên do nữa là có thể bạn nhạy cảm với bụi mịn
limann
TÍCH CỰC
5 tháng
@ndta13 Đội nón có kính che thì sướng thôi rồi luôn : đi mưa lớn trên 50km/h vẫn OK - lâu lâu nổi máu trẻ trâu vít ga 120km/h vô tư 😆
Quá hợp lý rồi
Nhưng phải đầu tư hàng xịn chút nha các bạn. Để bảo vệ sức khỏe, tính mạng thì không nên tiết kiệm mấy cái này trừ những người chơi nón mô hình đối phó. Gần nhà có ông đội nón 35k, loại 1/2 có kính mica kéo lên kéo xuống, đi mưa, đường trơn, té nhẹ nhàng, kiếng bể đâm đui mắt..!!!!...
@p700i Phải chấp nhận sống với nó thôi
@cuhiep Em cũng luôn phải có mũ kèm kính mới chạy được, cồng kềnh thì thêm topbox bỏ vào cất
@ᴀᴅᴍɪɴ con khốn đó nó chịu ngồi xe hả bạn
@ultratrung Bình thường đi cafe trong phố thì nó ngồi trên đùi bạn àh. Vừa rồi mình về quê 500km nên có balo bỏ nó vào cho đỡ quậy 🤣
Harry La
TÍCH CỰC
5 tháng
Đang đội Royal M139 hàng ngày 😁 tránh bụi là chính, đi xa hơn thì M136.
Anyway mình vẫn mang khẩu trang cho an toàn.
vsphere
TÍCH CỰC
5 tháng
@Harry La Kính mũ đó có dễ bị xước và mờ đi ko bạn?
@vsphere Không bạn, kính âm nên đỡ bị dính bụi trên kính và ko bị trầy nhiều. Đáng tiền lắm. Mình mua trên Shopee giao ngay bằng Grab bao nhanh
Harry La
TÍCH CỰC
5 tháng
@vsphere Đi về bạn nhớ lau bụi là hoặc nước mưa là được. Chứ đóng vô âm ở trong mà bụi thì mau trầy.
@Harry La Mình có mua cái cho bởi. Vì nó có kính âm. Đỡ xước khi rơi rớt
Đội 3/4 trở lên là hợp lý. Đi Thái thấy tụi rắc kìn boi bên đó toàn đội 3/4 với fullface, xe độ bấy bá vẫn 2 gương 😂
rongict
TÍCH CỰC
5 tháng
@Fbiprohj Cam hay thái hay indo rất ít thằng đội nửa đầu nha.
@Fbiprohj Tụi nó chơi nhưng phải an toàn để còn chơi tiếp. Còn VN kêu nó đội nón bh là tụi nó chửi hăng máu tụi nó còn đánh lại. Thôi thì chết bớt cho đỡ xh
Nói chung mình ko biết an toàn không chứ thấy công dụng chính là đỡ bụi, đi mưa đỡ bị tát vào mắt gây ảnh hưởng tới tầm nhìn
@Tuat Phan Những tay đua F1 họ còn đội vậy bạn có thấy an toàn không ?
từ ngày đeo 3/4 có kính, giờ đi 1/2 ko kính cứ thấy hụt hẫng vì mũ nhẹ và trống trải quá 😁
Để ý có rất nhiều thanh niên, thậm chí trung niên, cứ đi con Sh là vênh mặt với đời, đầu trần chạy loanh quanh, không bao giờ đội mũ bảo hiểm, hoặc dữ lắm là đội cái mũ lưỡi trai cho nó phong cách.

Đôi khi đi trong nhà, tiệc đám, hội họp lúc nào cũng thấy mấy ảnh đeo riết cái nón trên đầu. Chả hiểu sao.

Con bé làm cùng văn phòng cty mình, chồng nó cũng suốt ngày đội nón, nào giờ nó up hình fb chưa bao giờ thấy được bộ tóc chồng nó luôn, ăn cưới, tiệc đám, cafe, chơi bời, du lịch, nằm trong nhà... nón là vật bất ly thân.
@Tèo bánh bèo chuẩn luôn, cực ghét những thằng lúc nào cũng đội nón, toàn là dân bá dơ.
@Tèo bánh bèo Hay đội nón trong nhà có thể là do không có tóc giống cuhiep nhé bạn.
@Tèo bánh bèo Đẹp trai quá vợ nó sợ người khác thèm nên bắt đội mủ để che bớt lại đó mà
@ultratrung Cũng có lý , thằng ấy rất đẹp trai và trẻ hơn so với tuổi thật .

Mình làm chung bao năm, em nó up fb mình xem từ 2012, mà đúng là từ đó đến nay chưa bao giờ thấy bộ tóc của chồng nó.

Thậm chí ảnh nó nằm trên giường, ngồi trong phòng khách, trên võng, những lúc ở nhà hay tiệc đám cũng đội nón.

Ra đường cứ mũ lưỡi trai cưỡi sh thì thấy nó thường xuyên.
havotour
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mình đi xe toàn đội 3/4, mua loại nhẹ đội không mệt là đi làm hàng ngày hay chạy xa đều được.
wavesdo
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@havotour Tư vấn giúp loại nào nhẹ đi bạn, mình ốm + cổ nhỏ nên mau mỏi cổ khi dùng 3/4
Longhp_hn
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@wavesdo GRS A27K tiêu chí rẻ, dùng tương đối ổn.
Nhưng chuyến đi qua khi vực đang thi công hoặc chập choạng tối thì mũ có kính sẽ cản được di vật bay vào mặt
tancantn
TÍCH CỰC
5 tháng
Nhưng mũ đẹp thì dễ mất, mũ đểu thì hại cổ hại đầu
QaToZz
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Nhưng mà khi có nắng thì chói quá, do ko có gì chắn (ít cũng đc)
vihali
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mùa đông rồi mình mua 1 mũ 3/4 thấy đúng là đáng giá. Mặt ko có cảm giác bì gió lùa vào mặt, thấy xe như đi vững hơn và thấy có vẻ như cách biệt với thế giới bên ngoài hơn, hát thử 1 câu thấy chỉ mỗi mình nghe ;-)
Hợp lý, đội nón có kính rồi thì khó quay lại nón bình thường.
Đi đường, nhất là trời lạnh, gió tạt vào mặt khá mệt.
Chưa kể hôm nào trong người có chút cồn, có kính chắn cảm thấy khỏe và đỡ sợ trúng gió 😆
ThayTrong
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Luôn fullface
Vẫn fai đeo ktrang mà.
Kính che chứ không phải kín che
Không ngại đội nón xịn, chỉ sợ mất
Daotv
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Miền bắc mùa này...ấm cả 2 cái lỗ tai 😌

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019