Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao nên dùng bộ gõ Tiếng Việt mặc định của Mac?

khan911
27/11/2020 23:27Phản hồi: 139
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manhnt97
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nên dùng mặc định
0lympox
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có cách nào tắt đc việc bị Gạch Chân Chữ khi dùng bộ gõ tiếng Việt mặc định không các bác?
Không hiểu sao hôm nay máy mình không chạy được tất cả các app gõ tiếng việt phải dùng gõ tiếng việt mặc định rất khó chịu, không biết có ai bị như mình không?
nvquocbao
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bạn có dùng với Google sheet, Chrome,... không? Nó cứ bị không tương thích kiểu gì, gõ hay bị mất chữ, nhất là chữ đầu tiên trong câu, hoặc chữ gõ khi đang bôi đen 1 text khác (để sửa chữ).
Mình bị từ MacOS cũ El Capital, Sierra cho tới Mojave, Catalina luôn
Mình dùng EVKey cho cả Win và Mac. Tuyệt vời. Không phải nghĩ gì cả.
vietxitin1
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng cái EVKey gõ ngon kèm luôn cái loại trừ ứng dụng. mấy ae coder dùng cái đó ngon.
cho e hỏi chuyển nhanh qua lại giữa Anh và Việt trên bộ mặc định kiểu gì thế ạ???
@HuyMinhChu6903 Ngày xưa là Command + Space, giờ thì bạn phải tự mình set trong mục Keyboard của System Preferences nhé
1 cái cực quan trọng mà bác thớt chưa nhắc đến: bản chất khi sử dụng chính bộ gõ của apple là 1 cách mình đang đào tạo nó để hoàn thiện tiếng Việt của mình cho táo nó hiểu. Từ đó bê sang iphone. Nôm na như mọi người hay nói là 1 dạng học máy từ người dùng.
PTTiT
TÍCH CỰC
3 năm
Hồi trước xài Windows nghe cu Hiệp nâng bi bộ gõ mặc định của MacOS lắm. Chê Windows phải cài app ngoài này nọ. Mặc dù Windows giờ cũng đã có bộ gõ tiếng Việt mặc định nhưng rất bất tiện nên mình vẫn phải xài UniKey. Cứ nghĩ bộ gõ mặc định trên MacOS nó phải thần thánh lắm mới được khen như vậy. Cho đến khi cty phát cho cái MBP bắt xài và thử bộ gõ mặc định trên MacOS thì thấy nó cũng tệ không kém bộ gõ mặc định trên Windows. Chả hiểu sao có người khen được. Chắc chưa được dùng đồ ngon bao giờ.
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng GoTiengViet là chính. Nhưng thỉnh thoảng bị lỗi, ko dùng được, dù chuyển qua chuyển lại mấy lần E <=> V.
Tính thử evkey. nhưng lại ko cài đc, dù đã cấp quyền cho nó 😔
samatec
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng phần mềm nào cũng được có cách nào đồng bộ được viết tắt của icloud với phần mềm không AE, cụm từ giờ nhiều quá mà hay xài đt muốn đồng bộ qua lại với nhau.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019