Vì sao không nên ngồi cạnh tài xế khi đi xe dịch vụ

cuhiep
24/1/2023 10:40Phản hồi: 212
Vì sao không nên ngồi cạnh tài xế khi đi xe dịch vụ
Mình để ý thấy việc anh em đi xe dịch vụ (taxi, uber, lyft, grab, gojek, bee..) mà ngồi cạnh tài xế sẽ là điều không nên và mình xin giải thích với anh em vì sao anh em không nên ngồi ghế phụ hay ghế cạnh tài xế. Việc ngồi cạnh tài xế không chỉ không tiện cho họ mà còn có thể làm cho việc lái xe của tài xế không được tập trung, nguy hiểm.

Tài xế hay dùng ghế phụ hoặc khoảng trống trước ghế phụ để để đồ

Đối với một người tài xế lái xe nhiều giờ một ngày thì ghế phụ sẽ là nơi anh ta để các vật dụng các nhân có thể với dùng được khi cần như balo, nón, áo khoác… coi như đó là chỗ mở rộng không gian làm việc. Cho nên nếu bạn lên khu vực đó ngồi thì tài xế sẽ phải nhường không gian đó cho bạn.

Hay bạn khi đi lên ghế phụ ngồi thì thấy đồ đạ cá nhân của tài xế để đó, không được đẹp mắt, hoặc có món gì đó họ không muốn bạn thấy.

Khi bạn ngồi vị trí ghế phụ thì sẽ ảnh hưởng tới sự riêng tư của tài xế

Khi bạn ngồi ghế phụ thì coi như bạn sẽ quan sát hết mọi hành vi của tài xế và nó thực sự là điều bất tiện cho họ khi làm việc. Trong cái vùng thấy được của mắt tài xế khi lái xe sẽ thấy bạn ngồi đó và nó thực sự là không được thoải mái khi một người lạ ngồi kế bên mình.

Ngồi ngay vị trí ghế phụ bạn cũng quan sát được cả màn hình điện thoại của tài xế nữa và như vậy là khá nhạy cảm và không tiện.

Tài xế không cảm thấy an toàn khi có người lại ngồi kế bên

Ví dụ bạn là một cô gái nhỏ nhắn xinh tươi thì có lẽ tài xế còn thấy yên tâm, thoải mái, chứ bạn nhìn hầm hố quá, mạnh mẽ quá thì có khi lại làm cho tài xế không được an tâm khi lái xe. Cái này là tâm lý rất bình thường, chẳng ai muốn ngồi cạnh một người lại cả.

Trường hợp này thì có thể dẫn đến nguy hiểm do tài xế không tập trung lái xe được.

Bạn gái/vợ cấm chở người khác ở ghế phụ

Chuyện này cũng có nha anh em. Anh em đừng đưa bác tài vào thế khó. Về nhà vợ hay bạn gái nó kiểm tra mùi lạ mà thấy thì tội người đàn ông đó.

Kết: Không nên ngồi cạnh tài xế

Quảng cáo

Vì lịch sự, vì sự tôn trọng sự riêng tư của người khác, vì sự an toàn của bạn bạn không nên ngồi bên cạnh tài xe khi đi xe công cộng. Dĩ nhiên trường hợp hết chỗ thì sẽ chấp nhận thôi.

