TTBC20 - Kết quả

TTBC20 - Kết quả

Vì sao Casio F94 là chiếc đồng hồ mà mình thích nhất
ndminhduc
6 thángBình luận: 375
Vì sao Casio F94 là chiếc đồng hồ mà mình thích nhất
Có thể nói đối với cá nhân mình, Casio F94 là chiếc đồng mà mình thích nhất, để lại ấn tượng mạnh mẽ nhất trong nhiều năm qua. Nếu như ngày nhỏ đó là một món quà giúp mình “đẹp trai” nhất xóm thì lớn lên, khi tiếp cận nhiều thông tin hơn, chiếc đồng hồ này còn có những câu chuyện không kém phần thú vị.

Đơn giản chỉ là một chiếc đồng hồ điện tử, nhựa hết nhưng kỳ thực, nó vẫn đảm bảo đúng nhiệm vụ của một chiếc máy đếm thời gian là cho mình coi giờ và coi một cách siêu dễ dàng và hơn thế nữa.

Casio đơn giản hiển thị giờ (12 hoặc 24), phút và giây, màn hình đủ lớn và dòng thời gian cũng vừa đủ để mình chỉ cần lắc tay nhẹ, liếc xuống là biết đang là mấy giờ, đơn giản chỉ có vậy. Và nó vô tình đáp ứng đúng và chính xác thứ mà mình muốn đối với một chiếc đồng hồ: coi được giờ và coi một cách đơn giản nhất. Mặt khác, việc sử dụng gần như hầu hết là vật liệu nhựa nên Casio F94 rất nhẹ, lại mỏng nên đối với những người cổ tay bé như mình thì lại rất hợp.

Mình còn nhớ hồi 7-8 tuổi gì đó, mình được cha mua tặng một cái Casio F94 sau khi đạt được mục tiêu đã đề ra trước đó. Có thể nói, cái giá 120 ngàn của chiếc đồng hồ là không nhiều nhưng đối với một đứa trẻ, F94 là quá đủ để đi khoe khắp xóm, là niềm tự hào đối với những đứa bạn cùng trang lứa. Mặt khác, nó còn đánh dấu cho một cuộc đánh đổi vì đã được mục tiêu được đặt ra trước đó. Mình vẫn còn nhớ những đêm cứ chui vào chỗ tối để bật đèn LED nhỏ xíu ở một góc của đồng hồ để coi giờ, rồi đặt báo thức, rồi cái tiếng tít tít mỗi khi đúng 1 tiếng đồng hồ, rồi cả tính năng bấm giờ chạy đua với mấy đứa bạn trong lớp,… quá nhiều thứ đối với một đứa trẻ.

Đọc một chút về lịch sử của chiếc đồng hồ này khi ra đời vào năm 1991, Casio đã mang tới cho người dùng đơn giản là một chiếc đồng hồ có màn hình LCD, 3 nút bấm, có thể bấm stop watch, có lịch thứ tháng và pin có thể lên tới 7 năm. Độ chính xác chỉ vào khoảng 30 giây mỗi tháng và 6 phút mỗi năm. Tại thời điểm bán ra lúc bấy giờ, mức giá 20 đô đã biến người anh của F94 là F91 (mặt đường xanh dương) trở thành chiếc đồng hồ kỹ thuật số dễ tiếp cận nhất đối với mọi người. Cho tới tận ngày nay, Casio còn cho biết rằng họ vẫn sản xuất 3 triệu chiếc mỗi năm, cho thấy sự tiện ích và tính phổ biến của chiếc đồng hồ này.

Và cũng vì sự đơn giản, giá rẻ và có thể đếm giờ, chiếc đồng hồ này lại vô tình bị khủng bố nhắm tới trong việc chế tạo bom hẹn giờ. Chỉ với một bo mạch, một vài viên pin 9V và một chai dung dịch kính sát tròng chứa đầy nitroglycerin vốn là loại thuốc dùng để hạ huyết áp, người ta đã có thể chế ra một quả bom cỡ nhỏ.

Năm 1994, Ramzi Yousef đã dùng một chiếc Casio để chế tạo quả bom và đánh bom trên chuyến bay 434 của hãng hàng không Philippine. May mắn là vụ nổ đã không đủ để phá hủy chiếc máy bay, cho phép nó hạ cánh khẩn cấp được xuống Nhật Bản. Tuy nhiên, sự cố này đã khiến cho chiếc đồng hồ huyền thoại này trở thành vật dụng hiệu quả để kích hoạt bom. Sau này, một số phần tử khủng bố Al Qaida cũng đã dùng nó để đào tạo chế bom ở Pakistan, bao gồm cả vụ đánh bom ở Manila hồi năm 1994.

