Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao mình thích các thiết bị của Fitbit?

Pnghuy
15/1/2021 8:41Phản hồi: 113
Vì sao mình thích các thiết bị của Fitbit?
Mình luôn có một cảm tình đặc biệt với các hãng startup về thiết bị đeo thông minh, trước đây là Pebble với Misfit và sau này là Fitbit. Với mình các hãng đó luôn có một sự sáng tạo và mục đích rõ ràng khi làm ra sản phẩm và mình thích sự sáng tạo đó, đôi khi là liều lĩnh nhưng nó lại gây cho mình sự phấn khích.

Fitbit Ionic là sản phẩm mình thích nhất vì nó mang đậm tính mạnh mẽ và sáng tạo của Fitbit

Pebble Time Round màu trắng giống như này là con Pebble cuối cùng mình sử dụng

Mình nhớ ngày xưa khi đeo Pebble Classic hay Pebble Time Round mình cảm nhận được cái sự khác biệt và độc nhất trên thị trường lúc đó. Những chiếc smartwatch của Pebble luôn cho mình sự hứng thú và kích thích khi sử dụng, mặc dù có thể nó thiếu hụt nhiều về các công nghệ tiên tiến như cảm biến đo nhịp tim, SpO2…nhưng với mình nó không phải là điểm trừ, bù lại về thiết kế cũng như mức độ hoàn thiện sản phẩm của các hãng startup đó có thể nói là ngang ngửa với các ông lớn trong lĩnh vực smartwatch. Mình không cần nhiều tính năng đao to búa lớn, với mình smartwatch chỉ cần pop-up được thông báo từ điện thoại, đo đếm các chỉ số cơ bản và pin ngon là được. Chính vì vậy các sản phẩm của Pebble hay Fitbit đem lại cho mình sự hài lòng, thoả mãn khi sử dụng, đặc biệt là thiết kế của nó.

Mãi sau này khi Pebble bị chính Fitbit mua lại và kết thúc sứ mệnh của nó, lúc đó mình không thích Fitbit đâu vì nó đã vô tình giết chết Pebble, nhưng rồi những sản phẩm ra mắt sau này của Fitbit mình cảm nhận được một phần nào đó của Pebble trong đó. Fitbit Alta HR có thể nói là smartband đẹp nhất từ trước tới giờ mà mình từng sử dụng, cách mà Fitbit họ chăm chú vào sản phẩm, từng đường nét được gia công tỉ mỉ sắc sảo chứ không phải dạng làm chơi chơi cho có rồi đem sản phẩm đi bán. Rồi đến Fitbit Versa, Fitbit Ionic đều đem đến một chất lượng hoàn thiện và thiết kế cực kì đẹp, không giống với bất kì một chiếc smartwatch nào đang có trên thị trường. Từ cái thời mà Fitbit Charge 2 thì Fitbit đã đem cảm biến đo nồng độ oxy trong máu vào sản phẩm của mình, đi trước cả Samsung và Apple một thời gian rất xa, từng nằm trong top 3 những hãng làm wearable lớn nhất thế giới…Rồi cách mà Fitbit họ làm phần mềm nữa, rất trực quan và dễ dàng theo dõi các thông tin chỉ số, công nghệ cảm biến nhịp tim PurePulse, theo dõi giấc ngủ Sleep Stages, Fitbit Pay, Fitbit OS… đều mang những nét riêng của mình và không nhiều startup làm được điều đó, đặc biệt là dám cạnh tranh sòng phẳng với Apple và Samsung.

Cảm biến nhịp tim xuất hiện muộn màng trên Pebble 2 và sau đó cả Pebble Time Steel 2 lẫn Pebble Time Round 2 không bao giờ ra mắt...