Anh em có ý gì thì chia sẻ thêm nhé. Cám ơn anh em.
212 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vớ vẩn quá. Nguyên nhân lớn nhất là vị trí đó có tỉ lệ chết khi có tai nạn rất cao nên k ngồi cạnh tài xế
@nguyenvietthe Chuẩn bị lên thêm bài vì sao nên ngồi ghế sau khi đi ô tô nữa là chuẩn bài luôn, mạng xã hội thì đăng tin vớ vẩn vậy thôi
Kevinlei
ĐẠI BÀNG
một năm
@Leg2601 Qua ngã tư xe tải vượt đèn đỏ tông ngang thì sao bạn ?? rõ ràng xe càng mắc tiền càng an toàn chứ ko phải trước sau , bánh mì kẹp thịt thì trước sau cũng vậy , xe mắc tiền khung gầm cứng cáp thì còn sống sót , cỡ vios thì xác định ...
@nguyenvietthe khi bạn là 1 tài xế dịch vụ bạn sẽ hiểu . còn ko làm thì sao mà hiểu
@Kim Ủn Ỉn Mở cửa cho trợ lý rồi trợ lý đi mở cửa cho sếp. Chứ ai lại bảo vệ hăm hở mở cửa cho sếp. Bảo vệ khách sạn đều được hướng dẫn đó bạn ơi.
Mình luôn ngồi phía sau vì sự riêng tư của cá nhân mình, mình không muốn trò chuyện với tài xế, cũng không muốn bày tỏ sự thân thiết với họ. Vì với mình ghế phụ phía trước chỉ nên dành cho bạn gái, bạn bè thân quen hoặc người thân của mình.
@thanhtung6868 Bài viết nói k nên ngồi ghế phụ xe dịch vụ, liên quan gì đến xe nhà ông mà đưa lý do ghế phụ nên dành cho ai ?!
@DieuTuAn Đồng 🇮🇹 vs bạn
@toilachi9 Toàn lùa gà bác nhỉ
@thanhtung6868 Mình luôn luồn ngồi ghế sau , Khi nào thiếu chú chỗ mình mới xài ghế phụ. Lí do là không muốn ngồi với người lạ.
Mình thì chọn ngồi phía sau, mà cho riêng tư của mình trước. Mà đợt rồi mình đi Mỹ, tài xế có nhiều người cũng ko cho ngồi phía trước do họ đang để đồ đạc
Luyên thuyên
Ngồi ghế sau để còn có chỗ để đồ cá nhân của mình, và để có cảm giác mình là "thượng đế" có tài riêng 😅
Mình luôn ngồi sau. Thoải mái cho cả mình và tài xế. Mình cho ai đi nhờ xe là ghét nhất “bị” ngồi ghế phụ bên cạnh.
@dualshoсk Với mình cho ai đi nhờ thì ngồi đâu cũng bình thường thôi. Nhưng hình như có phép lịch sự khi đi nhờ xe, nếu 1 mình với chủ xe thì nên ngồi ghế phụ mới là lịch sự hay sao đó.
@kimthanhvu Đấy là quan điểm “ngồi ghế sau là ông chủ, coi người lái xe như làm thuê”. Nhưng với mình thì chỉ thấy có người ngồi cạnh rất bất tiện, ko thoải mái !
Cũng đúng nhỉ, đôi lúc mình thấy ghế trước tx họ để đồ gì đó, nhưng là xe bạn bè với người quen, chứ xe taxi hay công nghệ thì chưa gặp
Ngồi ghế sau cho lành.
Jask
TÍCH CỰC
một năm
Tui vẫn thích ngồi sau hơn. Chỉ khi bí thế phải ngồi ghế phụ, tui không thoải mái vì ngại cản hướng nhìn hậu phải của tài (khi chồm tới lui... ngắm người đẹp 😁 ).
Ngồi ghế sau lưng tài xế
Vớ va vớ vẩn. Ông tự nghĩ ra mấy cái lý do này à? Ông nghĩ thế nhưng người ta ko nghĩ thế. Bài vớ va vớ vẩn cũng nên trang chủ. Lần sau đừng viết bài nữa thì hơn.
@lamdainhan10 thì toàn mấy thằng rừng rú chưởi chứ người văn minh hiểu biết người ta có chưởi đâu
@Ngọc Đẹp Trai Thôi, về mà bợ đít tiếp đi
@lamdainhan10 đúng bọn ngu luôn thích chụp mũ người khác . óc bò
@Ngọc Đẹp Trai Thấy mấy đứa bợ đít như mày toàn đứa ngu ko
Ngồi ghế sau bên phải vừa riêng tư vừa an toàn. Trừ khi đi xe người quen hay xe công ty thì mình mới ngồi trước bên phải.
Bài này là "tinh tế" sao 😂
@ramcho Bỏ đi bạn ơi, bằng cấp giờ làm giả tràn lan, người ta có show lên cũng ko nói được gì đâu.
@ramcho Cmt lịch sự bạn ơi.
@thientuan83 Thì đăng bài tưởng được mọi ng khen ai ngờ bị chửi quá trời nên cay cú chứ sao. =]]]]
dnghi
ĐẠI BÀNG
một năm
Chắc AI viết bài này 😜
@dnghi Cũng đang nghĩ thế
Cười vô mặt
@dnghi Al giờ nó khôn lắm nó đau có viết bài ngáo ngơ như thế =))
Xàm vkl
Cũng hợp lý nhưng chưa đúng vào lý do chính.
Ngồi ghế phụ là bạn bè, anh em, bạn gái, vợ của tài xế.
Mình thuê xe nên mình là chủ. Chủ phải ngồi ghế ngay sau lưng ghế phụ mới đúng.
@tethien Ba cái lý lẽ thượng đẳng trịch trượng này cũng lôi vào đc, xàm
Từ ngày xưa mình luôn ngồi phía sau vì sự riêng tư của mình và chính tài xế
Mình thấy nó rất bình thường
@Sói Ca! Chúc mừng bạn, không nhiều người hiểu được cái văn minh cơ bản đó, quyền riêng tư đang không được để ý.
@cuhiep Đây là vì quyền riêng tư của người đi xe chứ không phải quyền riêng tư của lái xe như trong bài viết, đánh tráo nhanh vậy chủ tịt. Mấy thứ chủ tịt đưa ra mang đậm suy nghĩ cá nhân, những suy nghĩ cá nhân nếu muốn mang ra dạy đời thì người đó phải ở tầm vĩ nhân, mà chủ tịt uy tín mức nào trong tinhte này thì ai cũng biết . Bớt các bài xàm như này đi cũng chính là “văn minh” đấy.
@cuhiep Ôi ông ơi, tôi đọc phía trên ông nói là anh em suy nghĩ sao rồi chia sẻ. Kéo xuống đây thấy ông gọi đó là cái văn minh cơ bản. Ông thượng đẳng đến vậy cơ à.
Tào lao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019