Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao iPhone chưa thể sánh với BlackBerry?

chuanhtuan1103
17/4/2009 16:44Phản hồi: 66
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranh luận dữ quá 😁 mình xen vô chút luôn :D
phải nói là mình xài iphone từ rất sớm , sau khi phát hành dc khoảng 3 tháng mình đã xài iphone 2.0 và mình cũng có xài sau đó 2 con iphone khác nữa (lý do tí nói), nói chung không chê gì cả , mọi việc mình cần đều có thể sử dụng iphone để làm , tuy nhiên , vấn đề chính là Pin , Pin cực kém nếu không muốn nói là quá kém , đó cũng là lý do mình đổi tất cả 3 con . Và con 3G mới cho đi theo mây khói cũng thế . Mặc dù xài Iphone từ rất sớm nhưng Blackberry thì mình cũng mới chơi cách đây 1/2 năm thôi , nói chung mọi việc mình cần Blackberry đều có thể hỗ trợ , và cái quan trọng là Pin cực lâu, trước có xài 8110 , ko có gì phàn nàn . Và hiện tại xài 8220 cũng ko có gì gọi là phàn nàn , mặc dù chức năng media của 8220 so với Iphone thì ko so dc nhưng nếu đổi để Pin xài lâu hơn thì BB vẫn là lựa chọn số 1 . Các dòng đời cao hơn như Javelin , 8900 mình chưa xài nhưng nếu so với những dòng thấp mình đang xài thì vẫn chọn BB chứ ko chọn Iphone !
đó là ý kiến riêng của mình , còn mình nghĩ , ai thích gì thì xài cái đó thôi , một khi đã thích , chẳng ai có thể lung lay ý kiến của mình [bạn nào chọn Iphone thì cắn răng mà chịu cái vụ Pin nhé ^^!]
Lexus350
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nếu bác chọn BB chỉ vì pin lâu thì chuyển qua N 1200 mà dùng cho rẻ . Pin IP đa phần các bác thấy kém là vì chơi game , nghe nhạc nhiều , hoặc IP bản lock dùng X-Sim chạy ngầm nên tốn pin ( không chừng còn có thể do dùng Custom Firmware nữa , vì FW chuẩn của IP ngày càng được cải thiện về pin - cái này là phỏng đoán cá nhân , bác nào biết confirm lại dùm ) . Tôi dùng IP 3G bản World , nếu nghe nhạc chơi game thì khoảng 1 ngày rưỡi , còn nếu chỉ để nghe gọi thì 3-4 ngày là bình thường đấy . Tôi giống bác là cũng dùng 3 đời IP từ lúc bản 1.1.2 ( 3 tháng sau khi ra IP chưa có 2.0 đâu bác nhé ) , và bây giờ tôi cũng mua thêm BB 8900 dùng , nhưng tôi ko quay ra chê IP . Mua thêm BB đơn giản là vì tôi thích , để thỏa mãn cái sự " vọc vạch " mà thôi . Những lúc cần giải trí , IP vẫn là sự lựa chọn số 1 đối với tôi .
@ Bác chủ topic : những cái bài thuộc thể loại này đã quá nhiều và nhàm rồi đấy bác ạ . Riêng cái tiêu đề được đặt như 1 câu hỏi hàm ý khẳng định , nhưng nói thật với bác , nó giống như 1 sự " thủ dâm tinh thần " nhiều hơn ( xin lỗi các bác nhưng em cứ nói thẳng ).
Riêng e thì đồng ý với ý kiến của bác nầy. Nếu nói là thủ dâm tinh thần thì hơi quá đó bác :eek: Em cũng đã háo hức gom gop mãi mới đủ xiền mua iphone nhưng dùng chưa được nổi 1 tháng thì cho em nó đi vì pin quá kém,nói về cảm ứng và giải trí thì iphone vẫn là số một. Vì vậy tuy đang xài BB nhưng thỉnh thoảng e vẫn nhớ đến iphone. Có lẽ chúng ta ko thể nói BB hơn iphone và ngược lại.Cách tốt nhất: xài cả hai là tuyệt nhất (hơi tốn kém :wink0st😃 Nếu em Iphone mới sắp ra mà pin tốt thì em cũng cố sắm thêm :D
Bác này nói chuẩn men! 😁 Nói thật là dùng BB em thấy phần ứng dụng cũng bình thường thôi chứ ko như các bác ca tụng kinh quá nhưng ko hiểu sao vẫn thik dùng! :yes4lo:
Lexus350
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nếu chỉ vì pin kém mà không dùng nữa thì chắc ko ai dám dùng Treo 680 đâu bác ạ . Không biết thật sự lý do bác phải cho đi con IP , nhưng nếu (chỉ là vì ) bác cho rằng pin kém thì....đành pó tay ....!
