Vì sao Apple Watch đã khiến mình phải cất đồng hồ Automatic ?

4/3/2022 2:27Phản hồi: 275
Vì sao Apple Watch đã khiến mình phải cất đồng hồ Automatic ?
Hưởng ứng lời kêu gọi của Mod @Trần Hoàng Long. Mình tham gia review AW SE mới mua.

1. Mình đã ghét Apple Watch như thế nào

Lúc đầu phải nói “Cực ghét”. Ghét cả AW lẫn những thể loại đồng hồ thông minh vì:
  • Yếu sl,
  • Sạc nhiều,
  • Không sang,
  • Mỏng manh, íu đuối…

Tissot 2.jpg
Đầu năm 2020, vợ mình nói mua AW không, mình từ chối thẳng & chọn em Tissot Le Locle Powermatic 80 nhìn sang hơn. AW tuổi gì. Đồng hồ trong mắt mình phải:
  • Automatic,
  • Kính Sapphire,
  • Kim số…

2. Cái duyên cái số nó vồ lấy nhau

Cuối 2021 vợ mình sinh, rồi duyên số sao đồng hồ vợ hư. Đang lúc kiếm chỗ sửa thì em TGDĐ lại giảm giá AW + tặng voucher 500K + giảm thêm 400K khi thanh toán VNPay.

Chắc lúc đó ẻm biết mình mới nhận thưởng. Nên ẻm làm tới luôn: “Tới em đi anh, tới rờ, sờ, đ…...đeo em đi anh”.
Và là mình quất không cần nghĩ. Tuổi 3x rồi mà còn bị mấy em 2K nó dụ.
Nói nhỏ chứ về khoản nhân viên, mình vẫn ưng TGDĐ. Lý do thì nhiều bố trên Tinh Tế này đồng quan điểm.

3. Trải nghiệm sau 2 tháng : rờ, sờ , đeo AW có khác đồng hồ Automatic:

Tục ngữ có câu “Ở lâu, nhìn đâu cũng bén”, sau khi sử dụng AW mình thấy có nhiều điểm hay mà Tissot chân dài, da trắng chưa làm được:

AW hiện thông báo.jpg
Hiển thị thông báo: Cực kỳ tiện, ngày xưa mỗi lần có thông báo mình phải móc điện thoại, giờ liếc nhẹ cổ tay là xong (bố nào hay đi họp chắc khoái chức năng này).

AW nhắc nhở.jpg

Quảng cáo

Hiển thị nhắc nhở: Mình trước đây cài nhắc nhở trên điện thoại. Nhưng cái tật hay quăng điện thoại & để chế độ rung → Nhắc nhở cũng như không. Giờ có AW tiện, đến giờ là rung trên tay như cái đó rung trong quần (iphone rung trong túi) → Yêu em nó thêm. Công nhận cục rung của Apple ngon. Cái nào cần mạnh nó mạnh, cái nào nhẹ là nó nhẹ, phê đó.

Hiển thị dc album ảnh: Mình thích nhìn ảnh bé nhà mình (không phải ảnh như hình trên). Nên đã yêu thì đừng hỏi tại sao thích.

Mở khóa Iphone không cần khẩu trang: Tiện vãi cả linh hồn.

4. Những thứ không thích

AW yếu pin.jpg

Pin: AW mình sạc 2 ngày / lần. Thôi chấp nhận vậy

Quảng cáo

AW ghep Ip 3.jpg
Bắt buộc phải có Iphone. AW khởi động lần đầu là đòi kết nối với Iphone ngay. Không có IP bên cạnh là coi như AW phế.

Dây cao su lởm: Dây zin xài 1 tháng là thấy nó cứ bẩn bẩn (do bản chất cao su nhám là thế).

5. Chức năng mình không dùng trên AW:

• Đo nhịp tim,
  • Đo tiếng ồn,
  • Chú tâm,
  • Siri,
  • Rửa tay,
  • Ví và Apple Pay.

6. Tại sao mình lại chọn AW SE mà ko chọn Seri 6 hoặc 7:

• Tiền : Tiền ít nên không thể hít đồ ngon.
  • Nhiều chức năng không xài: Đo oxy, màn hình tràn viền, bàn phím trên AW… là những chức năng mình không dùng hiện tại → nên không có lý do gì phải chi thêm tiền.
  • Ngoại hình SE, Seri 6, 7 khá giống nhau. Iphone 11, 12, 13 còn phân biệt được nhờ cụm camera, chứ AW chỉ có nước lại gần soi kỹ. Seri 3 thấy hơi cũ, nên cứ tiền tới đâu là đâm tới đó, vừa sướng lại không hụt nhiều.

