Vì sao mua ổ SSD 500GB mà Windows chỉ nhận được có 465GB?

QuanNDD
24/9/2018 6:31Phản hồi: 129
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ehhh thiệt hả? Giờ mới biết :eek:
Cái này mình cũng biết rồi, ai biết thì cũng tính như vậy hết mà như tốc độ mạng cũng có kiểu tính dễ gây nhầm lẫn 😃
Bài viết của bác thớt rất hay. Thanks
mimosa1805
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy thánh mua đồ trên mạng, mua thẻ sd16Gb vô comment phản hồi là lừa đảo ghi 16GB điện thoại ghi có 14Gb lừa đảo, rồi cho 1, 2 sao. Mé bán hàng cho tụi óc bò thật nguy hiểm, trong khi đó là kiến thức căn bản khi học trên trường
BarryAllen
ĐẠI BÀNG
6 năm
quan trọng là có thể lưu trữ được theo dung lượng nhà sx ghi hay theo dung lượng máy hiển thị 😁
Win tính 1 kiểu, các nhà sản xuất thiết bị lưu trữ tính 1 kiểu thế thôi. Cơ mà đọc comment trên các trang bán hàng vẫn có rất nhiều người ý kiến 😁
Mình thấy là nhà sản xuất cố tình tính như vậy thôi. Để ăn gian dung lượng, tạo cảm giác cho người dùng. Chứ ví dụ như bộ nhớ Trong của điện thoại, Cộng 2 phân vùng lưu trữ lại thì đúng bằng dung lượng công bố!
Mình nhớ lúc mình tìm hiểu chừng 20 năm trước thì:
1Gb = 1024Mb
nhưng nhà sản xuất thì tính 1Gb = 1000Mb nên có sự chênh lệch như vậy
chắc kiến thức cũ rồi :oops:
qlequyq
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hồi xưa bán máy tính xách tay, khách đặt con vaio 1Tb, khi nhận máy kiểm tra ko đủ. Giải thích cở nào cũng không chịu nhận máy vì ko đủ như cam kết. Ôm trọn gần 20 củ.
@qlequyq E cũng gặp khách như bác nhưng e chỉ giải thích đơn giản dễ hiểu, vị khách cũng ko nhận máy nhưng đã đặt cọc 2tr. E chỉ nói với anh ta rằng nếu như anh tìm được con lap nào ổ cứng đúng đủ 1TB như mã anh đã đặt hay 1024GB đem về chỗ e thì e sẽ trả lại 2tr và biếu luôn anh con laptop này ko lấy tiền. Và kết quả là e ko phải ôm bom như bác
Cái này là chiêu trò kinh doanh mà thôi, vừa ăn bớt đc dung lượng, vừa tiện cho việc quảng cáo.
Chả nhẽ chạy quảng cáo 512G là 1 rổ số lẻ đằng sau thì người tiêu dùng sao mà thấy đc.
đọc xong chả hiểu gì hết, hệ SI tiêu chuẩn là gì thế mọi người, mình chỉ biết 1GB = 1024 MB mà mod chỉ hồi đọc loạn luôn.
Lewisphi
TÍCH CỰC
6 năm
“À, bây giờ thì em đã hiểu” ;))
xrokhanx
ĐẠI BÀNG
6 năm
theo mình biết thì có các nguyên nhân:
1. Do đổi từ Mb qua Gb
2. Do HDD phải lấy 1 phần nhỏ cho firmware.
3. Do dịnh dạng của HDD (phần sử dụng được)

MOD thì nên nghiên cứu kỹ hơn. Đừng ghi bừa kiếm bài.
chụp 3 cái hình, cái nào cũng cho thấy Win tính dung lượng đến tận byte nhưng ông Mod chỉ chia tới MB. Thua
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
6 năm
Úi trời, chỉ cần đơn giản:
Metric ra IEC
0. B ra iB thì chia cho : 1.024^0
1. kB ra KiB thì chia cho : 1.024^1 *chú ý là kB với k là chữ thường, không in hoa.
2. MB ra MiB thì chia cho : 1.024^2
3. GB ra GiB thì chia cho : 1.024^3
4. TB ra TiB thì chia cho : 1.024^4
5. PB ra PiB thì chia cho : 1.024^5
6. EB ra EiB thì chia cho : 1.024^6
7. ZB ra ZiB thì chia cho : 1.024^7
8. YB ra YiB thì chia cho : 1.024^8
-----
Lưu ý chuẩn RAM thì họ sử dụng JEDEC (kí hiệu KB,MB,GB thì nó vẫn là hệ theo cơ số 2)
Guadiola
TÍCH CỰC
6 năm
Thẻ 16GB dung lượng còn 14GB khi bỏ vào máy 6240488541214592657 (1).png
hcoi !
TÍCH CỰC
6 năm
Hồi còn gà mua con ỗ cứng về thế mở info lên xem méo nào ko như hãng ông bố..., lên mạng search mới biết mình quá GÀ ! Còn chửi nhầm người ta nữa ý... 😃😃😃
mótfonetui
ĐẠI BÀNG
6 năm
Do hãng nữa
Bọn sam chơi 1g có 768mb toshiba nó 1023mb
Chả hiểu nổi
tranduymb
TÍCH CỰC
6 năm
Vậy cái ổ ssd 120GB của mình phải đc 114GB chứ, sao có 110GB nhỉ. À có lẽ nó chia một ít để làm phân vùng boot 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019