Vì sao MacBook M1 không nóng?

cuhiep
10/5/2021 11:8Phản hồi: 327
Vì sao MacBook M1 không nóng?
Nhiều anh em cứ hỏi vì sao nó không nóng. Cũng không khó để có thể nghĩ ra câu trả lời. Nhưng do hệ so sánh của chúng ta đã quá cứng nên chỉ cần dịch chuyển hệ so sánh đi chút là ổn. Chúng ta nghĩ về những chiếc máy tính xách tay nóng vì từ trước đến giờ nó vốn rất nóng, nên chúng ta cũng nghĩ MacBook M1 nó cũng sẽ nóng…

Nhưng nếu anh em nghĩ những chiếc M1 này giống như iPhone hay iPad thì mọi chuyện sẽ khác hoàn toàn. Và thực tế thì MacBook M1 nó như là một chiếc iPhone hay iPad với hệ thống tải nhiệt lớn hơn, không gian nhiều hơn như vậy chắc chắn nó sẽ mát hơn.

Trong khi iPhone, iPad không có quạt, anh em bỏ vào ốp này, ốp kia, dán này dán kia… còn không sợ nóng thì MacBook M1 chẳng có lý do gì để nóng cả.
327 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vì không nóng nên dùng dễ chịu hơn, đỡ tốn pin hơn.
peterh
CAO CẤP
3 năm
@hoangtien123 Đúng ý tui. Thiết kế xe của hãng màu sắc đã rất hài hoà, thẩm mỹ. Tự nhiên ốp đống inox quá là nhà quê lên. Tới lúc gỡ ra thì bên trong gớm ghê.
@peterh có vài truong họp nước vào khoảng giữa inox + linh kiện -> mất thẩm mỹ khi gỡ và có khi hư luôn áh bác
@Duy Nguyễn 2021 Đang nói mùa hè mà bạn, còn trong Nam thì quanh năm nóng
@Duy Nguyễn 2021 quạt mac nó hoạt động đâu có tạo ra tiếng như quạt CPU của máy tính bàn đâu mà nghe ông hahaa
Cứ nghĩ ko nóng nó sẽ ko nóng😆
@Gif Bác hiệp phán kìa
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuat Phan Nghĩ tới thận tự nhiên thấy mát hẳn ra
@trungtranq7
Cười vô mặt
@Tuat Phan mời bạn nhúng tay vào nước sôi
Thì đúng là bản chất nó chỉ có thế thôi mà. Nhiều ae cứ nghĩ nó cao siêu. Giờ dùng chip arm nên bản chất nó như cái cái đth thôi
@kenfxone cuồng táo gì thím? táo xài kiến trúc arm chứ táo có phát minh đâu mà thím lo? arm nó mạnh sẵn trước giờ rồi mà?
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter 1 thằng éo biết ARM lên tiếng kk
Bị thiên hạ ném gạch thím chưa biết sợ ah? ah hay thím lại éo biết gì về arm mà tên tiếng? Ngay cả arm đem làm siêu máy tính thím còn ko biết nào là nói tài liệu mỹ, châu âu gì hổng có. thiệt là ếch ngồi đáy giếng.
Có mấy đứa dốt nghĩ rằng arm xài trên đt ko làm việc mạnh được ah? thím mới gà thì nó, arm custom rất rộng tha hồ custom tăng hiệu năng. trên mobile đã mạnh thì mang lên server càng bá hơn nữa thím. Dốt vẫn là dốt thui thím, thím toàn nghe lý thuyết sách vở phải ko thím? bỏ đi thím mà xem thực tế người ta làm được gì kìa thím. ếch ngồi đáy giếng.
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter Sợ gì m, loại trẩu như m cần gì sợ kkk. Ng.u cứ tỏ mình thông minh kkk
hieuams51
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nó đơn giản là chip 5nm thôi, đợi Apple lên 3nm còn mát nữa. Intel lên gen 11 là 10nm nên năm nay laptop nó mát hẳn mà
@Idol1990 độ nóng liên quan tới tiến trình hả bạn? nếu vậy mấy con chip máy tính bản 14nm trước đây chắc nó như cái lò lửa
@hieuams51 độ nóng liên quan tới tiến trình hả bạn? nếu vậy mấy con chip máy tính bản 14nm trước đây chắc nó như cái lò lửa
@bomduc liên quan đến kiến trúc nữa. x86 căn bản ngốn điện nên nóng và hao pin. nên x86 nóng chưa chắc hiệu năng cao hơn so củng mức tiêu thụ điện thì x86 thua đứt đuôi.
trước đây gì? mấy con intel 14nm giờ ghi 105w nhưng full load tới 250 hoặc 300w tùy phiên bản. vậy ko lò lửa là gi? đủ để nướng thịt luôn.
trong khi mấy con amd 7nm ghi 95w nhưng full load chỉ 145w đó thím.
daoduytuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang đợi MacBook 14 mà a khen suốt con air làm e nay chịu ko nổi phải đi quất nó ...
@daoduytuan 😆 Quất đi bác, bao giờ ra 14 thì đổi sau.
daoduytuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc Mình quất rồi 😃
dym2k8
TÍCH CỰC
3 năm
Thế xong cuối cùng nó là như nào anh 🤣
@dym2k8 Chuyện này khá thâm nho, khó nói
koa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dym2k8 Mình đồ rằng chủ thớt cũng chẳng biết tại sao đâu, hahaha
Nếu chủ thớt biết thì mong lượng thứ cho comment này và vui lòng giải thích dùm
nierec
TÍCH CỰC
3 năm
@dym2k8 Ổng giải thích vớ vẫn theo suy nghĩ của ổng, chẳng có căn cứ gì. Chán cha này
@dym2k8 túm lại bài viết là nó ko nóng do nó ko nóng
Thế nó ko nóng thì có làm đc việc như máy nóng.??
@True Grit Ơ đúng rồi
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter Bớt cuông lại
@kenfxone thím bớt dốt lại. khoe học cntt mà éo biết các công ty cả amazon hay google làm cpu arm cho server rồi siêu máy tính nữa.
nản với thím quá
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter Thứ dốt như m bớt ngáo lại, ngáo quá cha mẹ ko vui đâu kkk
Đợi M2 + màn 14 inches là sẽ quất 🤘 chắc cuối năm nay
@smoke_and_chill Đợi làm gì bác, có công nghệ mới cứ trải nghiệm trước nó mới đã.