Nhưng rồi Google lại mua lại Fitbit, mình đã lo sợ rồi thương hiệu smartwatch mà mình yêu thích sẽ lần nữa biến mất khi Google nổi tiếng là hãng chuyên thâu tóm các startup non trẻ rồi đưa nó vào quên lãng sau khi tiếp cận được với các công nghệ lõi của hãng đó, Fossil rồi Misfit là một điển hình. Hiện tại mình đang sử dụng Fitbit Versa và cực kì hài lòng với mọi thứ mà nó mang lại cho mình, giá trị sử dụng và sự khác biệt là điểm mình nhạn được khi dùng Versa, mình hi vọng Fitbit sẽ tiếp tục phát triển và ra mắt sản phẩm đều đều vì lộ trình phát triển của họ còn rất khả quan khi Versa 3 và Sense chỉ mới vừa ra mắt cùng những công nghệ có thể nói là đi trước các hãng khác như cảm biến nhiệt độ da, cải tiến cảm biến nhịp tim… Hi vọng liên minh Google + Fitbit sẽ phát triển nhiều hơn nữa chứ không phải đi vào quên lãng, mình không muốn thấy một thương hiệu smartwatch tuyệt vời trên thế giới này phải lụi tàn lần nữa.
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn nó hao hao blackberry. Haha
@duyvua Mình dùng garming và apple watch. Apple pin chỉ 2 ngày thôi ;)) nhưng nó kết hợp hệ sinh thái hơi ngon
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@denmilu Uh hệ sinh thái Apple thì đồng nhất rồi. Mình thì lại dùng hầm bà lằng, điện thoại Android, mtb iPad, laptop Mac book, desktop thì lại Windows 🤣.
@vrthanh Trước kia là cặp fitbit aw. Hehe
@duyvua Mình cũng có android vsmart. Còn lại nguyên hệ android. À, thêm con garming đài loan 😆
hunglx212
TÍCH CỰC
3 năm
Trước mình cũng thích Fitbit nhưng giờ dùng Garmin
d_chien90
TÍCH CỰC
3 năm
@hunglx212 Mình cũng dùng Garmin nè
hunglx212
TÍCH CỰC
3 năm
@d_chien90 Bạn đang dùng lại nào, mình dùng 6S
d_chien90
TÍCH CỰC
3 năm
@hunglx212 Hồi đó eo hẹp tiền nên xài vivoactice 3 bác ơi. Đẹp quá!
hunglx212
TÍCH CỰC
3 năm
@d_chien90 Mình cũng định mua cái vừa tiền nhưng đợt đó km nên máu quá xúc luôn
tigerboy
TÍCH CỰC
3 năm
@hunglx212 Mình cũng thích fitbit sau thấy nó bắt mua premium mới xài được toàn bộ chức năng nên cứ Garmin mà tới.
Nhớ mãi ngày pebble gọi vốn, góp cho nó 100 sau nó gửi cho bản đặc biệt gọi vốn, đeo cứ thấy oai oai 😆
chỉ thích Pebble nhất, tiếc con time round 2 chưa kịp ra thì bị fitbit mua lạ, quá chán
Giận
@Lehiepkhach1990 😆 tức là ông nhận nói vớ vẩn lạc đề rồi đúng ko 😃) tự nhiên nhảy vào sau, xong đọc cmt còn méo chính xác rồi nói như thật 😃) bị nói lại thì vòng vo mãi đúng 1 chuyện 😃)
Đùa chứ đã nói "quan điểm cá nhân là tôi thích thì kệ tôi" lần thứ N rồi mà có vẻ ko hiểu tiếng Việt 😃) thích gì kệ người ta, lôi ra phân tích ra vẻ hiểu biết lắm 😃)