sory mình nhầm 2G chứ ko phải 2.0
đấy theo mình giữa iphone và BB là như thế , chứ mấy dòng khác mình ko thích cho lắm , đơn giản là ko thấy gì thú vị để khám phá 😁 , nói chung là mỗi người 1 quan điểm, ai cũng muốn bảo vệ quan điểm của mình , ko nên so sánh như thế , ai thích dùng gì thì dùng đó thôi.Theo mình topic nên đóng lại ở đây để tránh cãi lộn về sau 🆒
Iphone thiên về giải trí nhiều hơn các bác à ....! Còn BB thiên về làm việc nhiều hơn, thế mới gọi là đẳng cấp doanh nhấn chứ nhỉ !
Cái này họ đã phân tích rồi mà !
Em đã dùng Iphone rồi, cũng thik lắm nhưng có lẽ em sẽ chuyển sang BB dùng, vì đã đến lúc để khám phá RIM xem thế nào 😃
Với e,1 tay IP,1 tay BB là Good nhất.Vừa Giải trí,vừa Văn phòng.Vòn gì phải bàn cãi nữa
IPhone mà không sánh ngang với BB ư? điều hoang đường. Chỉ là RIM nhỉnh hơn Apple về doanh số bán Smartphone thôi, mà RIM thì có biết bao nhiêu model trong khi APP chỉ mỗi chú Iphone cũng làm khuynh đảo thị trường.
oh... may bac bao thu qua , choi cai nao cung co cai thu cua no .ip thi hinh anh thi vo dich , nhung em so nhat la cai du nhan tin va treo may. con bb hinh anh tuy kg bang ip nhung noi ve chat va nhan tin thi vo dich day cac bac ah...(DAM ME NHUNG GI MINH THICH va THICH NEN MOI DAM ME)
Em vừa đọc được một cái concept về iP thế hệ 3 hay ip 4G thì thấy nó có bàn phím Slide ngang, pin tháo rời và dung lượng cao hơn tất nhiên về các tính năng cũng cao cấp hơn. Liệu khi đó ai còn cho là thiết kế của BB hơn IP ? Về OS thì ngang hàng và Soft thì IP hơn nên có thể nói IP vẫn đứng cao hơn BB một bậc. Nên nhớ ip mới xuất hiện chưa đầy 3 năm mà đã thế roài. Không phải ngẫu nhiên mà tinhte sắp xếp các box như sau :
1.Ip/ipod
2.BB
3.WM
4.Symbial
5.Palm
6.Google Androi
Cái gì cũng có lý do của nó cả !
Mr.PY
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mỗi loại một thế mạnh mà .
tinhte84
TÍCH CỰC
15 năm
Mặc dù là fan của BB nhưng tôi không đồng ý với kiểu so sánh này. Mội dòng điện thoại đều có thế mạnh riêng. BB thì tốt cho công việc nhưng giải trí thì không thể đõ nổi với Iphone. So sánh thế này chẳng có ý nghĩa gì...........
raptor
TÍCH CỰC
15 năm
Mình thích BB, nhưng không bao giờ mình so chùm dâu với quả táo cả. Chúng hơi ít điểm tương đồng, rất khác nhau là khác.............
