Vì sao BlackBerry thất bại - một câu chuyện được kể từ bên trong
Duy Luân
8 nămBình luận: 396
Hôm nay ra ngân hàng chuyển tiền, cô bé nhân viên hỏi mình kiểm tra tài khoản bằng laptop hay dtdd. Mình nói kiểm tra bằng đtdđ thì cô bé nhìn cái 8520 của mình rồi nói dung smartphone thì mới kiểm tra được 😃. Thêm 1 lý do để BB không thành công là đây.
nguyentptn
ĐẠI BÀNG
8 năm
thương cho con 8700 của mình quá. cầm trên tay ai cũng hỏi ủa cái này là gì đây? Giá mà bb thành công như apple thì chẳng ai dám khinh nó vì đơn giản nó có chữ Blackberry.
Nói thật với các bác chứ em đang dùng BB 9900, giờ đang tính múc Z10 đây - bác nào thực sự đang sử dụng Z10 ít nhất 3 tháng cho em cái chia sẻ với, như tốc độ bàn phím, màn hình có mượt mà không,...

Em chuyển qua dùng BB được 7 năm rồi, giờ mới nghĩ tới cái màn hình cảm ứng, xin hỏi thật các bác giờ mấy cái màn hình cảm ứng này có cái màn lệch cảm ứng như mấy con O2, HTC cũ ngày xưa không các bác - gõ chữ H thì nó cứ phan chữ U ra vậy đó.

(con 9900 cũng là cảm ứng, nhưng có gõ được đâu mà mình biết, cho tới thời điểm này chỉ có con Z10 mới gõ luôn trên đó)

Thực ra, em thì tóm ngay em Q10 thôi, nhưng nói thiệt, là cũng lâu rồi, và cũng nên thay đổi cái style của mình tí thôi, nhưng nó phải phục vụ công việc tốt

Bác nào đang dùng Z10, cho em xin vài nhời với nhe.

cám ơn các bác trước
lowt3ch
TÍCH CỰC
8 năm
Tại sao lại phải mua QNX trong khi đó Android là free? Đội ngũ 300 lập trình viên của RIM không đủ tài để tuỳ biến Android từ đồ hoạ cho tới ứng dụng giống như với những gì của Blackberry đang kế thừa??
Mình đánh giá, sai lầm lớn nhất để R. I. P RIM chính là đi theo một nền tảng hoàn toàn mới mẻ QNX.

