Vì sao TikTok gây nghiện

Duy Luân
8/7/2021 11:46Phản hồi: 263
Vì sao TikTok gây nghiện
TikTok và các hình thức video ngắn nói chung rất gây “nghiện”. Có những lý do về tâm lý học rất rõ ràng liên quan đến việc này.

Bạn được “thưởng” khi sử dụng các mạng xã hội

Theo giáo sư Julie Albright từ đại học Nam California, “khi bạn bắt đầu cuộn… đôi khi bạn thấy một tấm hình hay một thứ gì đó làm bạn thích, và nó thu hút sự chú ý của bạn”, Albright nói. “Và bạn được bơm một chút dopamine vào vị trí khoái cảm trong não. Thế nên bạn muốn tiếp tục cuộn”. Dopamine là một hóa chất hữu cơ vừa là hormone, vừa là chất dẫn truyền thần kinh. Nhiều người gọi dopamine là “hormone hạnh phúc" bởi chúng có tác dụng tích cực với tinh thần.

Nói cách khác, não của bạn được “thưởng” cho một sự hưng phấn nhất định khi bạn lướt trúng nội dung mà mình thích. Điều đó kích thích bạn tiếp tục tìm kiếm sự hưng phấn này bằng cách tiếp tục cuộn các feed trên app mạng xã hội, vì bạn biết rằng . Sự khác biệt giữa mỗi lần cuộn chính là thứ giữ chân bạn ở lại trong app, giống như khi bạn đi chơi slot machine vậy. Không chỉ TikTok, mọi mạng xã hội khác như Instagram, Snapchat, Facebook đều sử dụng cùng nguyên lý như cách mà cờ bạc khiến người ta bị nghiện.

Giáo sư Albright giải thích: “Về thuật ngữ tâm lý học, đây là random reinforcement (củng cố ngẫu nhiên). Nó có nghĩa là đôi khi bạn thắng, đôi khi bạn thua. Và đó là cách mà các nền tảng này được thiết kế, y hệt như slot machine. Thậm chí chúng ta đã biết về chứng nghiện cờ bạc rồi đấy. Nhưng chúng ta thường không nói về cách mà các thiết bị và những nền tảng mạng xã hội cũng có những tính chất gây nghiện tương tự".

Ngoài ra, bạn còn được thưởng bằng những thông tin mới bạn được tiếp nhận khi xem các video, đặc biệt là video ngắn như kiểu của TikTok. Đây là những thông tin mới, có liên quan đến bạn, hoặc có liên quan tới sở thích, thói quen, ngành nghề của bạn.

Sự cạnh tranh về thời gian của người dùng

Về cơ bản, các app mạng xã hội đang cố gắng cạnh tranh nhau để giành lấy sự tập trung, giành lấy thời gian của người dùng. Họ không chỉ phải làm ra một nền tảng tốt, mà họ còn phải làm cho bạn phụ thuộc vào nền tảng. Các dịch vụ như YouTube làm rất tốt phần này vì không có nhiều trang web khác có thể cạnh tranh, và chi phí để tạo ra một đối thủ trực tiếp với YouTube là quá lớn. Bạn có thể học được những thứ mới, tương tác với các nhà sáng tạo, cập nhật tin tức mới… Tất cả đều có thể được truy cập miễn phí ở một website dễ sử dụng.

Ở thời đại ngày nay, khi mà con người phải chịu áp lực từ quá nhiều thứ, thì việc đòi hỏi người ta tập trung trong thời gian dài là chuyện rất khó khăn. Trong khi đó, video của TikTok chỉ 15 giây, 30 giây, dài nhất thì 3 phút, nên người dùng có thể tiêu thụ được một lượng nội dung lớn hơn trong một khoảng thời gian ngắn hơn so với các định dạng video truyền thống. Kể cả video trên YouTube cũng không quá dài. Video của Instagram cũng theo định dạng tương tự TikTok.

Tất nhiên, lượng nội dung có thể truyền tải trong 15 giây hay 3 phút sẽ ngắn hơn, nhưng các nhà sáng tạo nội dung sẽ tìm cách để truyền đạt nó một cách trọn vẹn nhất có thể. Như với TikTok, người ta ngắt làm nhiều phần, nhiều video khác nhau chẳng hạn. Nó cũng là tăng sự hào hứng của người dùng để họ có thể chờ đợi những video mới ra mắt sau đấy.

Các app mạng xã hội khiến thời gian tập trung ngắn hơn

Albright nói thêm: “Bộ não của chúng ta thay đổi dựa trên những tương tác với các công nghệ số, và một trong những điều đó là thời gian. Thời gian tập trung của chúng ta đang ngắn dần đi”. Và điều này không chỉ diễn ra với người trẻ, những người mà bộ não vẫn còn đang phát triển. Nó xuất hiện với cả những người lớn. Nếu bạn không tin điều này, bạn thử xem một bộ phim từ thập niên 50, 60, 70 thử xem. Chỉ trong vài phút, bạn sẽ ngay lập tức đặt câu hỏi về một thứ gì đó chẳng biết khi nào mới diễn ra.

Nhưng điều này đặc biệt tác động lớn tới người trẻ.

Quảng cáo

Một trong những sinh viên của Albright nói với bà rằng cô ấy đang muốn trở thành một người viết nhạc. Tuy nhiên, người sinh viên này tuyên bố rằng nếu trong vòng 3 tháng mà cô không thành công thì cô sẽ nghĩ đến việc làm thứ gì đó khác. Hẳn là bạn cũng đồng ý là chỉ trong 3 tháng thì chưa thể gọi là thành công được, sẽ cần nhiều thời gian hơn thế để hoàn thiện con đường sự nghiệp của một người.