sac xem lai đi nhé , doanh số bán ra hiện nay của BB cao hơn Iphone nhiều đó bạn ơi, trên the giơi BB vân đuoc dùng phổ biến hơn iphone đó, xem kỹ lại rôi hãy post bai nhe,
http://www.ictnews.vn/Home/Di-dong/Vi-sao-iPhone-chua-the-sanh-voi-BlackBerry/2008/10/2CMSV1213484/View.htm
chính xác. Nhưng bài viết đã có 1 dòng đầu tiên nói về mục đích của nó là dành cho ai rồi đó. So sánh giữa Ip và BB để dành cho các doanh nhân, công chức,những người hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh và văn phòng. Thực sự, em thấy điển hình nhất là dòng 87, tất cả những gì mà công việc cần thì đã có thể bao gọn cả trong 87 rồi. Còn nếu như đã đi làm thì những gì mà Ip có thì cũng đâu cần đâu. cầm cho sang được 1 thời gian, sau đó là vứt xó mà thôi😃
Bác này lại nhầm lẫn rồi! Chắc bác chưa dùng IP vì bây h em nó đã có đầy đủ các ứng dụng văn phòng rồi và các doanh nhân bây h thiên hướng chuyển qua IP cũng rất nhiều! IP thua mỗi cái bàn phím thôi bàn phím của BB cho came giác nhập liệu trân thưc hơn nhưng bàn phím ảo của IP cũng co cảm giác mới mẻ, dễ dàng và thú vị khác! :angry6wn:
dienthoaico
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn nói đúng đó!bạn đã phản ánh đúng thực tế hiện giờ đó
Có lần hỏi thằng bạn tại sao mua 8700 thế!có tính năng gì hay nào!mình chờ nghe câu trả lời đại loại như là "từ điển,ebook,chat chit,lướt web bằng gprs" nhưng ai ngờ nghe hắn phán 1 câu "obama cũng xài 8700 đó " hahah thiệt bó tay
BB ko thể so sanh với IP về chức năng giải trí,mutilmedia,còn phục vụ công việc thì ip cũng đâu có kém,nhưng để so sánh 2 thằng này với nhau thì đúng là khập khiễng😁:D:D
Chưa bằng được BB tại vì BB có hàng dựng như thật, giá quá rẻ, xài vẫn ok! Vì vậy mà iphone ko thể so với BB ^^
tanthp
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác này chỉ được cái nói đúng! thanks bác cái cho dzui nha :angry6wn:
Hạn chế đầu tiên của iPhone khiến nó chưa thể tiếp cận được sâu hơn nữa với thị trường khách hàng doanh nghiệp chính là sự “coi iTunes là trung tâm” của nó. Gần như toàn bộ hoạt động của iPhone đều được thực hiện qua iTunes. Kích hoạt thiết bị sau khi mua: iTunes, tải và cài đặt các bản cập nhật firmware: iTunes và đến cả các hoạt động thông thường như sao lưu dữ liệu, lưu trữ thông tin hay cài đặt các phần mềm mới cũng bắt buộc phải thông qua iTunes. Có thể nói iPhone gần như không tương tác với các thiết bị phổ thông và thiết yếu với doanh nhân như máy tính để bàn hay laptop. Với các thiết bị khác đồng hạng thì sao? Chúng linh hoạt và dễ dàng hơn rất nhiều. Nếu nói chuyện kích hoạt thiết bị với BlackBerry hay các thế giới thiết bị của Windows Mobile bạn sẽ bị coi là “người ngoài hành tinh”. Ngay cả việc bắt buộc phải đăng ký và kích hoạt như khởi tạo cho mình một “máy chủ e-mail” riêng thì BlackBerry cũng chỉ cần thao tác ngay trên máy. Cài đặt phần mềm hay tải các bản cập nhật mới cũng vậy. Chính sự linh hoạt này tạo ra cho các doanh nhân cảm giác chủ động, thoải mái và đáng tin cậy hơn rất nhiều.
- Itune là trung tâm của ip, tương tự BDM là trung tâm của BB.
- Tải và cài firmware: itune ---> tương tự BDM đối với BB.
- Ngoài itune còn có winscp, ip pc suite, totalcommander (khoảng 10 soft)... để giao tiếp với ip và dùng ip làm ổ cứng lưu trữ. Ngay cả firefox khi cài fireFTP còn giao tiếp được với ip.
- BB tương tác được với latop để làm gì thì ip cũng làm được như thế.
