Vì sao nên dùng bộ gõ Tiếng Việt mặc định của Mac?
khan911
2 thángBình luận: 142

1. Text Expansion

Mac cung cấp cái tool gõ tắt cực kỳ tiện, hỗ trợ Anh Việt Tàu Nhật và 108 các thể loại ngôn ngữ kể cả emoji. Cái lợi là đồng bộ icloud nên xài chung với iphone/ipad rất tiện. Nhập từ mới vào sẽ cùng lúc dùng đồng thời cho tất cả các thiết bị, vừa khỏe vừa tiện.

2. Linh hoạt chuyển đổi layout tùy app đang dùng

Cái này ông nào code nhiều thì sẽ hay bị. Đang gõ lệnh terminal bằng tiếng Anh ngon lành tự nhiên đùng cái vợ nhắn tin. Lật đật Cmd+\ chuyển bộ gõ qua tiếng Việt để trả lời vợ không quên kèm câu chúc ai lớp du chu cà mo thân thương. Sau đó lại Cmd+\ chuyển lại tiếng Anh để dùng tiếp terminal không là lát sẽ sinh ra một loạt ký tự siêu hình mà từ người tới máy chả thằng nào hiểu.

Lúc này Keyboard Maestro sẽ là cứu tinh. Chọn một list những app và set bộ gõ tiếng Anh làm mặc định. Tương tự cho một list nằm bên họ tiếng Việt. Sau này chuyển qua chuyển lại cửa sổ không cần bấm phím tắt. Làm việc bớt đi một nỗi lo, cuộc sống sẽ bớt đi một nỗi niềm.

Bạn có bị gạch chân chữ không? Mình khó chịu cái đó nên dùng bộ GoTiengViet

Còn cái bảng gõ tắt thì vẫn dùng bảng của macOS song song với GoTiengViet được
@huynguyenayp Gotiengviet đi bạn 😁
tohaitrieu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@spamspam System Preference -> Keyboard -> Text -> Uncheck smart Quotes and Dash.

Nếu không được, dùng tính năng viết tắt thay ' bằng cái dấu như bạn cần.

Done
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
Không phải cái đó rồi bạn, ý mình là nếu mình gõ ký tự ` (phím ngay dưới nút ESC ấy) thì sau đó mình không gõ tiếng Việt được.

Ví dụ mình muốn gõ `Tiếng thì mấy phần mềm gõ tiếng Việt chỉ ra là `Tieengs

Nó thế này

https://share.getcloudapp.com/OAuWLlRj
Screen Recording 2020-12-02 at 11.53.32 PM.mp4
share.getcloudapp.com
vietanhtr
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Duy Luân Gõ tiếng Việt em bị lỗi rất dở hơi là lúc vừa gõ tiếng Việt với tiếng Anh, ví dụ gõ Airpods lúc bấm ký tự "r" nó sẽ thành "Aỉ", sau đó bấm một lần r nữa để nó thành Air thì nó lại thành Aair. Kiểu vậy, nói chung là rất khó chịu.
khan911
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Duy Luân

Test trên Safari, iMessage, Word, Note thì cái gạch đít ấy trên Big Sur mất rồi nhé.
Screen Shot 2020-11-28 at 08.30.59.png
Screen Shot 2020-11-28 at 08.29.49.png
@khan911 Free ạ. Nguy hiểm quá @@ mình có là product của nó không vại.
Kỳ này dùng evernote cũng thấy update lẻ tẻ quá
huygapro
TÍCH CỰC
2 tháng
@khan911 Mấy năm rồi không thấy gạch chân nữa
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
@Tên Hiển Thị Vì lý do công việc, mình không thể dùng Safari thay cho Chrome nên bỏ đi, khi nào nó hoạt động trên chrome ngon lành như bên thứ 3 thì mình xem lại sau 😁
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Thử ngõ tiếng Việt trên BigSur Safari nè. 'Tiếng Việt' -> Ngon
Screen Shot 2020-11-30 at 10.19.21.png
khan911
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Duy Luân

Nếu đang dev thì khoan hẵng lên vì cái brew nó đang lỗi chưa support Big Sur. Cái Bartender cũng chập cheng chưa mượt được như Catalina. Mở zoom lên vuốt 4 ngón mà cũng lag vãi ra.
@khan911 bartender là cái app ẩn hiện icon trên menubar à? có bản 4 tương thích với big sur rồi mà
@khan911 Mình đợi 2-3 tháng nữa mới lên 😆
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
@Duy Luân Quất đi bác ơi, em cũng là dân dev. Em dev từ mobile đến frontend, backend và không thấy có vấn đề gì về khoản công việc cả 😁
@spamspam Mình cũng còn nhát tay 😆
mrche_a1
TÍCH CỰC
2 tháng
Xài EVkey quen rồi. Cái vụ gạch chân chữ khó chịu quá không xài mặc định lâu rồi.
Mình cũng sử dụng này. Ko cài thêm cái khác phiền phức
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
Dùng mặc định thì phiền phức suốt ngày, ngày này qua tháng khác.
Cài thêm thì phiền phức 5 phút ;)
huygapro
TÍCH CỰC
2 tháng
@MinhTriND Mình cũng xài mặc định. Bàn phím là cái dễ đánh cắp thông tin nhất
Mình cũng xài trên mac. Không nhất thiết cài thêm
Mình xài bộ mặc định, ngon chuẩn không bị sai trính tã nhé.
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
@caffeinezzZ Liên quan gì đến chuyện sai chính tả, mình cài phần mềm ngoài mà có bị xai trính tã bao giờ đâu 😁
@spamspam 😁
@caffeinezzZ Công nhận mình thấy vào tinhte hiém khi thêý ai gó sai chíng tả cả ..
hipppo
TÍCH CỰC
2 tháng
Gõ trên Chrome như cực hình.
Nên dùng vì bộ gõ này được tác giả UniKey tặng "phờ ri" cho Apple
kirimaru89
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bộ gõ mặc định:
- Gạch chân rất khó chịu.
- Thỉnh thoảng bị mất nguyên 1 dòng chả hiểu tại sao.

