Vì sao mình để thanh dock bên cạnh phải của màn hình

cuhiep
14/7/2021 10:46Phản hồi: 170
Vì sao mình để thanh dock bên cạnh phải của màn hình
Lý do thứ 1 là mình muốn phần hiển thị chính của màn hình dài hơn. Lý do thứ 2 là khoảng cách các thứ trên màn hình đến thanh dock gần hơn. Lý do thứ 3 là mình dùng chuột tay phải. Bình thường thì thanh dock luôn được để ở cạnh dưới của màn hình, khi đó nhìn nó cân đối và đẹp hơn. Tuy nhiên mình đã đổi nó theo ý mình vì mình thấy như vậy là hợp lý và thực dụng hơn. Mình sử dụng macOS, nên có thể một số điều không đúng với Windows nhé anh em.

Lý do thứ 1: cho màn hình dài hơn.

Màn hình máy tính nói chung là dạng rộng. MacBook thì là 16:10, màn hình ngoài to hơn thì thường là 16:9 rồi các màn hình 21:9 nữa. Như vậy anh em thấy là phần dọc của màn hình thường không nhiều nên nếu để dock ở dưới nữa thì tỉ lệ màn hình sẽ càng rộng hơn. Trong khi đó nội dung trên web, email, chát… thì hầu hết là vuốt theo chiều dọc.

Dock bên phải mình sẽ kéo cửa sổ xuống tận mép màn hình. Như vậy thì chiều dọc của cửa sổ các ứng dụng mình hay dùng sẽ được nhiều hơn.

Dock bên dưới thì mình sẽ hy sinh một khoảng cho dock. Trong khi hai bên màn hình luôn là hai bên dư không gian.

Như vậy mang dock sang bên cạnh phải giúp mình sử dụng được chiều dọc của màn hình nhiều hơn. tổng thể về diện tích thì mình sử dụng hiệu quả hơn.

Lý do thứ 2: kéo tài liệu vào app gần hơn.

Anh em dùng macOS lâu năm thì sẽ kéo thả chứ không có open rồi tìm đến file để mở. Và cái Desktop nó giống như cái bàn làm việc, mọi thứ sẽ được lưu về đó và làm việc từ đó. Và mặc định thì các nội dung trên Desktop được canh phải, nên khi anh em để dock ở cạnh phải thì cầm một file hay thư mục kéo và thả vào một app nào đó thì nó là khoảng cách ngắn nhất. Nếu để dock ở dưới hay bên trái thì quãng đường kéo sẽ rất dài.

Mình để các tài liệu làm việc của mình trên desktop. Và mặc định thì các tài liệu đó nằm bên phải màn hình. Với người dùng macos thì màn hình như một mặt bàn làm việc, mọi thứ sẽ ở trên đó. Vì tài liệu nằm trên mặt phải của bàn nên ứng dụng bên phải dẫn đến việc kéo tài liệu vào app gần hơn, dễ hơn.

Nếu tài liệu đi từ cạnh phải xuống dock nơi mà ứng dụng được để thì quá xa.

Quảng cáo

Đi từ cạnh phải sang cạnh trái màn hình còn xa nữa

Lý do thứ 3: dùng chuột tay phải thì dock để bên phải là UX tốt nhất

Mình là người thuận tay phải. Nên mình để dock bên phải, các tài liệu trên màn hình canh phải và con chuột mình cũng bên phải nên nó ở vị trí dễ hình dung nhất, theo mình thì đó là UX tốt nhất. So với việc để ở dưới hay để bên trái thì không tiện bằng.