7. Kết

Có nên mua AW không: Nên nhé. Hiện tại tùy công việc mà mình dùng song song AW với Automatic:

• Đi làm, đi chơi: AW cho gọn nhẹ
  • Đi học, đi họp hành: Automatic cho sang.
5529859_5155660_tinhte_apple_watch_series_6_always_on_display_9.jpeg
Note: Bài viết có sử dụng nhiều hình ảnh AW từ tinhte.vn.
275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn ơi, bài của bạn đặt tag chưa đúng nên không vào mục dự thi. Bạn đặt dư dấu # và các tag dính vào nhau. Mình có nhắn tin hướng dẫn lại cách đặt để khi có chỉnh bài thì bạn đặt lại cho đúng. Bạn xem tin nhắn nhé
@SieuBanana ghê gớm nhỉ? xin infor "dàn đồng hồ cơ" của bạn nào? Người ta so sánh đồng hồ cơ vs AW nhưng có ghi "đồng hồ cơ" của bạn là RÁC RƯỞI không? Xài Tissot là thấp kém?
@SieuBanana Thế tissot không phải đồng hồ cơ hả thằng óc chó
Quốc Lân
ĐẠI BÀNG
2 năm
1 chiếc review cũng khá mặn =)))
_Kael_
ĐẠI BÀNG
2 năm
@chavalier đồng hồ nó là trang sức, còn muốn xem giờ mua cái 200k là được
@nickcao Đang nói về công dụng mà, trên trời rơi xuống à, cái Apple watch có 400 thì xài 3 năm thành gạch cũng ok
@Martin2016 Hì, mình vẫn đang xài song song 2 cái mà bạn. Mỗi cái sẽ phù hợp với hoàn cảnh khác nhau.
cumhencui
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì đeo Apple Watch trước rồi đeo Đồng Hồ Cơ xong mê mẩn để Apple Watch ở nhà sạc luôn giờ không đeo nữa - Cứ thích đeo Automatic thui...
Nhìn case back Automatic Longines nó thích lắm !
@cumhencui Đơn giản thôi bác 😃)
2ndFACE
CAO CẤP
2 năm
@cumhencui elegant bác nhỉ
donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
@cumhencui Cho mình xin địa chỉ tiệm, nhìn đúc sắc sảo quá
vinhhaui22
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Double D Lý do thích aw đây à ?
Bao h pin trên 3 ngày tính tiếp
SagaKiller
TÍCH CỰC
2 năm
@stevennguyen2206 Bài quảng cáo trắng trợn thế còn gì, đeo đồng hồ cơ mà thấy giảm giá 900k mà ham, chưa kể chỉ đích danh TGDĐ, chụp hình các em sale xin tươi xếp hàng nữa chứ. Thêm chữ QC vào giùm. Mình cũng đeo smart watch ghét nhất là sạc pin tối ngày như bạn nói, bất tiện thôi rồi mà vì ham công nghệ nên mua chứ không phải dạng chuyển từ đồ cổ qua, xưa cực ghét đeo đồng hồ vì cấn cấn.
2ndFACE
CAO CẤP
2 năm
@SagaKiller mình đeo Coros thể thao tầm được 20 ngày nếu vận động vừa phải, đồng hồ cơ đi với sơ mi thôi chứ coros daily
Cho xin địa chỉ mua Tissot Le Locle Powermatic 80 đi bạn ơi
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Topten Viet Nam phân phối độc quyền Tissot
@MinhHy Nguyen Phân phối chính hãng tissot ở Vietnam ngoài topten còn có Hải Triều, Galle, Sky, Tan Tan...chứ không phải Topten độc quyền nhé
@MinhHy Nguyen bạn có hiểu chữ độc quyền là gì ko mà phán vậy? 😆)
Mình vẫn thích đh truyền thống hơn. Apple Watch đẹp thật, nhưng mình thì đeo ko phù hợp. Do công việc làm hay va chạm tay chân và đụng nước nhiều, nên cứ Gshock với Seiko Driver làm tới.
@leo.cuong Vic hơi thốn lúa nếu tìm dc mẫu đẹp mà phù hợp với tay mình đó bạn. Chứ Victorinox thì đỉnh của thép.
@leo.cuong Thì mình thấy đẹp nên thay dây da đó bạn. Chứ đi làm mình mang gshock. Seiko đeo kiểng đi cafe á
hnt.n007
TÍCH CỰC
2 năm