- Cài đặt soft trực tiếp trên trên ip có appstore, installer, cydia. (giống OTA của BB)
- Cài đặt mail trực tiếp trên ip: tất nhiên

Hạn chế thứ 2 của iPhone là đến nay nó vẫn không có hay hỗ trợ môi trường Java (J2ME) hoặc Flash. Điều này khiến cho việc lướt web hay làm việc với các chương trình đòi hỏi phải có sự liên lạc với ứng dụng của bên thứ 3 là gần như không thể. Apple đã cam kết từ lâu về các yếu tố này nhưng đến nay đó vẫn chỉ là lời hứa và các doanh nhân thì không thích một ai đó chỉ biết hứa rồi “để đấy”. Sự thiếu sót này với người dùng cá nhân có thể là không mấy quan trọng nhưng với các doanh nhân đó lại là điều sống còn bởi lẽ nhiều khi trên iPhone họ không thể kiểm soát được tác vụ nào đang chờ thực hiện (pending), tác vụ nào đã bị nhỡ (missing) để đưa ra phương án thay thế kịp thời.
Với khách hàng doanh nhân, BlackBerry vẫn là số 1
- Đúng và Apple đang nghiên cứu cải thiện. Ngoài ra, đã có một số phần mềm của bên thứ 3 trên cydia đã làm được (nhưng chưa hoàn chỉnh).
Hạn chế thứ 3 và cũng là quan trọng nhất của iPhone là sự “khó tính” của nó trong các môi trường e-mail – một thứ không thể thiếu với các doanh nhân và khả năng lưu trữ cũng như chuyển đổi dữ liệu. Dễ thấy nhất là việc iPhone không hoạt động trên các cổng TCP dưới 1000 và khả năng hoạt động như một thiết bị lưu trữ USB. Chỉ có iTunes được phép truy cập cũng như chuyển đổi các file dữ liệu trên iPhone. Quy định nghiêm ngặt của iPhone là ứng dụng nào tạo ra dữ liệu thì chỉ có ứng dụng đó được phép truy cập. Trình duyệt của iPhone không cho phép tải lên hay tải xuống dữ liệu. Để làm công việc này trên iPhone, cách duy nhất là thông qua trình duyệt mail. Nhưng Apple còn “chơi khó” hơn nữa khi không cho phép xem các file đính kèm trên email bằng các ứng dụng khác mà buộc khách hàng phải mở lại mail.
- iPhone không hoạt động trên các cổng TCP dưới 1000: cái này tôi chưa hiểu là sẽ có tác hại gì cho ip vì chưa biết thông số này nghĩa là gì.
- Việc iPhone không khả năng hoạt động như một thiết bị lưu trữ USB: như trên đã nói, khẳng định lần nữa là được. Tôi đã lưu trữ 1G văn bản pháp luật, 2G phim, 1G hình ảnh, 1G truyện.

- Quy định nghiêm ngặt của iPhone là ứng dụng nào tạo ra dữ liệu thì chỉ có ứng dụng đó được phép truy cập: sai, các phần mềm chụp ảnh khác nhau đều xem được ảnh do camera chuẩn chụ được và ngược lại; các file word, html ... chép vào đều được tất cả các soft như files, bookshelf, docs ... đọc được vân vân và vân vân.
- Trình duyệt của iPhone không cho phép tải lên hay tải xuống dữ liệu: sai, các soft như idisk, fireFTP ... (rất nhiều) đều cho phép dùng trình duyện để down và up dữ liệu.
- Apple còn “chơi khó” hơn nữa khi không cho phép xem các file đính kèm trên email bằng các ứng dụng khác mà buộc khách hàng phải mở lại mail: đúng
Như vậy cho thấy chủ topic hoặc là chưa biết gì về iphone, nếu có biết thì rất sơ xài, chưa đủ tư cách bình luận, đánh giá.

Riêng tôi, từng xài ip và bb thì có nhận xét như sau: giống nhau cả.
Trước kia tôi nghe nói PDA, PPC xài hay lắm, mua 1 cái, vọc, cài soft, registry, theme, up rom .. đủ cả, chán, gây gỗ với vợ, đập bỏ.
Vô box ip thấy người ta ca ngợi, mua 1 cái, vọc 1 năm, rồi bán.
Vô box bb, thấy nói hay, tinh tế, đẳng cấp, của dân it ... mua 1 cái, vọc, bây giờ cũng đã đời (chưa bán vì đang chờ M900)
Đều là mua một cỗ máy về mày mò, vọc sâu vô bên trong, cài đặt soft, nâng cấp firmware, học và sử dụng thuần thục các tip, hết cái để ngịch, chán, muốn tìm cái khác (cái laptop này cũng thế, window xp rồi ubuntu rồi gOS rồi window 7 rồi cũng thế).
