Vì sao mình chọn Fujifilm GFX 100s: cảm biến lớn, máy nhỏ, đẹp, màu ảnh

cuhiep
10/3/2021 10:10Phản hồi: 48
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khi nào chán random tặng anh em chụp chơi cho biết đi bác
"Sau nhiều năm dùng máy ảnh thì mình đánh giá cao nhất hệ thống Menu, nút bấm của Nikon, Leica và Fujifilm."
Em cũng thấy menu và các nút bố trí của Nikon là tuyệt nhất. Nhất là 2 bánh xe rất thuận tiện và nhanh để dễ dàng điều chỉnh khi chụp M, kế đến là cái thanh đo sáng trong viewfinder khi kéo lên hay kéo xuống thì toàn dải của phía trên hoặc phía dưới đều sáng nên rất dễ dàng nhận biết được đang đo sáng ở mức nào, đang dùng canon thì chỉ có 1 thanh sáng và chạy lên chạy xuống nên hơi khó nhận biết nếu chụp ngoài trời nắng. Các chữ số và thông tin trong viewfinder của Nikon cũng bự hơn xíu và dễ nhìn hơn. Eye cup mấy máy FF dùng dạng tròn che kín mắt tốt hơn khi chụp ngoài nắng ánh sáng mạnh.
vipvanteo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mới soi giá thì hiện tại là 144.900.000 vnd, preoder tặng 12.000.000 để mua ống kính.
Vì mình có tiền! 😆
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Mình thấy k nên post mấy bài này. Thị trường có nhiều sản phẩm để phù hợp với nhiều người mà
@Mr Dulo Mình lại thấy bài này post đúng thời điểm, bạn thử chờ xem tương lai mấy năm tới medium format rẻ hơn và người dùng cần chất lượng cao ngày càng xài medium format nhỏ gọn này nhiều hơn, ảnh chụp bởi dòng máy này ngày càng xuất hiện nhiều hơn trong các lĩnh vực đời sống. vì chất lượng nó tốt và nay đã đủ nhỏ để cầm chụp được hàng ngày đó bạn.
Mình vẫn thích canon hơn
Mày vui tính vãi
Medium Format khi mới ra mắt, đa số đều tặc lưỡi khi nghe ns tới hoặc tránh đi vì nó quá đắt đỏ, lên tới vài trăm triệu, dòng rẻ nhất cũng lên tới 180trieu tại thời điểm 2016 khi bạn mình có máy từ nước ngoài về gửi mình nhờ đăng bán hộ. Sau khi mình mãi ko được thì nhận ra với số tiền lớn cho 1 thiết bị chụp như vậy tại thời điểm đó chỉ 1 số ít đơn vị nhận chụp quảng cáo phóng ảnh rất lớn mới mua và vì yếu tố bảo hành nên dù có bán rẻ họ cũng lừng khừng chỉ hỏi chứ ko dám mua. Mua nó đồng nghĩa để sử dụng nó trơn tru cần đầu tư 1 hệ thống máy tính khùng long nữa và đó thực sự là một rào cản lớn với đa số người dùng phổ thông tới người làm ảnh chuyên nghiệp tại thời điểm đó.

- Ngay sau đó là tới giai đoạn nhu cầu ảnh số "chấm" cao bắt đầu được quan tâm và Nikon, canon, sony... bắt đầu cho ra những dòng máy ảnh lên tận 40-50 "chấm" nhưng vẫn là cố nhồi nhét trong cảm biến Fullframe kích thước không đổi để giá cả tiếp cận được với nhiều người tiêu dùng hơn. Nên về chất lượng ảnh là 1 sự cố gắng về công nghệ chứ thực tế vẫn không bao giờ sánh được những cỗ máy medium format thực sự với hệ cảm biến lớn hơn hẳn.

Và rồi qua thời gian với sự phát triển của công nghệ máy tính và thiết bị chụp hình, mình cảm nhận thấy hiện tại bắt đầu tới công cuộc giao thoa giữa dòng máy cảm biến khủng long Medium Format với nhu cầu hợp lý của người dùng phổ thông ví dụ một trong những người tiên phong có bác @cuhiep chủ thớt này. Lẽ tự nhiên vẫn có một tập người có thu nhập&nhu cầu chưa tới đây thì sẽ cho rằng chưa chấp nhận được nhưng con số người chấp nhận được đã và sẽ ngày càng nhiều hơn.

Phải nói rằng, bỏ qua yếu tố công nghệ vi xử lý của máy ảnh và công nghệ cảm biến, thì cảm biến Medium format to hơn fullframe nên dễ dàng nhìn ra những ưu điểm vượt trội của nó là Màu sắc-Diện tích phơi sáng-Độ nổi khối-Độ xoá phông- Độ phân giải...

Tuy nhiên mình Chưa đồng ý với ý kiến của bác @cuhiep về vấn đề bác nói Medium format "Lợi thế về tiêu cự", vì lợi thế này chỉ tồn tại trong một điều kiện so sánh hoàn hảo khi mà các dòng máy Crop, Fullframe, Medium format cùng sử dụng chung hệ lens hệ ngàm như nhau. Và nếu tồn tại điều kiện so sánh hoàn hảo bất khả thi đó thì sẽ dẫn đến cả lợi thế lẫn bất lợi thế của Medium format với với Crop và Fullframe trong các nhu cầu chụp khác nhau. (Ví dụ xài chung 1 lens fix không thay đổi tiêu cự để chụp bán thân thì máy Medium format có lợi thế có thể đứng gần để chụp nhưng máy Crop lại có lợi thế hơn khi đứng xa chụp cho mẫu được tự nhiên hơn mà vẫn ra cùng khung ảnh chụp bán thân đó file mì ăn liền 😆 )

Dù sao cũng cảm ơn một bài viết hay từ 1 trong những người tiên phong với phong trào Medium format nhỏ gọn phổ cập tiêu dùng, rồi sẽ ngày càng nhiều người sử dụng hơn khi mà giá cả ngày càng tốt hơn và cho chất lượng cao hơn.
@nguoivienchinh cám ơn ý kiến của bạn. Đúng là cái lợi thế về tiêu cự nó chỉ đúng với mình thôi. Vì mình dùng duy nhất một ống 50mm trên tất cả các máy ảnh của mình.
@cuhiep Vâng đúng rùi ạ cảm ơn anh đã care.
nsontung
ĐẠI BÀNG
3 năm
bác chụp con GFX này bằng camera gì vậy?
@nsontung X-T4 và ống 50mm
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đẹp quá, con này tầm nhiêu vậy các bác. MÌnh đang dùng Sony nhưng thấy con này đẹp mê, tiếc là hơi to hơn Sony nhưng nhỏ hơn Canon. :like:
Giá khá yêu
@cuhiep con này so với 50r có đáng với cái giá gần gấp đôi không bác?
Mong bác có một bài so sánh
keolac
ĐẠI BÀNG
3 năm
"Các thứ hiện đại khác: ống kính khá rẻ"

Cá nhân em thấy vụ ống kính cho Fuji Medium Format này khá mắc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095