Vì sao mua ổ SSD 500GB mà Windows chỉ nhận được có 465GB?
QuanNDD
4 nămBình luận: 129
pbtonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
ổ 2Tb nhận có 1,8Tb, mất cmn 200Gb 😔(
datltq
ĐẠI BÀNG
4 năm
1 là giới sản xuất tính 1000 byte = 1 KB, chứ k phải 1024 byte. Tương tự với MB, GB. Đó là lần hụt đầu tiên, và cái này hụt kha khá, dung lượng càng cao hụt càng nhiều.
2 là phải để dành 1 phần dung lượng cho file system (FAT, FAT32, NTFS, EXFAT, EXT4...). Đó là lần hụt thứ 2. Cũng tương tự 1, đĩa càng lớn hụt càng nhiều.
3 là cho provisioning, cái này tuỳ chọn.
nguyenquan1
ĐẠI BÀNG
4 năm
đăng nhập phát chửi thành viên nào phọt ra được câu trên.
hệ đo lường SI có 7 đơn vị cơ bản, và trong đó không có đơn vị byte hay kb, MB, ... hoặc tương tự như vậy.

cái này không phải ngu.
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenquan1 Đúng là SI chỉ có 7 đơn vị cơ bản, không có byte...Tại bác chủ thớt dịch không rõ, chính xác là khi chuyển đổi ra tiền tố "mega" của SI thì nó là nhân với 10^6 mà thôi. Nên nó lệch với cách tính dung lượng theo IEC.
ntdpro
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thông tin trong bài đúng nhưng chưa đủ. Sự khác nhau giữa Mebibyte vs Megabyte chỉ đóng vai trò phần nhỏ thôi vì nó gần bằng nhau (chênh 2.4%), không thể tạo ra sự sai khác lớn tới gần 10% như thường thấy được 😆
@Duong_Act Lên TB nó mất hẳn gần 10%
@nịnastorm Đúng rồi. Lên hàng T là bậc thứ 4 rồi. Sẽ mất ~ 9.9%.
@ntdpro @ntdpro : Bác đọc kỹ bài chưa mà bác đã bảo là đúng, em thì em thấy sai trầm trọng đấy. Em có viết comment ở bên dưới để chỉ ra cái sai của bài viết
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nịnastorm đúng rồi bạn 1,204x1,024x1,024x1,024=1,0995. 1TiB=1,0995TB
hồi trước nghe thằng sửa máy tính nó bảo là viruss nó ăn vợi
đúng là gà thật
@daotruong94 em còn ngu hơn bác là nghe vậy xong cài bkav về quét đấy. Ai cũng có thời làm gà mà
Kocoji
TÍCH CỰC
4 năm
Như bác moder viết thì hụt hơi bị nhiều, 108GB lận 😁.
... E coi lại hình thì ổ là 400GB
QuanNDD
CAO CẤP
4 năm
@NobiNoki sorry bạn, chính xác ssd này 400 gb thôi. trước giờ mình cứ nghĩ nó 480 gb. đồ được tặng nên cứ thế xài, ko để ý lắm.
Kocoji
TÍCH CỰC
4 năm
@QuanNDD Nhất bác rồi, được tặng hẳn ổ Intel PCIe.
Vụ này hồi đó cũng bỡ ngỡ, sau đó tìm hiểu mới biết. Mà cái đó dù sao cũng chấp nhận đi. Chứ giờ điện thoại để rom 16gb mà thực chất còn trống giỏi lắm 10gb thôi, cái đó mới là đỉnh cao của quảng cáo
gen4
Trứng
4 năm
Cho e ngoài lề chút, con này hôm nay giá nhiêu vậy Ad
QuanNDD
CAO CẤP
4 năm
@gen4 chả nhớ. mình mua trên amazon, đợt giảm giá nên khá rẻ.
Một lý do nữa là OS nó chia ổ cứng thêm vài phân vùng hệ thống, backup và mặc định những phân vùng này bị ẩn. Nên những cái ta nhìn thấy đã bị trừ những phần bị ẩn đi rồi.
@Duong_Act Chuột phải vào "My Computer" chọn Manage Rồi chọn Diskmanagent nó sẽ show cho bác dung lượng ổ cứng chính xác mà Windows nó nhận được kể cả bác có chia nhiều phân vùng, ẩn hay xóa...
O nay cam PC thuong duoc ko nhi ?
Rắc rối thật
hungchv
ĐẠI BÀNG
4 năm
giảm bớt chi phí kaka
Eldimio
CAO CẤP
4 năm
Hồi học sơ khai tin học thày cũng nói vấn đề này rồi, là chiêu trò marketing của các hãng bộ nhớ. Còn riêng về RAM là yêu cầu kỹ thuật, là bộ nhớ dành cho CPU, nó phải chính xác đến từng byte, và tuân theo hệ 1024. Nó không dành cho người dùng, vốn quen với bội số 1000.