@kaka_nd14 Tay mình đeo size 46 còn được mà, con này size 42 không hiểu sao chụp lên hình to thế 😃 cá nhân mình thì thích đeo mặt to 😃
Pin 2 ngày sạc một lần là lý do không chọn Aw. Tất cả những ưu điểm nói trên bài thì chọn con Huawei watch gt2e đều có. Nói về trải nghiệm thì aw đứng đầu rồi, chưa đồng hồ thông minh nào qua được. Nhưng quan trọng là huawei pin cực tốt, 2 tuần mới phải sạc 1 lần, giá cực kì dễ tiếp cận. Pin của aw mà được 1 tuần hoặc 5 ngày liên tục thì không còn gì để chê.
truongan9393
ĐẠI BÀNG
2 năm
@1st January Đặt trực tiếp từ fossil rẻ và thường có hàng hơn. Khoảng 80 euros thôi
1st January
ĐẠI BÀNG
2 năm
@truongan9393 bác mua bên nc ngoài hay vn bác. trc bác mua ở đâu thế ạ
truongan9393
ĐẠI BÀNG
2 năm
@1st January Mình mua tại Châu Âu, hình như ở Mỹ còn rẻ hơn nữa, nhưng phải đợi đợt sale của nó
@vqt907 Đồng quan điểm. Với mình watch chỉ nhìn thông báo để nắm bắt nhanh thông tin, không cần trả lời. Nghe gọi không cần thiết vì có những cuộc gọi riêng tư và trải nghiệm nghe gọi trên watch thật sự không tự nhiên. Watch chỉ cần báo thức, tập luyện thể thao, xem giờ, nghe nhạc với tai nghe bluetooth….Quan trọng là giá của huawei quá tốt. Không ưng mỗi điểm là nó là hàng của Tung Của làm.
ladhot
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình nghĩ là vì cái hình nền.
Đồng hồ cơ thì làm sao có cái hình nền như trong ảnh cover được ^^
@dualshoсk Chính xác, đôi khi động lực mình thay đổi cũng chỉ vì lý do như bạn nói 😁
vthuan4
TÍCH CỰC
2 năm
Bạn bè mình thì đú đởn mua Apple watch xong rồi thì dùng một thời gian lại than thở phí tiền, không xài chức năng gì nhiều chủ yếu xem giờ, thông báo. Thể thao cũng chẳng thèm mở Apple watch, rồi tìm cách bán lại. Mà các bác viết bài review thì lại xem bộ rất hào hứng, khó hiểu thật.
Cười vô mặt
@vthuan4 Mình cũng thế, tí tởn mua xong được 2-3 tháng thấy chẳng cần nó cũng sống khoẻ thế là tống tiễn luôn vì thời gian cũng chủ yếu dùng iphone nên aw chẳng mấy khi dùng bao giờ
vthuan4
TÍCH CỰC
2 năm
@Pisces.Mist Lúc lăn tăn định mua mà bạn bè khuyên đừng mua 😆
Non-IT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vthuan4 Em thấy ai thích gì thì mua cái đó, tùy theo nhu cầu và khả năng của mình là ok nhất! Em hơi dị ứng kiểu vô chê bai sản phẩm khác một cách thái quá!
Cá nhân em thì em ko thích SW nói chung vì cái em quan tâm là sự đa dạng trong chế tác của đồng hồ truyền thống, nhưng em cũng chẳng đi chê bai SW vì rõ ràng sẽ luôn có 1 thị phần dành cho SW.
Em chỉ biết là em từng bị fan của AW chửi sấp mặt vì lên Tinh Tế nói 1 câu là em chỉ thích đồng hồ truyền thống khi cái SW gen đầu tiên đc ra đời. Thời điểm đó em có tầm 3-4 cái đồng hồ truyền thống thôi, và tới thời điểm này thì em có đc 28 cái rồi và vẫn ko có nhu cầu xài SW. Đây là sở thích cá nhân thôi ạ! Vì sao thích thì em có thể share với các bác cái hình bên dưới này:
vthuan4
TÍCH CỰC
2 năm
@Non-IT Đồng ý. Chỉ là sở thích cá nhân thì nên diễn đạt phù hợp, không nên diễn đạt theo cách nâng cái phù hợp với mình và đạp cái khác xuống. Kiểu như là thượng đẳng. Mình thích cách thiết kết sản phẩm theo kiểu tối giản và đối xứng vì nó hợp gu thẩm mĩ của mình, nhưng các sản phẩm có cách thiết kế kiểu khác nó lại phù hợp với gu thẩm mỹ của người khác.