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn mobile app
Thất bại của RIM có lẽ do nhiều nguyên nhân, từ trong lẫn ngoài . Nhưng vẫn mong sự trở lại của hãng, nơi mà Bold 9000 huyền thoại một thời
ndhungcvx68
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hut2011 Bold tôi thấy dân dùng BB đề cao quá trời,nói thật nhìn cũng đc,dùng thì cũng tàm tạm thôi 😔 tôi vẫn còn 1 em Bold ở nhà,cho thằng em học cấp 3 dùng 😃
ndhungcvx68
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hut2011 Bold tôi thấy dân dùng BB đề cao quá trời,nói thật nhìn cũng đc,dùng thì cũng tàm tạm thôi 😔 tôi vẫn còn 1 em Bold ở nhà,cho thằng em học cấp 3 dùng 😃
hieudd
TÍCH CỰC
8 năm
đợi 1 bài như này nhưng về APPLE
doan39
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình nói thật với lòng mình,khi Z10 ra đời mình không có cảm jác sung sướng nôn nao đón nhận như đã từng với các huyền thoại khác chẳng hạn Bold 9000, Bold 9700, Bold Touch 9900 và bây jờ mình vẫn trung thành với 9900 mặc dù pin hơi tệ chút ...🆒
các bác cho e hỏi tí về việc bb có chính sách đổi đt cũ 1 cái = 3tr khi mua z10 ( 12tr5 --> 9tr ) như vậy em có 4 cái đổi miễn phí luôn dc ko ạ =))
bù thêm 500k 😃 hay là chỉ dc phép đổi 1 cái thôi
Mặt kệ ai nói gì trước khi chết mình phải có trọn bộ mình mới nhắm mắt dc còn chuyện công ty BB có ngày hôm nay là vì không cạnh tranh đc thôi, có suy có thịnh mới là qui luật mà.
MÌNH KHÔNG BAO GIỜ NGHĨ ĐỀN BLACK BERRY HAY HTC VÌ 1 LÍ DO, QUÁ MẮC TRONG TẦM CÔNG NGHỆ MÀ NÓ CUNG CẤP. KO ĐÁNG TIỀN CHÚT NÀO.
converts
ĐẠI BÀNG
8 năm
lại còn sắp ra con z30 nữa. đây là lần cuối cùng tôi nhìn thấy anh ấy =))
Mình dùng mấy đời BlackBerry, vừa tậu Q10. Os10 dùng ko quen.
Có cách nào Uproom Os7 vào Q10 ko các bác nhể.
@ducquyetbui Có đấy, bác lên Nhattao.com hỏi các bác các chú nhá 😆
BB có truyền thống phím vl mà lại thíc toụch. Die phải thôi
@Adi Đà Fệt BB k ra bản cảm ứng thì lúc thất bại lại bảo là tại không đi theo xu thế của thời đại, bảo thủ với bàn phím của mình => chết là đáng =)) thiên hạ thiếu gì cách để mà nói. Cứ thành công thì được khen ngợi, thất bại thì đem ra phân tích cái sai lầm.
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngokimphuc Đời là thế mà bạn!
Dẫu sao, người ta nói về suy thoái và cái chết của BB nhiều cũng vì nó đã từng lên ngôi vua.
Mai sau, Iphone chết chắc cũng đình đám lắm đây!
meocucdien
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuankt2503 Vậy phải chăng đến lúc đấy HKphone sẽ là số 1, và các fan HKphone sẽ tha hồ chém các iFan là sản phẩm lỗi thời, màu mè lòe loẹt, cấu hình ít thay đổi, giá tận trên mây ... bla bla bla. Đùa chút thôi. 😁
nqt9002
CAO CẤP
8 năm
BB10 có thể sẽ ko chết nếu BB làm PR tốt và giá thành cạnh tranh so với các đối thủ. Lúc mà Z10 mới ra bản thân mình cũng rất háo hức nhưng với cái giá cao ngất ngưỡng của Z10 thì mình có nhiều sự lựa chọn khác tốt hơn.

BB cũng giống Sony ở một điểm sản phẩm chất lượng tốt nhưng PR kém và dịch vụ hỗ trợ sau khi mua cũng chán
thienth
TÍCH CỰC
8 năm
Toàn anh hùng bàn phím, quản lý được chính bản thân chưa mà toàn đánh giá với những gì họ đang phải quản lý! Tôi vẫn đang chờ những bước đi và ai đó có tầm và tâm như Lazaridis vực lại.
converts
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thienth cái thực tế nó to đùng trước mắt đấy không nhìn thấy nữa thì... Họ giói. công nhận. nhưng so với những người giỏi khác thì họ chỉ là bình thường thôi.
Mình đã đúng Heins chỉ là gã ăn hại, chỉ được cái mồm, nhìn bb 10 bị delay liên tục, ngốn phần cứng quá cao là đủ biết khả năng của ông này, rốt cuộc cũng chỉ có những CEO khai lập công ty là những người giỏi nhất, tiếc là thế hệ đầu tiên này đã lần lượt ra đi hết rồi
mình thấy đa số sai lầm là do Thorsten Heins 😁
BB10 hoàn toàn mới, ko tạo ra sự khác biệt mà chỉ chạy theo ios và androi đánh mất bản sắc riêng và cái riêng ko còn phù hợp với xu hướng thời đại. Cần một cuộc cách mạng mới. Ai??? Nhưng không phải người Đức ....
theo em thì chẳng phải bảo thủ mà cũng chẳng phải cách tân
badday0401
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thất bại do BB tham gia thị trường smartphone cho người dùng cá nhân quá chậm.Z10 ra đời khi các điện thoại full-touch như IPhone đã đến đời thứ 6(IP5),Android với SS Galaxy đời thứ 3,Nexus đời 4(Nexus 4) với rất nhiều cải tiến,khắc phục,tối ưu.BB10 lính mới tò tí te chẳng biết hay ho thế nào,fan Blackberry thì ngơ ngác vì nó quá khác biệt với các BB7 trở về trước,fan OS khác tò mò nhưng chẳng thấy điểm nào hơn IOS,Android đáng để trải nghiệm,kho ứng dụng thì nghèo nàn,và GIÁ thì cực CHÁT,được mỗi cái không phải made in China.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019