khéo lại clone của bố cmt ở trên 😃) thôi cho các bố thắng đấy, sướng nhé, đây cũng chả rảnh đi đôi co mãi với mấy ông cùn
@taudayma Nói ít làm nhiều sai nhận sửa kêu gào chi vậy . nói ra giờ muốn rút lại à .vô diễn đàn nói cho đã rồi kêu quan điểm cá nhân
@Lehiepkhach1990 ?????? sai ???
tôi nói tôi thích pebble là tôi sai ???
tôi nói ĐA SỐ người dùng smartwatch KO DÙNG HẾT các chức năng tdtt trên đồng hồ là sai ??
bạn có hiểu toàn bộ câu chuyện ko vậy ? đọc hết toàn bộ 1 lượt đi rồi quay lại đây, tôi ko xóa 1 cmt nào đâu
@taudayma Cãi tào lao vậy nó bán mình ngon á . diễn đạt tùy tiện nói ko chịu nghe
Vẫn còn nhớ cái thời thèm thuồng được sở hữu Fitbit Ionic
mrHz
CAO CẤP
3 năm
Từ hồi dùng Garmin thì mình cất tủ Fibit, Fibit đeo cho đẹp thì được, chứ dùng để chơi thể thao hay theo dõi sức khoẻ thì ko chuẩn tí nào, pin lại nhanh hết
d_chien90
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr HUzG Gamin chuẩn xác hơn à bác?
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
3 năm
GG là công ti công nghệ làm phần mềm là chính. Thế thì họ làm phần cứng làm gì ? Để nghiên cứu sản phẩm và làm tham chiếu cho phần mềm nên có thì rồi nó cũng nhi phần cứng khác của GG thôi tốt nhưng không đẩy mạnh.
Fitbit nó có cái đẳng cấm của thiết kế. Tự nó một đường nét, một văn hoá, không trùng ai và đẹp, sang, mạnh mẽ
VA20
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ptp49 Nhắc @cuhiep là được rồi, ai lại chửi thì quá lắm. 😃
khanhhung271
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep vậy chắc bác đọc bác cũng hiểu bác sai chỗ nào đúng k? Sửa khó lắm hả bác? Hay người có tiền nói gì cũng đúng nhỉ
@cuhiep Cái từ rổi là cố tình hay bộ gõ mac nõ thế hở anh 😆.
Chiếc áo không làm nên thầy tu. Nhất là thầy tu ngu. 😅
Trọc phú thường là thích thể hiện!
Mình dùng garmin 5s plus và rất hài lòng với em nó
Tuyệt vời
Đã bị mua lại và merge vào mảng create and wearable của Google.
ngghuyy
CAO CẤP
3 năm
Bà của người yêu mình xài con versa 2. Kết nối với iphone, nó lỗi đến ngớ ngẩn luôn. Update firmware gần 4-5 tiếng, tới 99% nó lại reupdate, nói chung là cắm sạc gần 4 ngày ko xong, phải chat với hỗ trợ của fitbit mới thoát. Lại cái không hỗ trợ tốt IOS nữa. Mình thì không mê cái sản phẩm điện thoại cao cấp đó đâu nhưng đã ghi hỗ trợ IOS thì làm cho ngon, không thì đừng treo đầu dê bán mà không bán thịt chó
Ghét fibit ở chỗ không hỗ trợ phông tiếng Việt
trong thiết thế mặt vuông của thiết bị đeo thông minh thì chiếc Fitbit Ionic công nhận đẹp nhất, mình cũng rất thích chiếc này
Fitbit sang và đẹp nhưng phần mềm bị hạn chế nên đôi khi gây khó khăn cho người dùng.
LouTran
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanbida Nhìn mê quá bác ơi !
Long NHT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trích: "Google nổi tiếng là hãng chuyên thâu tóm các startup non trẻ rồi đưa nó vào quên lãng sau khi tiếp cận được với các công nghệ lõi của hãng đó" -> theo mình thì chỉ còn là vấn đề thời gian đối với Google thôi.
Đã dùng Ionic và thấy phần mềm, phần cứng đều rất ngon. Tuy nhiên khi nó thuộc về Google mình sẽ dè chừng hơn với bộ đôi này. Hiện đang dùng Garmin và yên tâm với hãng này hơn cả
khalaking
TÍCH CỰC
3 năm
Vì mình có tiền, đơn giản. Thử ko có tiền xem có miband làm tới ko
voanhthoai
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không hiểu sao hồi đó post con fitbit ionic lên group smartwatch, cả group nó chê tơi tả. Bó tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019