Vì sao mình vẫn quay lại đồng hồ Seiko SNK805 automatic bên cạnh apple watch 6 hay xiaomi band 6
một nămBình luận: 13
Vì sao mình vẫn quay lại đồng hồ Seiko SNK805 automatic bên cạnh apple watch 6 hay xiaomi band 6
Trước đây, mình được tặng chiếc Seiko automatic này (tay nhỏ dùng size 37. Nhưng vì nếu mình chẳng may không lắc hoặc ít vận động, đeo nó không đủ thời gian để nó chạy thì giờ bị sai => nên mình không đeo nó trong một thời gian dài (tới giờ).

Mình chuyển sang dùng aple watch để trải nghiệm smart watch (trải nghiệm cũng rất ổn). Cũng chỉ vì không muốn ngày nào cũng phải sạc nên mình có thử sử dụng thử Xiaomi band 6 (14 ngày không phải sạc là có thật).

Nhưng giờ có lẽ mình thấy bị bão hòa với smart watch (vì nó quá ồn ã): notify email, message, nhắc việc, ngồi quá lâu, blah blah… (tất nhiên mình có thể tắt nó, nhưng nó đôi khi làm mình hơi stress); ii) mình vẫn phải sạc các đồng hồ thông minh; iii) có quá nhiều đồng hồ thông minh nhưng mình thấy nó vẫn chưa đạt tới mức độ mình yêu cầu (ví dụ: không phải sạc nhiều, phải hoàn hảo về phần mềm giống hệ sinh thái apple, đẹp hoặc fashion…) hoặc chỉ đơn giản là mình cần biết thời gian và không phải để tâm về nó (ví dụ: không phải sạc, không sợ bị sước, đừng làm phiền mình quá, hãy để yên cho tôi vì tôi không cần phải nhắc nhở, vì tôi cần cuộc sống và không gian riêng, bay bổng riêng….). Có lúc mình chỉ xem giờ bằng điện thoại và không đeo cái gì cả…

Nhưng nhiều khi rút điện thoại ra xem thì không tiện và mình chỉ cần biết thời gian và ngày tháng => Vậy là mình quay lại Seiko con đồng hồ chỉ có chức năng thiên phú (mình lấy tạm một vài hình trên mạng):

và hình thực tế của nó
Sơ qua về chiếc đồng hồ này:
  • Với dây đeo bằng vải màu xanh lá cây, được đóng bằng khóa truyền thống, mặt số cũng màu xanh khá phù hợp với màu vải và màu da tại chốt khóa (màu hợp mệnh của mình). Mặt số có kim màu bạc (sơn dạ quang). Sau lưng nó là máy tự động - giữ cho chiếc đồng hồ có thể chạy mà không cần pin. Không quá hầm hố cũng đủ đơn giản và tinh tế.
  • Kích thước: 37mm, chiều dài dây đeo 7inch
  • Chống nước ở độ sâu 30m (chịu được nước mưa, rửa tay, ngâm trong thời gian ngắn… nhưng không phù hợp để bơi lội)

Mình muốn nhấn mạnh những cái tưởng như rất đơn giản của chiếc đồng hồ này mà những smart watch chưa thể giúp cho người đeo, là mình, cảm thấy thực sự thoải mái. Ví dụ:
  • Nó chỉ là cái đồng hồ nhắc mình ngày và giờ. Mặt đồng hồ thì nhìn, liếc kiểu gì cũng ra số không cần phải kiểu always on hay cử chỉ đưa tay lên nhìn… Một cái mà mình thấy vô cùng thích đó là dạ quang khi tắt điện, nó chỉ đủ sáng lờ mờ cho mình nhận ra là mấy giờ mà không ảnh hưởng tới giấc ngủ (nếu chợt tỉnh giấc), apple thì có điều chỉnh độ sáng nhưng đôi khi cơ thể nhạy cảm vẫn làm mình thấy tỉnh hẳn thậm chí không ngủ được – không hiểu sao; còn xiaomi thì thôi chói cả mắt, thỉnh thoảng còn nháy nháy sáng hay làm cái mẹ gì không biết – chắc để kiểm tra xem mình có đeo nó không hoặc nhịp tim của mày là gì, mày ngủ có ngon không…
  • Đây là chiếc đồng hồ cơ tự động không chạy bằng pin mà được cung cấp năng lượng tự động nhờ chuyển động của cánh tay người đeo. Một vài mẹo nhỏ để đồng hồ có thể chạy chuẩn mà không cần phải lo lắng: để đồng hồ này chạy chuẩn thì đeo nó 8h trở lên (theo khuyến cáo của nhà sản xuất), hoặc lên dây cót thủ công cho lò xo chính bằng cách xoay núm vặn. Hoặc mua thêm bộ lên dây đồng hồ tự động (cái này mua riêng trên mạng nhiều lắm nhé cũng không đắt) nó sẽ xoay đồng hồ cho mình giống mình vận động để đồng hồ cơ không bị chậm và lên dây đều vào mỗi tối.
Nó được phát triển dựa trên sự kế thừa kinh nghiệm, đổi mới về độ chính xác, mài dũa tinh xảo trong hơn một thế kỷ, với hãng Seiko thì khởi đầu là do ông Kintaro Hattori và sau này là các thế hệ khác khi đã trở thành tập đoàn lớn.
13 bình luận
Sao bản 37mm nãy mãi không thấy cho lên bộ máy mới 4R như con 39mm nhỉ ? thêm dừng kim + hacking nữa cho ngon 😔
Máy con 7S26 này cũng đã cũ lắm rồi
@cumhencui E cũng không biết rõ về máy móc cho lắm. Nhưng cũng có thể máy nó không được tốt như các con đồng hồ cơ khác nên nó cần mình vận động và đeo nó thường xuyên hơn chăng.
@cumhencui Có ông anh trên nhóm độ con bản 37mm này lên kính Saphia + hacking stop
@cumhencui Mua bản fake đi là có máy 4R nha 😆)))))
Cái này thì mua đồng hồ casio điện tử cho nhanh, chính xác, không phải chỉnh giờ, chỉnh lịch, không phải bảo trì lau dầu
Cho xin kinh nghiệm đi lau dầu cho đồng hồ cơ đi bro. Em dùng Seiko SSA365J1
Mình có 1 chiếc mua hồi 2015, đến giờ vẫn đẹp nguyên gần như k có vết xước. Chưa bao h lau dầu luôn
@biahoi5ngan bán không ạ?
Nhu cầu như của bạn thì chơi đồng hồ quartz thôi k phải quan tâm sạc vài năm thay pin 1 lần k bao h sai giờ kể cả k đeo k chỉnh kiểu dáng thì muôn vàn có cả giống hệt đồng hồ cơ giá cũng từ vài trăm nghìn đến vài chục triệu đủ các loại thương hiệu
ndohoa
ĐẠI BÀNG
một năm
Giá rổ thế nào và mua ở đâu vậy bác? Em cũng thích mấy dòng văn phòng nhẹ nhàng, không hầm hố kiểu này
@ndohoa cũng cần tt như b 😃
Mình dùng Seiko 5, đặt mua ở Nhật, mua vào mùa dịch cúm Tàu rất căng thẳng ở SG, hơn 40 ngày mới nhận được hàng. Đang dùng, rất là ok,
có chỗ nào uy tín bán mẫu này k mấy bác, mình cũng thích 1 con bụi bặm đơn giản như này

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019