Vì sao ngứa đầu do chí rận rất khó trị?

BaroTo
22/4/2021 17:35Phản hồi: 114
Vì sao ngứa đầu do chí rận rất khó trị?
Bạn có thể không biết điều này nhưng Ai Cập cổ đại là một vùng đất khá là ngứa ngáy. Vì sao? Vì nơi này chí sinh sôi tràn lan. Những người dân Ai Cập thường cạo toàn bộ cơ thể của họ để loại bỏ loài ký sinh trùng này.

Con người và chí đã sống cùng nhau trong khoảng bảy triệu năm, và khi tổ tiên chúng ta tách khỏi tinh tinh, chúng ta đã ấp ủ mong muốn loại bỏ chúng kể từ đó.

Có 532 loài chí, nhưng lần này chúng ta sẽ tìm hiểu loại phổ biến nhất gây bệnh cho con người: chí trên đầu. Chúng có sáu chân và mỗi cái đều có gai móc nhỏ ở cuối giúp chúng bám vào tóc và di chuyển trên đầu của bạn. Khi đói, chúng nhanh chóng bò xuống da đầu và hút máu của bạn nhiều lần trong ngày.

Chí rất nhỏ nên khó phát hiện. Ví dụ như chí trưởng thành chỉ lớn bằng hạt mè. Trong khi chí con hoặc nhộng nhỏ hơn nhiều lần. Chí cũng được ngụy trang tốt, ẩn mình vào tóc của bạn.

Chưa kể da đầu của bạn là nơi sinh sản hoàn hảo. Trong một ngày, một con chí cái có thể đẻ tới tám quả trứng. Những quả trứng đó chỉ mất khoảng một tuần để nở. Khi chúng được 10 ngày tuổi, chúng sẽ bắt đầu đẻ trứng của riêng chúng. Mặc dù hiếm khi tìm thấy hơn 20 con chí sống trên đầu, có thể có hàng chục hoặc thậm chí hàng trăm xác chết đọng lại trên da đầu của bạn. Nghe thôi đã đủ thấy ngứa ngáy rồi!

Nhưng tệ nhất chính là rất khó diệt và thoát khỏi chúng. Chí có thể nín thở trong tám giờ. Vì vậy chúng vẫn sống khi bạn đi tắm hoặc đi bơi. Chúng cũng phát triển khả năng kháng thuốc trừ sâu.

Trong Chiến tranh thế giới thứ hai, quân đội lên tới hàng triệu người là nơi hoàn hảo cho chí phát triển. Do đó, người châu Âu dùng DDT để diệt loài côn trùng này nhằm kiểm soát bệnh sốt phát ban do chí gây ra. Và kết quả đã tiêu diệt hầu hết và chỉ một số ít còn sót lại, chúng tiếp tục sinh sôi và phát triển khả năng kháng thuốc.

Ngay cả ngày nay, chúng ta vẫn thấy những hậu quả từ việc sử dụng DDT. Nhiều loại dầu gội và kem dưỡng da có công dụng tương tự cơ chế diệt chí của DDT, điều này ở một số nơi đã làm cho chí càng “trâu bò” hơn.

Tuy nhiên, các nhà khoa học vẫn đang tìm cách xử lý loài ký sinh ngứa ngáy này. Trong thập kỷ qua, các chuyên gia đã phát triển các phương pháp điều trị như kem dưỡng da ivermectin, làm tê liệt bằng cách phá vỡ hệ thống thần kinh của chúng. Và tất nhiên, cạo đầu như người Ai Cập là một phương pháp rẻ nhưng hiệu quả.