@bomduc Em thấy có vde với cái SSD của Mac M1. Thấy hoạt động quá nhiều giảm tuổi thọ. Vụ đó đúng k bác?
@bomduc đợi thiết kế mới, với lại bản này như bản demo của apple thôi, vẫn còn lỗi. Bản sau sẽ ngon hơn
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@smoke_and_chill Nghe lời ca tụng đám lỡ mua máy M1 về lướt web thì lại khen M1 mát hahahaha
Do tập lệnh tụi x86 phức tạp hơn nhiều thế thôi
@Bigbang-Fan tập lệnh phức tạp mà xử lý kém, nóng thì dẹp thui. tiếc gì nữa?
@ragefighter Nhưng nó xử lý hệ thống lớn, tương thích phần cứng rộng, đặc biệt quản lý thiết bị siêu hạng
@Bigbang-Fan ai nói arm ko xử lý hệ thống lớn hả thím? chứ siêu máy dùng để chơi pikachu ah? xử lý hệ thống lớn thì xử ký song song ngon hơn tuần tự thím ơi. nên cawng nhiều core sẽ càng có lợi. chứ mấy siêu máy tính titan xài x86 để chạy app còn lại dùng core gpu tính toán đó thím chứ xử lý hệ thống lớn gì? hahah
tương thích phần cứng rộng hay ko do os và driver, hổng liên quan gì cpu hết thím. thím ko thấy trên đt và tablet mỗi hãng 1 phần cứng cũng arm mà support hết đó thím. trong khi mấy phần cứng đó x86 ko driver os support có mà ngó nhé thím.
quản lý thiết bị siêu hạng hay ko do os và driver ko liên quan gì cpu nhé thím.
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter Thứ cuồng đến ngáo nên đi đâu cũng cmt kkkk,.
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
Com iphone t nóng như cục than, đừng có xạo lol quá mức.
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter Iphone 6 t nóng như cục than nè. Ngáo kkkk
@kenfxone nóng thua mấy con đt xài chip intel thím ơi.
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter iphone sài intel, nể m thật
@kenfxone thím ko đọc chữ ah? tui nói nóng thua mấy con đt xài intel đó thím. chứ nói ip xài intel hồi nào, chắc não thím xài cpu intel nên xử lý chậm ah
Acadimid
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao của mình vẫn nóng nhỉ,
Mở các tác vụ chrome thường thì ko sao.
Mình vào wix.com đê dựng cái landingpage demo mà nóng rất nhanh và rất nóng
Sau đó phải bật cái quạt Mini USB và tắt cái tab Demo đó thì mới mát trở lại.
@Acadimid nóng là bao nhiêu độ , laptop mà tầm 60-70 thì vẫn mát chán bác ơi , con MacAir M1 của em xài cơ bản ngồi điều hoà nó còn mát hơn cơ thể em , tầm 35 độ thôi
@Acadimid Căn bản bạn phải ngồi điều hoà 20 độ nhé 😁
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@Acadimid Nóng kiểu win thì bảo M1 bình thưởng, đó là câu said của đám ca tụng Apple. Chứ thực ra đám đó mua máy về lướt web nên khen máy mát kkkk
Cười vô mặt
Acadimid
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kenfxone Trước khi dùng macOS thì mình xài Thinkpad, có lẽ vỏ nhựa nên ko thấy dc cảm giác nóng như Macbook.
Mấy hôm mở có chục Tab chrome mà vẫn thấy Mac M1 nóng lên nhiều, chứ ko phải là "cực mát" như mọi người nói. Tóm lại là vẫn nóng như thường, trời nóng thì càng nóng hơn.
- Mà cái bàn phím trên Mac nghe bảo đã cải thiện hơn rất nhiều so với thời cánh bướm nhưng vẫn nhớ cái cảm giác gõ trên Thinkpad hơn.
- Cái Touchpad trên M1 thấy nhiều người thần thánh nó nhưng nhu cầu của mình là chưa đủ, thấy cái pad của nó cũng bt ah, vẫn phải dùng chuột Bluetooh.
+ Dc cái loa nghe bass hay.
+ Ko phải shutdown, từ lúc dùng M1 tới giờ mới shutdow 2,3 lần chi đó
+ Pin thì trâu thật
ZeusFate
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng laptop cũng Fanless. Nể nhất mấy ông dùng laptop nó phả hơi nóng không khác gì cái máy sấy tóc
Tdp thấp chứ sao, có 13w…
@kirakun277 Chính xác, nhiệt lượng do TDP ra cả. TDP thấp thì toả nhiệt ít. Thử 50W trở lên xem có mát không. Định luật bảo toàn năng lượng thì nó chạy đi đâu.
@Walleye_Pixel2 Thật ra cái quan trọng là hiệu năng/wats, cái mà apple nhắc đi nhắc lại khi ra mắt m1. Ở m1 làm tốt hơn hầu hết cpu khác nên toả ít nhiệt nhất.
Còn các cpu của intel cùng là 40w nhưng hiệu năng kém 40w hoặc 25w của amd, nghĩa là hiệu năng/wats kém hơn. Toả nhiều nhiệt ở cùng mức tính toán hơn.
ricky0090
TÍCH CỰC
3 năm
Cám ơn mod đã nói điều ai cũng biết. Còn những thứ nhiều người ko biết thì lại ko nói. Nhiều đt, máy tính bảng khác cũng dùng chip ARM mà vẫn nóng hổi đấy thôi, phải nói là con m1 này có bộ tản khá tốt nữa mới đủ.
traind
CAO CẤP
3 năm
@ricky0090 Đọc bài nhạt thật. Nói toàn mấy điều chẳng cần nói ai cũng biết.
koa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ricky0090 Mình đọc xong cũng rất là bất bình. Nhạt như nước lã ấy
PHUGARY
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vậy là sao a, thì dùng nhiều và cường độ cao thì vẫn nóng chứ
Ngầu đấy
Idol1990
TÍCH CỰC
3 năm
Một lời giải thích khá trẻ con, và rất không hiểu biết của admin.
Vậy @cuhiep cho hỏi, chip intel x86 intel sản xuất cho Asus Zenfone và Asus Fonepad đó. Cũng rất mát không hề nóng??? Tại sao khi bỏ vào cái laptop nó lại nóng đến như vậy?