Còn một câu nữa: đừng thích cái gì rồi thổi phồng nó lên một cách quá đáng, làm tôi hiểu nhầm về sự nổi trội của BB so với các điện thoại khác.

Còn mấy ông nói BB pin trâu hơn ip nên xài BB thì nên mua mấy cái nokia dòng cơ bản đó cho pin nó lâu, còn muốn đem ra đập để thử độ bền thì mua máy cái nokia đời cũ đó, làm hung khí được luôn.
Nữa nè: ip là cái điện thoại tồi đến thế nào mà hãng điện thoại nào ra điện thoại cũng đòi kill nó hết vậy, rồi thì copy kiểu dáng, giao diện lung tung vậy, rồi thì bắt chước mô hình kinh doanh chi vậy, rồi thì bào chí dùng nhiều giấy mực để chê nó chi vậy. Nếu nó tệ thì để nó tự đào thải theo học thuyết của Darwin đi.

Tôi không có ý chê bb hay bất kỳ dòng sản phẩm nào, nhưng thấy so sánh khập khiển nên có vài ý kiến.
BànhKi
TÍCH CỰC
15 năm
Nhân xét quá hay, BB không phải là tất cả, nhưng e hài lòng về nhưng gì BB mang lại cho mình!:laugh8kb:
nhìn bài này lâu rồi hôm nay mới vào đọc..nói tóm lại các bác đừng so sánh bb với máy khác làm gì..đọc mấy bài trong mục bb so sanh với máy khác..chủ yếu có mấy bác toàn là "bb vô đối,bb là nhất...."thế thì so sánh làm gì...nếu so sánh nên vào mục DIÊN THOẠI DI ĐỘNG mà so sánh sẽ công bằng hơn...E thì kết bb ở điểm là kiểu dáng..còn chức năng nói thật h nhiều máy khủng hơn nhiều..
anmay102
TÍCH CỰC
15 năm
Vào box BB ss vs Iphone thì thua thiệt cho Apple quá.Hơ hơ.
Em voka 1 phiếu cho BB.hơ hơ
Mỗi thằng một vẻ, em mà có tiền em sắm cả 2 thằng. Nói gì thì nói chứ thằng IPphone h này vẫn đang nổi như cồn về mảng giải trí,còn mặt công việc thì cũng bình thường.
Mỗi cái Iphone quá đắt:bác nào chắc đại gia or nếu ko cũng cắn rắng mới mua đc. (lương 4 triệu để dành 1 tháng mua đc cái BB, còn Iphone thì thì nửa năm bác ạ hic dài cổ)
Chào các pác! e là thành viên mới,đang thích BB nên vào nghiên cứu.E nghĩ cái nào cũng có cái hay nhưng dùng BB vẫn có cái chất của nó mà IP ko thể có đc.
cho e hỏi ngu cái, ai cũng nói BB dùng cho công việc, e ... hổng thấy công việc j xài được trên cái màn hình nhỏ xíu hết zị, e chỉ dùng được từ điển, trekbuddy, fakecall, black list, game cho cháu, nghe nhac, chat chít, lịch âm(coi ngày đám giỗ)... hết gòi, hem thấy công việc đâu hít, hi hi, chỉ e zới
Mình thấy cái hơn lớn nhất của IP lướt web cái này thì không đt nào bằng tuyệt.
Về phần soft thì đúng là IP rất nhiều nhưng những cái nào thật sự hữu ích và dùng thường trực là bao nhiêu, không tính game vì thật sự mình không đánh giá cao game trên di động trừ các game đánh cờ (game tui toàn chơi dàn trận trên PC không hà).
Về media thì RIM đã có rất nhiều cải thiện tuy nhiên vẫn thua cái khoảng màn hình rộng của IP tuy nhiên rộng cách mấy thì cũng không bằng xem phim HD trên LCD hay ngoài rạp.
mìnhcu4ng không thích sự phụ thuộc quá nhiều vào ITU
Riêng về bề ngoài thì IP vs 88xx chưa biết ai hơn ai.
p/s:vài ý cá nhân có j ko phải các pro bỏ qua cho
hoangthiet
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mỗi cái điện thoại đều có cái hay cái dở của nó. Ko thể đánh giá theo cảm tính của mình được. Mình thích cái nào, cảm thấy cái nào phù hợp với công việc của mình thì dùng thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019