Quảng cáo

Nguồn: Science Insider
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai hay nuôi chó mèo thì khả năng dính chấy rận cao hơn 42 lần so với những người ko nuôi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Kelamtro Luật sinh ra là để vi phạm mà 🤣
dino_su
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 B nhầm rồi, dễ có nhất chỉ có đi mẫu giáo- nhà trẻ. Chả biết sinh ra từ cháu nào. Nhưng cứ trẻ con đi mẫu giáo về là 10 đứa cả 10 đứa đều đầy trứng vs chấy. Con bé nhà em đợt nghỉ dịch bắt mãi mới hết. Thế mà đi học lại 2-3 buổi về lại ổ trứng, giờ chỉ có cách chịu khó bắt thôi chứ chả biết ltn
@dino_su Chứng tỏ tình trạng lây chấy qua nhau lúc ngủ rất cao? 😁
timkiemhoai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dino_su Gội đâuf dầu gội vẫn hết mà. Cứ gội hằng ngày vẫn ok. Tại con gái ít gội nên mới bị. Còn nhỏ gái trai gì cắt tóc ngắn hết
Haha, đúng là cạo đầu là nhanh nhất
dual1
CAO CẤP
3 năm
@Tuat Phan Hói và thông minh đâu có liên quan gì nhau nhỉ, , nhiều ng hói mà cũng đâu có thông minh.
@Mikeknowsme Gội đầu bằng nước sôi, không phải cạo.
@Tuat Phan @dual1 Tôi cũng đá đểu thôi ... lấy đâu ra cái tài năng đấy =))
@dual1 mình có nói hói là thông minh hay ko thông minh đâu
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết lủng củng chép từ gg dịch ra ko xem lại nội dung à?
Demah
CAO CẤP
3 năm
@blakcat9x Quá thiếu tôn trọng người đọc. Mình quên xem tên mod khi vào, và không bất ngờ lắm với bạn Mod này😩
香茅烤肉
ĐẠI BÀNG
3 năm
@blakcat9x "Nhưng tệ nhất chính là rất khó diệt và thoát khỏi chúng. Chí có thể nín thở trong tám giờ. Vì vậy họ sẽ ổn khi bạn đi tắm hoặc đi bơi. Chúng cũng phát triển khả năng kháng thuốc trừ sâu."
Cảm giác như đồng chí mod dùng GG xong cũng lười đọc lại để soát nên mới có cái lỗi buồn cười này.
nhangnhit308
ĐẠI BÀNG
3 năm
@blakcat9x bài viết đọc khó chiu, ko có 1 lời kết luận
Con này được trang bị cơ cấu móc đu dây chuyên nghiệp ko cần móc vẫn auto dính. Haha
@Cu Sữa Bác nói như phim vậy 😆
@Tuat Phan Ờ ờ coi phin hahas
Cạo láng đầu là okie. Cơ bản là ăn ở sạch. Giờ ngoài thành phố cũng ít chí rận rồi.
@khanhduy089 Mình ở nông thôn mà từ bé đến giờ chưa biết bị chấy là gì 😆
dino_su
CAO CẤP
3 năm
@nịnastorm Bác đùa, ở đâu chả có. Mình người lớn thì lzi có. Thử các cháu đi mẫu giáo- mầm non xem có không
@dino_su Ý là mình chưa bị bao giờ ấy, bạn bè thì bị đâỳ
Giống như ai đó có phải khoẻ không lấy đâu ra chí
Cạo đầu cho khoẻ
@hongphuc1992 Thật
@hongphuc1992 Khả năng cao là mấy ông sư ban đầu cũng bị chí cắn nhiều nên phải cạo đầu
princez
CAO CẤP
3 năm
Nghe nói ngày xưa các ông bà bố mẹ hay nói đến con này, nhưng bây giờ thì hết rồi, không hiểu là do dầu gội hay là cách gì
@VA20 Nhiều bà bắt được cho vào mồm cán cái "pép" 🤣
@phoden Ôi ghê quá, mình chả dám cắn, toàn lấy móng tay đè nghe cái bép, phê
VA20
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phoden Chuẩn luôn bạn! Nghĩ lại thấy ghê, sao dám cắn nó ta?
@VA20 Thế mấy tài chứ, nghĩ thôi đã thấy kinh rồi
Klq mà anh em biết con rận MU là rận gì không vậy
Đã từng bị và nhiều người bị ko biết là mình bị do lây nhau, cách trị là cạo sạch và bôi DEP nhé, rất hiệu quả
chanhthi
TÍCH CỰC
3 năm
@Nicotine Caffeine Chúng thích sống ở vùng mu nơi rậm rạp ẩm ướt và ấm áp. Nhưng nếu không phát hiện để chúng sinh sôi thì chúng sẽ mở rộng địa bàn đến những vùng có lông khác như hậu môn, chân, mi mắt. Mình biết vì mình từng bị do dọn vào phòng trọ mới và sử dụng những thứ có sẵn. Phải cạo sạch sẽ lông lá khắp người và mua dầu hôi về bôi vào những chổ đó.
fuyin
TÍCH CỰC
3 năm
bài dịch không có tâm!
PS: nhưng đọc vẫn thấy ngứa đầu
chấy chứ, sao lại chí? ở bẩn thỉu mới có, gội đầu thường xuyên thì sao có được? dầu gọi không diệt được thì gội bằng xà phòng ô mô 😃 chó của mình còn không có con nào nữa là, chả nhẽ người lại có.
trungking
TÍCH CỰC
3 năm
@A to Z nó phải lây, nếu bạn ở khu không có ai bị thì đầu bẩn cỡ nào cũng chả bị được
nhqdat
TÍCH CỰC
3 năm
@A to Z Chấy là từ ngoài bắc, chí là từ trong nam với miền trung dùng.
Ngày xưa đi học thấy con bạn của tui nhiều đến độ ngồi phía sau nó vẫn dễ dàng thấy chí bò lúng nhúng trên tóc.

Nhớ lại đã nổi da gà rồi.
@KeniVinh Chưa thấy nhưng nghe bạn kể mình cũng thấy ớn!
dino_su
CAO CẤP
3 năm
@KeniVinh Bác có con đi học mẫu giáo- mầm non là biết ngay ý mà. Gì phải ngày xưa
anhkientq
ĐẠI BÀNG
3 năm
ngày nào cũng gội đầu,bóng mượt.giận ko bám dc ngã gẫy chân,và dần dần bị tuyệt chủng.nên ngày nay chúng ta ít bắt gặp giận,ở trên đầu ta 😃
@anhkientq Rận, k0 phải giận hờn nhé.
anhkientq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@A to Z cảm ơn người đẹp trai,có ảnh đại diện hình cô gái.
@anhkientq cô gái??? biết bà này là ai không? đáng tuổi mẹ bạn đấy.
Giờ thì mình mới hiểu các boss đều chơi quả trọc đầu là do bị chấy rận kinh niên
wiind
TÍCH CỰC
3 năm
dùng lược loại để chải chí ý
mấy bệnh này tôi nói thật cứ cạo trọc đi rồi vệ sinh sạch sẻ lại là nhanh nhất
Cứ cạo trọc đi là xong 😆 1 tháng là hết sạch
ntherol
TÍCH CỰC
3 năm
Thay lời kết. Cuhiep đã tìm được bí kíp của người Ai Cập trước tất cả anh em.
@ntherol hahaha
@ntherol
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019