Vì sao không làm hệ thống lạnh cho toàn bộ ngôi nhà (điều hòa trung tâm)?!

penguin small
1/8/2021 14:58Phản hồi: 15
Vì sao không làm hệ thống lạnh cho toàn bộ ngôi nhà (điều hòa trung tâm)?!
Mình đang thắc mắc vì sao nhà ở Việt Nam ko làm hệ thống lạnh cho toàn bộ ngôi nhà. Tiền điện ko nhiều hơn nhà có 3 máy lạnh. Trong hình là lượng điện tổng cộng từng tháng cho nhà có sàn 100m2 trần gần 3m, 500 đến 800 kwh. Tính ra tiền điện 1 tháng chỉ tầm 1tr2 đến 2tr3 theo công cụ của EVN.
Mình để 28 độ và tất nhiên là để liên tục. Hệ thống sẽ chạy khoảng 45ph 1 lần.
Công thức tính tiền điện mình tính theo link này https://www.evn.com.vn/c3/calc/Cong-cu-tinh-hoa-don-tien-dien-9-172.aspx
Trang thông tin điện tử - Tập đoàn Điện lực Việt Nam
evn.com.vn
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
Ơ. E ở nhà trọ có 1 cái máy lạnh riêng nó 1 củ 1 tháng 😃
@Hi-CNTT Ở trọ 1 máy lạnh làm sao dùng hết 450kwh/tháng được nhỉ.
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@penguin small E ở 24h liên tục ko tắt . Máy inverter. 3 bóng đèn. 1 tủ lạnh 1 nồi cơm 1 bếp từ. 1 máy giặt. 1 lò nướng. 1 tV . Tháng 1tr3 tiền điện. Líc đi làm ko xài máy lạnh 1 nửa thian thì ít điện hơn.
techmanpro
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hi-CNTT Đi thuê ng ta tính giá điên kinh doanh, nên với ngần ấy thiết bị thì đúng là củ 3 rồi bác
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@techmanpro 😃. Dịch này cứ ở nhà suốt. Chủ nhà ko giảm tiền điêun xuống 2k8 bao giờ . Toàn 3k5
@Hi-CNTT Khổ, thuê trọ nên giá cao
Chắc cũng có tính toán cả rồi chứ
@Diệp Minh Thành chắc do lịch sử, vì trước đây còn nghèo, sau này nhà mặc định sẽ là điều hòa khắp nhà và có chỗ để oto, xe máy riêng
Nhưng thường làm hệ thống làm lành cho toàn bộ ngôi nhà thì chỉ có chung cư là hay làm nhỉ?
@Điện máy Huy Hoàng Nhà ở Mỹ hay các nước phát triển họ cũng làm hết đó bạn.
zaxaxaz
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ở Việt Nam không có sài air central ống gió như bên Mỹ đc vì diện tích không cho phép. Đa phần dùng hệ thống Multi. Giá 1 hệ Multi con hơn cục bộ tầm 30%. Và chỉ lắp công suất tầm 4hp đổ lại. Trên mức đó lắp Mini VRF thì giá quá cao. Và thường ở VN lắp không full công suất hết nhà như ở Mỹ nhé bạn. Ban ngày chạy phòng khách + bếp tắt phòng ngủ. Ban đêm thì chạy phòng ngủ tắt phòng khách + bếp
@zaxaxaz Vậy thì hệ thống multi có lợi điện ko nhỉ. Mình thấy hệ thống air center như Mỹ rất tiết kiệm điện.
zaxaxaz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@penguin small Cũng tương đương vs hệ thống cục bộ thôi nhưng chổ dàn nóng gọn nhẹ hơn. Và Multi chạy tải ít nhất phải đc 30%. Nếu thấp hơn con số đó sẽ hao điện hơn cục bộ do điện phải chạy quạt dàn nóng và board điền khiển lớn hơn máy cục bộ, hệ thống điều khiển van điện tử nữa. Máy cục bộ có những con cao cấp khi lắp phòng tầm 15m2 để 28 độ 1 đêm 8T chỉ 1 kw điện
@zaxaxaz Vậy là Air central lợi điện hơn Multi à bro? Mình thấy đường ống thì cũng đâu tốn diện tích lắm nhỉ, nếu thiết kế khi xây nhà chắc cũng sẽ ko tới nỗi xấu hay tốn diện tích lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019