Và dù sao đi nữa thì mình cá rằng đối với nhiều anh em chúng ta, ít nhất một lần trong đời cũng đã từng nhìn thấy chiếc đồng hồ này và nếu may mắn được sở hữu nó, đặc biệt là nhân một dịp nào đó, chúng ta sẽ có vô vàng những kỷ niệm đẹp với chiếc đồng hồ này, chiếc đồng hồ mà mình thích nhất!

trentay-dongho-casio7.jpg trentay-dongho-casio3.jpg
Casio Huyền thoại
Thiencl
TÍCH CỰC
6 tháng
@vn_soft F91w chào nhau cái
@bomduc Xưa mình cũng rất thích loại đồng hồ này, có lẽ những AE nào cùng thời lúc đó (tầm những năm 1998) chắc đều khoái xài Casio 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Newkhoavu Lúc đó mình ko có đủ tiền, phải mua loại rẻ hơn, lắm lúc ngắm tụi bạn cùng lớp xài loại Casio như này mà bắt thèm 😭
@crazysexycool1981 Con này bỏ tủ lạnh Ko hỏng luôn, rơi gầm giường 2 năm thấy vẫn sống.
Mình thì vẫn còn đag đeo F91. Khôg lo mưa gió, pin thì rất trâu bò 2 đến 3 năm mới hết. Nếu tắt hết chuôg
lucas
TÍCH CỰC
6 tháng
@ngothekhanh1234 Mình vẫn còn con F91 đã dùng dc 18 năm, 2 năm đi lính cũng đeo nó, không sợ gì nắng mưa luôn.
vsphere
TÍCH CỰC
6 tháng
@ngothekhanh1234 Mỗi tội mặt dễ xước
chanhthi
TÍCH CỰC
6 tháng
@ngothekhanh1234 Tắt hết chuông thì cả chục năm mới hết chứ sao lại 2,3 năm vậy
Thiencl
TÍCH CỰC
6 tháng
@ngothekhanh1234 Mình sn91
Nên là vẫn sài F91W
@ngothekhanh1234 kể cả có để chuông thì 2, 3 năm cũng không hết pin được. còn tắt hết chuông thì phải chục năm 😁
nhớ có coi film nào mà nó gắn lên cả bầy chụôt cái đồng hò như này rồi nổ từng con
@Phuong_Vo Wanted (2008)
@Phuong_Vo phim bắn viên đạn đường cong phê vcl 😁
@meodihia_cool chính nó 😆
@zozolozozove đoạn cuối cũng ảo 😆
Đã một thời đeo nó, thời còn học sinh, sinh viên, sau này đi làm thì không còn đeo em nó nữa
@luckydayv4a Thời học sinh cấp III thì có đeo, chứ khi thành sinh viên thì ko khoái đeo loại này nữa 🙄
@Tùng0807 Giờ mua loại này ở đâu vậy bạn? Đang tính kiếm 1 cái về ôn lại kỷ niệm 🤓
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@crazysexycool1981 trên shopee bán nhiều lắm ạ. nhưng giờ đeo cảm giác nó ko như xưa nữa, có lẽ do mình lớn rồi.
@Tùng0807 Ko biết chất lượng mấy đồ này bên đó thế nào nhỉ, liệu có hàng nhái ko? 🙄
Huyền thoại casio f91 mặt xanh. Thời đó quý lắm, dành dụm mấy năm trời mới mua nổi.
Thiencl
TÍCH CỰC
6 tháng
@heobanhki Giờ tôi đag sài nè
Con này bền vãi l** Hồi lớp 5 đeo con này đẹp troai nhất lớp. Sau bị hỏng vì để nghiên cứu khoa học 🤣🤣
@traind Lớp 5 đã được đeo á? Chắc thế hệ sau này rồi 😎
Con này hàng nhái nhiều vô kể.
@Blitzwaffen Ra Hải Triều mua. Giá cũng vậy, pin bảo hành trọn đời. Tui mơi mua casio khoảng 700. Sài yên tâm lắm
@phatphan7630 Ko ngờ sau 2 thập niên mà loại đồng hồ này lên giá cũng ác nhỉ, xưa nhớ chỉ tầm hơn 100k chứ mấy 😄
@crazysexycool1981 Không phải cái nay 700. Cái khác á. Ý minh nói là ra Haitrieu mua. Nó có bán, không sợ giả
Đồng hồ huyện thoại, hồi cấp 3 mình có một cái, đeo đến hết đại học, dùng báo thức rất tiện. Giờ đi làm đổi sang Orient và Sunrise.
@locthuyforever Xưa A cũng đeo mấy loại dạng na ná kiểu này nhưng chỉ đeo hồi cấp III, hết thời đó là ko còn đeo đồng hồ nữa 😅