Có cái này cũng thắc mắc, k biết thì tra google. Tại sao các ông k ví dụ xái thẻ nhớ 8GB nhưng chỉ có 7,4GB thôi.
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
Trong kinh doanh phải dùng chiêu trò các kiểu, tung hỏa mù để người tiêu dùng 'lầm tưởng'. Không riêng dung lượng ổ cứng, mà còn nhiều thứ khác
Ví dụ như máy ảnh nhiều megapixels thì đẹp hơn, VGA dung lượng cao thì mạnh hơn, chip xung cao nhanh hơn.
Pin sạc dự phòng cũng đang dùng đơn vị mAh để quảng cáo mà đúng ra phải dùng Wh mới thể hiện đúng dung lượng cục pin
zeha219
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhân tiện cho mình hỏi là giới hạn công nghệ nào khiến cho việc thay thế ổ cứng bằng ram để có tốc độ cao chưa được hiện thực hoá?
Bác thớt viết bài sai căn bản rồi. Nếu đã viết để hướng dẫn hay để giúp mọi người hiểu các khái niệm hay để phân biệt hoặc để có thể đi chém gió thì người viết bài phải am hiểu và phải tìm hiểu thêm thông tin thật chính xác trước khi viết bài vì bài này là bài để anh em không còn bị nhầm lẫn các khái niệm cơ bản như bác đã viết
Thứ nhất: Đơn vị cuối cùng người ta tính là B (byte) Chứ không phải là MB (Megabyte) như bài viết. Cho nên nếu quy đổi từ cách tính dung lượng của nhà sản xuất ra dung lượng hiển thị trên Windows thì chúng ta phải tính ra đến B nghĩa là 1GB = 1024MB = 1048576KB = 1073741824B. Như vậy đổi một cách đơn giản nhất dung lượng ổ cứng từ cách tính của nhà sản xuất ra dung lượng theo cách tính của bác Bill thì chúng ta chỉ việc lấy dung lượng ổ cứng theo nhà sản xuất công bố chia cho 1,073741824 (Một phẩy không bẩy ba ... nhé các bác) thì sẽ ra dung lượng ổ cứng mà các bác xem được trên Windows
Thứ 2: Lấy ví dụ ổ cứng SSD 128GB trong Windows sẽ nhận là 128:1,073741824 = 119,21GB. Tương tự ổ 500GB sẽ hiển thị là: 465,66GB. Ổ cứng 1TB sẽ hiển thị là 931,32GB
Chứ không có chuyện là chia cho 1,048576 như bác thớt đã viết. Mà cái này nói vui thôi nhé. Các bác bấm lại hộ em máy tính xem 400 : 1,048576 có phải = 381,47GB ko? Và 400 : 1,073741824 có phải = 372,53GB không? Em ko hiểu bác thớt có bấm lại máy tính không hay là bài viết này bác quên cái gì đó hoặc đang viết bài thì gấu đòi ấy mà bác viết sai khá nghiêm trọng
Thứ 3: Em nghĩ bác nên sửa lại cho anh em đã và đang hoang mang không phải hoang mang thêm nữa. Để cho anh em đi chém gió thật sự tự tin với kiến thức và khái niệm chính xác. Và mong bác nào trong ngành IT hoặc bên kỹ thuật máy tính nếu có xem qua cũng nên góp ý để bài viết thật chính xác và chất lượng, chứ nếu không em nghĩ nhiều bác cứ chia như như bác thớt thì có ngày lại đền khách ốm mất thôi!
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nghiemvanvuong Úi trời, chỉ cần đơn giản:
Metric ra IEC
0. B ra iB thì chia cho : 1.024^0
1. kB ra KiB thì chia cho : 1.024^1 *chú ý là kB với k là chữ thường, không in hoa.
2. MB ra MiB thì chia cho : 1.024^2
3. GB ra GiB thì chia cho : 1.024^3
4. TB ra TiB thì chia cho : 1.024^4
5. PB ra PiB thì chia cho : 1.024^5
6. EB ra EiB thì chia cho : 1.024^6
7. ZB ra ZiB thì chia cho : 1.024^7
8. YB ra YiB thì chia cho : 1.024^8
-----
Lưu ý chuẩn RAM thì họ sử dụng JEDEC (kí hiệu KB,MB,GB thì nó vẫn là hệ theo cơ số 2)
Bonus thêm: Cách đơn giản nhất để xem chính xác Windows nhận ổ cứng dung lượng là bao nhiêu là chúng ta chỉ cần Click chuột phải vào "My Computer" chọn "Manage" Rồi chọn "Disk Managent" nó sẽ show cho các bác dung lượng ổ cứng chính xác mà Windows nó nhận được kể cả bác có chia nhiều phân vùng, ẩn hay xóa...

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019