Magic Mouse bên phải 😁
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình lại vẫn để bên dưới nhưng dùng ẩn, vì máy có 11"6 thôi
@hoangpm Để dưới thì màn hình bị hẹp dưới và trải dài
Mình để bên phải do thuận tay phải và không thấy bị chiếm màn hình do bề ngang rộng
@hoangpm m taskbar bên phải từ thời WinXP Media Center 😃
codaijaso
TÍCH CỰC
3 năm
@Cu Cứng ý hay
@Cu Cứng chuẩn, bên phải cho ai thích để mọi thứ ở màn hình nền, mình để hết trong các thư mục finder rồi nên bên trái tiện hơn nhiều
Ảnh chụp Màn hình 2021-07-24 lúc 19.06.50.jpg
fan apple
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chuẩn cơm mẹ nấu rồi. Like anh Hiệp.
@Lửa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Màn 13" nên để bên phải rồi cho ẩn luôn
@M1R Máy Win lúc tắt cửa sổ, hay tắt nguồn có bị nhầm lẫn ko b?
@Lửa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cunatvechai Ko bác, lúc nào cần đóng tab, cửa sổ nhanh thì mình dùng tổ hợp CTRL + W/ALT + F4 nên cũng ko mấy khi bị nhầm phím windows. Hoặc di chuột chậm chậm vào góc là oke
@M1R m quen dùng chuột, ko dùng phím tắt lắm, kiểu muốn dùng 1 tay ý 😁
do thói quen thôi, mình thấy để ở dưới vẫn tiện hơn, và apple cũng nghĩ như mình thì phải.
Mình để bên trái 😁
buonvimua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương giống tôi, dùng 2 màn hình để bên trái rất tiện
@buonvimua Hihi cùng lí do
anbetuananh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương me too ;))
@Lê Phú Khương Mình dùng màn hình Ultrawide thì để cạnh trái, còn màn 16:9 thì để cạnh dưới 😂
Thanhdc247
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương Thật ra để bên trái tiện hơn. Đơn giản vì đa số đều quen nhìn từ trái sang phải. Nếu để bên phải thì mỗi lần mở app hay tính xài dock lại phải nhìn từ phải qua trái, khá là ngược, gây mỏi mắt
E để bên cạnh trái mà Windows 11 hết cho di chuyển Taskbar rồi 🤣
BOT LOC
CAO CẤP
3 năm
@vn_ninja Vì anh em cãi nhau nên để bên nào MS ghét cố định luôn 1 chỗ, cái này cũng gọi là lắng nghe người dùng đó nhé
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@BOT LOC Buồn quá a
nếu để dock ở dưới thì sắp xếp icon gần dưới là kéo thả vào dock vẫn gần mà
comi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Been there, done that
Để thử 01 lần, biết đâu lại thích!
Đây là desktop của mình. Sạch bong sáng bóng 😁 Và mình cũng để ứng dụng + những thư mục hay dùng bên góc dưới bên phải. Khi đó những file mới lưu trên desktop nó sẽ mặc định ở góc trên bên trái. Ko bị lẫn với icon ứng dụng và cả những file hay thư mục cũ hay dùng trên desktop nữa. Như vậy dễ tìm file và quản lý file mới hơn.
TANG HUY
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhtphuc Thanks bạn. Nhiều lúc nhìn nó simple vầy nó cũng thư giãn chút
Cười vui vẻ
loipt2011
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangvycdnl8 hình nền lấy đâu đẹp vậy bạn chỉ mình với
loipt2011
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangvycdnl8 bạn ơi hình nền b lấy đâu đẹp vậy
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
@TANG HUY Cho mình hỏi là bạn dùng phần mềm gì để hiển thị như widget vậy?
tiderace
TÍCH CỰC
3 năm
Chuẩn rồi, vì màn hình quá dài nhưng nội dung lại chủ yếu cuộn dọc
đúng với người dùng chuột
còn với người chuyên trackpad như mình thì app nào cũng fullscreen và chuyển qua lại bằng vuốt hết, mở app mới thì bật search, nói chung là k dùng dock mấy, nên vẫn để dock ở giữa cho nó cân
@vqt907 Rất thú vị 😁
@vqt907 Làm đc như bạn thì quá tiện nhưng để thay đổi thói quen mười mấy năm dùng theo cách cũ thì khó vl khó 😔
@vqt907 đó là khi bác làm việc với 1 app, còn cỡ chục app một lúc, thì vuốt chuyển qua chuyển lại nó cũng mệt lắm 😔(
@vanlinh2905 Chục app thì nên dùng Windows + số thứ tự
Xài quen và pin các app vô taskbar rồi thì mình thấy dùng cái này nhanh nhất.
Để ở đâu là do thói quen sử dụng mà thôi.
donganh444
TÍCH CỰC
3 năm
Hình như chủ tịch từng chia sẻ cái này bằng trạng thái trên Facebook rồi, like cho bài hoàn chỉnh. Riêng em thì để dock bên phải, nhưng icon thì để y bên trái. rồi xếp theo cột phần mềm và game riêng vì game nhiều hơn phần mềm 😆
matinews
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chủ yếu là UX thôi! Ai thấy tiện thì để! 😁
Em thấy để ở trên là hợp lý luôn đối với sài Windows !! Duyệt web hay mở cửa sổ thấy ở trên nó thú vị hơn !! Nó ở dưới là do thói quen từ đầu !! Chứ như Mac họ để thanh Option ở trên là mặc định thì phải !!
nhiều màn hình thì thấy cái dock của Mac nó ngu vãi lờ.
@angle_squall Ừ, làm cách nào để cái dock này nó hiện ở tất cả các màn hình nhỉ?
Nó chỉ hiện ở 1 màn hình, kéo thả mệt vl
@angle_squall đúng ròi, nó ở có một cái màn hình thôi, tức ghê, đó cũng là lý do mà mình không thích xài nhiều màn hình
@qng171 còn thằng windows thì ngu ở chỗ click ở một màn hình, nhưng nó lại tự động khởi chạy ở cái màn hình chính rồi lại phải kéo qua :3
@vanlinh2905 nó phải làm thế để bảo mật bác :v ví dụ bạn có nội dung trong File bí mật khi trình chiếu mà bấm vào nó lên hết thì lộ hết! làm thế bạn có thể cho người xem nội dung mình muốn cho xem
@angle_squall Mình cũnh dùng 1 màn hình rời (bên phải) và dock mình để bên phải, như thế thì nó sẽ luôn ở bên phải, cả cái windows switcher cũng ở bên phải (nó đi theo dock). Mình dùng bàn phím nhiều nên không quan tâm dock chỉ quan tâm window switcher.
Tưởng mắt chủ tịch có vấn đề bên trái 😁
Cười vô mặt
Hợp lý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019