Một lời giải thích trí tuệ phải là: Intel nó sản xuất chip bán, những dòng chip 14 nm đã có từ lâu, nhưng nó cất đi, và tung ra dần dần... thử nghĩ nếu lấy con chip i7 1165g7 cài win Xp thì máy laptop sẽ mát đến như thế nào.

Thằng Apple dùng chip 5 nm, 1 con chip quá mạnh... so với chip 14nm của intel. Nên nó không cần bung hết sức. Nó bị giảm hiệu năng lại ở mức chíp không hề nóng mà vẫn mạnh.
Vẫn công nghệ 5nm này mà dùng trong 7 năm thì bắt buộc sẽ phải có quạt, khi phần mềm nặng hơn và khi chip làm việc ở tốc độ cao hơn.
@Idol1990 bài viết của admin chán thật
@hoangminh2018 bác mua macair về để render 4k 2-3 tiếng? kiểu như mua đạp điện và phượt từ SG ra HN?
Bình thường mừ. Chẳng lẽ cứ phải PC mới render được, còn laptop thì ko? Nếu laptop chỉ dùng những tác vụ bình thường thì đầy laptop ko nóng chứ ko phải mỗi con Macbook.
Idol1990
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep @cuhiep
Mình trả lời anh Hiệp thế này?
Đây là diễn đàn tinh tế. Đa số những người thích tìm tòi về công nghệ mới lập nick để vào đây đọc bài và giao lưu. ( và họ tìm tòi được gì từ bài viết của anh?)