Dùng EVKey không bị mấy lỗi trên, đồng thời cũng có cái "Loại trừ ứng dụng" dùng tương đối tiện, không phải chuyển qua lại giữa tiếng Anh/Việt nên cũng tiện 😁
Mình dùng openkey, thích nhất chế độ tự nhớ lịch sử sử dụng ngôn ngữ theo từng app
Từ ngày xài Macbook thì mình không còn cài bộ gõ Tiếng Việt nữa, cái mặc định là ngon rồi!
@Enzo Le Vậy bạn cài EVKey thử đi là nghĩ lại cho mà xem. Bộ gõ mặc định chuối quá nên mình hồi mới xài mac vài lần bỏ luôn
ohcactus
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@NDL98_107 mình cũng thấy EVKey ngon hơn, cơ mà một số người không hay gõ tiếng việt lắm nên không thấy bất tiện với bộ gõ mặc định, ví dụ như coder. chứ những người công việc phải soạn thảo văn bản nhiều thì chắc không ưa nổi.
@Enzo Le Mình cũng ráng dùng thử nhưng cũng phải chuyển qua Gotiengviet.
@NDL98_107 Ok, để mình thử xem! 😃
zcmgyu
TÍCH CỰC
2 tháng
Gạch chân thì chẳng care lắm, nhưng lỗi tự xoá chữ thì ngu chịu không được
@zcmgyu Yup. Nhất là gõ chữ word online @@
vietanhtr
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cái Keyboard Maestro này bật ở đâu vậy bạn?
@vietanhtr App ngoài bạn, mua đâu 30$ thì phải.
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
Bộ mặc định khi gõ có gạch chân rất khó chịu về thị giác mà còn khó chịu về tính năng.

Ví dụ mình định gõ "Tiếng Việt", mình lỡ gõ "Tiếng Viết", mình sẽ xoá lui để sửa lại dấu cho "Việt" nhưng thực tế là không được. Mình phải gõ lại nguyên chữ "Việt", nếu là phần mềm khác thì chỉ cần đặt con trỏ ngay sau chữ t và gõ j là xong,
khan911
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@spamspam Là sao không hiểu :v

https://share.getcloudapp.com/4guOzWBW
Screen Recording 2020-11-28 at 02.34.42 PM.mp4
share.getcloudapp.com
faq21106
TÍCH CỰC
2 tháng
@khan911 Là thay vì phải xóa chữ "ế" gõ lại thành "ệ" như bạn, thì chỉ cần gõ chữ j (để sửa thành dấu nặng) là được
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
@khan911 Trước hết phải thanks bạn mà mình biết đến cái app quay màn hình kia 😁

Sau đó bạn xem cái này nha https://share.getcloudapp.com/5zud7KmA
Screen Recording 2020-11-28 at 09.17.41 PM.mp4
share.getcloudapp.com

Mình có thể sửa dấu cho chữ e mà không cần phải xóa nó đi, bạn xem video trên kia của mình nha, mình chỉ cần xóa các dấu cách, vừa đủ để con trỏ nằm sau chữ t, sau đó gõ tiếp j thế là Viết thành Việt luôn.
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
@spamspam Còn đối với bộ gõ mặc định, cái mình nhận được sẽ là Viếtj như hình

https://share.getcloudapp.com/qGulybyZ
Screen Recording 2020-11-28 at 09.21.30 PM.mp4
share.getcloudapp.com

Cái này đối với người khác ko quan trọng nhưng đối với mình thì rất quan trọng nhé :D
Bộ gõ mặc định của Mac thỉnh thoảng ấn phím Cách sẽ bị biến mất toàn bộ những gì vừa gõ nhé 😆), lỗi khó chịu nhất khiến mình buộc phải chuyển sang EV Key, chứ gạch chân cũng ko khó chịu lắm đâu
spamspam
TÍCH CỰC
2 tháng
@light_dark_91 Đúng á bác, cái vụ không gõ lại được dấu mới thực sự khó chịu ấy. Cứ phải xóa đi gõ lại
mình sài evkey ngon
Gõ TV mặc định mỗi lần bôi đen gõ lại một từ là khi nhấn space nó mất bà luôn từ gõ lại đó. Phiền vkl ra
Người giàu cũng khóc 😔
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019