thực ra so đồng hồ thông minh với đồng hồ cơ cũng thừa! Đồng hồ cơ chỉ được cái pin trâu và đẳng cấp thì ko giới hạn thôi! Còn tính năng thì xách dép đồng hồ thông minh!
Giờ là thời buổi của hữu dụng! Đem lại cho mình điều gì là quan trọng chứ ko phải đồ sang chảnh...
Bao nhiêu người nổi tiếng, minh tinh... vẫn xài Apple Watch vài trăm đô quanh năm suốt tháng thôi! Đi dự lễ lạc sang trọng mới móc đồng hồ cơ chục ngàn đến trăm ngàn đô vào đeo! Xong lễ về nhà tháo ra cất, đeo Apple Watch vào lại!
@nguyenvietthe Bác chẳng hiểu ý cmt gì cả.
tencom141
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MrNamN đồng hơ cơ lại còn pin trâu, đồng hồ cơ nó là cỗ máy vĩnh cửu mà đúng thằng nhà quê chắc chưa đc sờ vào con đồng hồ cơ bh
Cười ra nước mắt
tencom141
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mongtonhatlang nó là đồng hồ chạy pin chứ đồng hồ gì
@MrNamN giờ là thời buổi của hữu dụng , rất chính xác , nhưng k phải ai cũng thấy mấy cái tính năng của AW là hữu dụng 😆)
Anh xương tay to nên chỉ thích hợp đeo đồng cơ. Đeo AW như người lớn đeo đồng hồ trẻ em bằng nhựa vậy, chán hết sức mặc dù thích đeo AW lắm 😁
Có ai vừa vào xem bài đã zoom xem hình nền như mình ko ?
Cười vô mặt
hoangduyanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenhieu100289 Có, nhìn hao hao maria quá. Đúng là duyên số vồ lấy nhau, 2 tháng rờ sờ chắc đã khám và phá gần hết, còn gì nữa đâu mà khóc với sầu.
AW đẹp quá
Mình vẫn thích đồng hồ truyền thống hơn, đeo smartwatch đc vài bữa thấy chán, chả cần thiết gì, Mình ko có nhu cầu gì nhiều để sài cả, nên cứ đồng hồ truyền thống mà sài, bền bỉ, đơn giản, thời trang
hoangduyanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ZzCapuchino mình cũng nghĩ giống bạn, mình đang đeo mi band 5.
woinradio
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chèn quảng cáo tgdd kiểu mới trá hình à. Đồng hồ thông minh chỉ thay được đồng hồ cơ ở phân khúc giá rẻ tầm trung thôi. Còn phâm khúc cao cấp và cận cao cấp thì không bao giờ. Trong các sự kiện lớn, dịp quan trọng đeo đồng hồ cơ vẫn sang trọng, tất nhiên là thương hiệu lớn, hơn là cái applewacth nhựa nhìn như rẻ tiền, dù nó mắc.
Lại nữa hả, cái đồng hồ sạc ngày/lần mà thấy lên bài hoài vậy 🤔
@badboy_2912 đã nói trước về việc mỗi ngày phải sạc ít nhất 1 lần nhưng không tin. Đứa em và bạn gái mua 2 cái để đeo, tự tin về việc gọi điện thoại qua watch, check đọc thông tin sức khỏe v.v..

Kết quả là được 3 tuần, sau đó thì tương tự như những nhân viên trong công ty của tui: đeo kiểng, pin còn không thèm sạc =DD
nickcao
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ironic_haha đeo 1 đồng kim loại lên tay không có chức năng gì thì đúng ... thật 😆
@nickcao Chủ yếu để khoe xài hàng apple 😆 mình đeo con garmin 14tr ít ai biết, còn đeo con aw 3tr hay 7tr ko rõ nhưng ai nhìn cũng biết aw, có khi còn fake nữa cơ 😆
@badboy_2912 đang có cuộc thi review về AW mà bạn , đọc riết phát mệt 😆)
Không biết thế nào chứ 10 người đeo apple watch xung quanh tôi thì đến 8 người đeo kiểng, thậm chí còn không sạc pin =DDD
Kharaoke
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng SE...giờ kg thích automatic nữa.... cho Bạn Like.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019