Chú nếu các bạn nữ, học nghề cô giáo... các bạn ấy chỉ quan tâm đến cái máy nào dùng mát vì đơn giản là nó mát theo cách giải thích của anh, thì các cô ấy chắc chắn chả bao giờ vào tinhte đọc báo làm gì.

Em biết anh là ihiep. Và biết apple luôn cố gắng hoàn thiện phần mềm của họ, đẹp nhất, tối ưu nhất, hỗ trợ lâu nhất... nhưng không phải vì vậy mà 1 admin công nghệ lại phát biểu kiểu như Chip silicon mát đơn giản vì nó là Chíp của Apple.
Thì đó chính là sự trẻ con từ lời nói của anh.
Akinori
TÍCH CỰC
3 năm
T dùng Mac Mini M1 để lập trình iOS này, mà lúc cao nhất, bật nhiều ứng dụng nhất lẫn đang build thì nhiệt độ trung bình chưa bao h quá 60 độ. So sánh với con Mac Mini 2018 cũ là tầm phải 80-90 độ 😆

Bình thường chơi game, giải trí, coi video chỉ tầm ~40 độ thôi 😃)

Nếu so sánh chip M1 và A14 như cuhiep nói thì quá là sai vì M1 hầu hết thông số đều hơn A14.

"Compared with the A14, the M1 has 2x as many DDR interfaces, double the number of high-performance CPU cores, double the number of GPU cores, and the L2 cache backing up Apple’s Firestorm cores is 1.5x larger than the A14 equivalent. The smaller IceStorm cores use the same-sized L2 in both A14 and M1. The NPU is also identical between both chips."

Nguồn: https://www.extremetech.com/computing/318715-comparison-of-apple-m1-a14-shows-differences-in-soc-design
Screen Shot 2021-05-11 at 08.13.04.jpg
Akinori
TÍCH CỰC
3 năm
@iPhuc uhm bác
@Akinori Moa năm tới Apple chạy Mx 1nm thèn ku kia lấy ly nước để gần ,chút mát lạnh rồi uống
Idol1990
TÍCH CỰC
3 năm
@Akinori Tốc độ build dụng của M1 so với macbook 2018 chênh lệch nhau nhiều không bạn?
So với macbook nào của 2018 vậy bạn?
Akinori
TÍCH CỰC
3 năm
@Idol1990 gấp đôi bạn ơi 😆
Nhopt Pham
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mod nói thế nào chứ iPhone 7 của tôi nóng vcđ ra. Nhất là khi dùng 4G, app nào dùng nhiều dât một tí là khu vực gần phím nguồn nóng như cục than, crash cả app luôn, pin thì tuột như tuột quần 😫
Ai ngáo? ng ta cần performance chứ ai cần điện cao? điện cao để làm gì? mấy con Intel 65W có đấu lại M1 10W không? Hô hô, Macbook pro phải ăn vài chục W để pro! vãi cả cmt!
đúng là cái thằng lí thuyết =))

tiến trình nhỏ, bóng bán dẫn kích thước bé hơn, lí thuyết đúng là sẽ mát hơn. nhưng chỉ khi giữ nguyên số lượng bóng bán dẫn.

có thằng ngu nào làm tiến trình nhỏ hơn mà lại giữ nguyên sl bóng bán dẫn đâu ?, tiến trình nhỏ hơn để chúng nó nhét thêm 1 sll bóng bán dẫn vào tăng hiệu năng.

đấy là lí do 888 chạy 5nm mà bị lỗi quá nhiệt, còn 870 7nm thì không. ryzen 3000 7nm nhưng nóng hơn intel đó em zai ạ 😆

đọc nhiều là tốt nhưng phải dùng đầu mà chọn lọc bé nhé 😃)
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Iphone 12 e nóng đây, cái nào ra cái đó. Iphone nóng chơi liên quân kể cả lol mobile nè...
@kenfxone nếu iphone của em hay của loài người nóng thì người ta đã phải trang bị cho nó quạt, đã không bán ra phụ kiện để bỏ nó vào trong đó... nghĩ rộng ra chút nào.
boyyeugirl
TÍCH CỰC
3 năm
hệ só ánh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019