Em luôn thích mấy chiếc classic của Casio
@_vphlinh_ Nom bé xíu nhỉ, cứ ngỡ E xài loại trong bài 😅
@crazysexycool1981 Do cái này em cũng mua chung với bạn luôn ấy ạ, em cũng còn 1 bé khác nhưng giờ là đang xài bé này
@_vphlinh_ 2 chục năm qua A chưa lấy lại được cảm giác đeo đồng hồ như hồi học cấp III, cảm giác giờ ko còn mấy hứng thú cho dù cũng đã đôi lần bị kích thích bởi 1 số dòng SW 😋
@crazysexycool1981 Thực sự e vẫn luôn thích cái gì cổ điển, truyền thống hơn, với lại do em cũng không có nhu cầu với SW nữa ạ 😆)
em này giờ hàng mới vẫn còn nhiều, 250k/con chính hãng, bộ đội đi nghĩa vụ đeo con này rất nhiều, quăng quật, bùn đất, ngâm nước vô tư thoải mái ko sợ hỏng mà chỉ sợ đứt dây.
@meodihia_cool Ủa, giờ giá rẻ vậy á? Tưởng lên giá phải gần triệu/c 🤐
thegate
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Cái đồng hồ gắn liền tuổi học sinh
@thegate Học sinh thế hệ 8x đời đầu chắc nhiều người vẫn còn nhớ, xưa giờ thế dục hay dùng cái này để bấm giây chạy 😆
thegate
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Thêm cái fx500 nữa cho đủ bộ
Con này mua năm lớp 6. Đi thi dh mà vẫn chưa hết pin. Nó chỉ đứt dây sau vứt linh tinh đâu mất. Eg có 1 cái đen nhỏ hơn 80k thì phải... Đọc tự dưng nhớ tiếng tít tít ghê. Nhấn lần 3 nút . nhấn riết thụt mợ
@tieulinhtieuhan 😆
Cháu Vân trên tay cái gì nhìn cũng múp múp hết ah 😁
@Louis Tran 2019 Chuẩn rồi, vào đây phải tìm xem có bạn nào để ý đến người trên tay không, Đúng là người đẹp, thì cái gì cũng đẹp nhỉ!
Nói gì thì nói seven friday vẫn là best
iptran68
TÍCH CỰC
6 tháng
“ Mình vẫn còn nhớ những đêm cứ chui vào chỗ tối để bật đèn LED nhỏ xíu ở một góc của đồng hồ để coi giờ, rồi đặt báo thức, rồi cái tiếng tít tít mỗi khi đúng 1 tiếng đồng hồ, rồi cả tính năng bấm giờ chạy đua với mấy đứa bạn trong lớp,… quá nhiều thứ đối với một đứa trẻ.“
Ad giống e quá! Em y như này, còn thích hơn nữa là đeo đồng hồ nhảy xuống ao để tắm nữa. Hồi đó đồng hồ chống nước là cũng kinh khủng lắm rồi. Chắc là tầm năm 1998-2000!
taituan83
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Quang Thuận Lưu Mình mua của 1 bác ở HCM. Ko nhớ bác ý xách từ đâu về, chứ mình search thì ko thấy shop nào bán.
@taituan83 Mình đang kiếm 1 con mà chả thấy ở VN bán.
@taituan83 Bác có pass lại không.?
taituan83
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Quang Thuận Lưu Ko bạn ah. Tuy mình chẳng mấy khi đeo nhưng vẫn muốn để đấy cho anh em chúng nó đông vui ^.^
Vì nó là đồ cổ
Mua chính hãng đâu vậy mn
@hoanggiabao1996 Bác gõ Casio chính hãng VietNam là nó ra cả đống cửa hàng cho bác chọn. nơi nào gần thì ghé mua. mấy mẫu này bán rất đắt hàng, mình đi mua toàn bị hỏi mua cho cháu nhỏ đeo hả🤣
nonut
CAO CẤP
6 tháng
Con của chủ thread là F94WA, còn cái con dùng để chế tạo boom thì là F91W (hoặc W-217H gì đó, nhìn ko rõ lắm).
2 loại khác nhau, giá tiền cũng khác nhau nhé. Con chế boom chỉ có <20 đô thôi, còn con chủ thớt là >30 đô.
@nonut Mình thích kiểu dáng của chiếc 94 hơn 91, nom bắt mắt & đẹp cũng như gọn gàng hơn 😎
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019