Tương tự, một giáo sư quen biết với Albright hỏi lớp của ông ấy rằng kế hoạch 5 năm của sinh viên sau khi tốt nghiệp là gì, thì sinh viên nhìn ông ấy như kiểu ổng bị điên! “Kế hoạch 5 năm? Thầy đang nói gì thế, như cả thập kỉ vậy.” Và sinh viên thậm chí còn không hình dung ra 5 năm tới như thế nào.

Nói cho ngay, thế giới Internet đã giúp người ta kết nối với nhau tốt hơn, mở ra nhiều cơ hội mới, để các người trẻ xem mình là công dân toàn cầu và có thể sẽ dẫn đến ít xung đột hơn trong tương lai. Họ cũng có thể du lịch, đi thăm đây đó một cách dễ dàng hơn bao giờ hết. Mạng xã hội cũng là thứ kết nối các gia đình ở xa nhau.

Bản thân Albright cũng muốn rằng đứa con 16 tuổi của bà có thể chơi TikTok và mọi nền tảng khác, nhưng vẫn có thể cất điện thoại đi để học hành, viết bài trên trường, những thứ cần thời gian và cần sự tập trung cao. Theo Albright, đó mới là thứ mà chúng ta cần tăng cường.

“Dù bạn có ý định trở thành bác sĩ, hay bạn là một người thợ ống nước, hay bất kì nghề nào, bạn sẽ cần một thời gian dài để học bộ kĩ cần thiết và trổ thành một chuyên gia. Và tôi nghĩ rằng việc quan trọng là chúng ta phải truyền đạt thông điệp cho người trẻ rằng họ cần tự cho mình thời gian để phát triển, để làm chủ cuộc sống, và có đủ kinh nghiệm”.

Chúng ta đang sống trong thời đại mà công nghệ là không thể tránh được. Đứa con của bạn sẽ được lớn lên với chiếc iPad, với một cái smartphone trong tay. Điều này sẽ khiến các kết nối thần kinh của trẻ phát triển theo một cách khác. Hi vọng là theo một cách tích cực.

Quảng cáo

Tham khảo: Forbes
263 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

May là mình ko tải tiktok cũng ko thích sài ứng dụng này mình có đứa e hình như nghiện ứng dụng này suốt ngày lướt lướt mà mình có thấy có gì hay ho đâu.
@phoden
Anh theo em
@thaido_design Biết đâu mùa này họ tái hợp tại kinh đô ánh sáng
Tet21: Gút chóp 1 like
@phoden Cũng hên xui lắm à nghen kaka
@thaido_design hóa ra mình còm men nhầm bài, kkk
chào tuần mới nha
Mình cũng k dùng và vp mình cũng chả ai dùng bảo nghiện là seo 😔(((
@longtrung94 Bạn ko có giải trí à. Mỗi ng một cách giải trí miễn thấy thoải mái đầu óc. Hay giải trí cũng phải this that ;-)
@airwalker đó là sở thích của các bạn, mình chỉ góp ý
@longtrung94 ;-) bạn vừa làm chuyện vô ích.
@airwalker Lợi ích hay không do bản thân các bạn nhận thức thôi. Góp ý với tinh thần vui vẻ, tiếp thu hay không do các bạn à
Mình xem cái này vì nó có nhiều người đăng tips chụp ảnh, chỉnh ảnh PTS khá hay ho và xịn xò, có thể học hỏi 😁
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
@phoden giống bạn luôn, theo dõi mấy kênh của mấy bạn nước ngoài hướng dẫn chụp, quay video hay phết. lúc nào muốn giải trí ngắm gái thì chuyển sang mục Dành cho bạn xem các em ấy uốn éo tí. 😆
@Kiều Việt Thắng Mình thì hay xem cảnh đẹp du lịch khắp thế giới, với mấy clip sự việc ngoài xã hội đủ nơi. 1 cái mình ko thích ở tiktok là số lượng cực lớn người cái gì VN cũng là nhất,coi những nước khác là rẻ rách. Và nhờ tiktok mình biết được có nhiều người thế hệ trẻ nam bắc có tư tưởng rất khác biệt và khó thể hòa hợp được
@hieuphan222222 Có nhiều video nhảm câu like, nhưng cũng nhiều cái rất hay và đáng học mà bác 😁
@Haduong90 1 công đôi việc 😆
Chưa bao giờ trong đời cài & xài thử thứ này, ở đó mà gây nghiện 🤣
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@ansigiangho Mà nếu cmt chính kiến hay phân tích sâu thì wow ủng hộ. Lúc đầu mình cũng khó chịu với Ảnh đi đâu cũng có dấu chân kaka mà giờ thôi quen dần vs Ảnh làm mình thấy ngưỡng mộ kaka
@thaido_design thì anh @crazysexycool1981 cũng chỉ đi lang thang comment thôi.
Kể cũng tội.
Mà thôi kệ ảnh đi, ảnh có làm hại ai đâu. 😆)
@ansigiangho Yeah 😊
@ansigiangho A hiền lành, ít nói mà nhỉ 😊
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Có những cái hay đáng xem
@hoangpm Có gái đó bạn
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
@hoangpm Thật sự là mình cảm thấy bản thân mình hiểu biết nhiều hơn, có nhiều cái thú vị hơn trong đầu để nch với bạn bè hơn từ hồi xem Tiktok.
Tinhte toàn mấy ông nerd antisocial rồi tỏ vẻ thượng đẳng đứng trên XH.
Youtube chặn bị giống tiktok
wiind
TÍCH CỰC
3 năm
có chừng đó nội dung rồi bao người thay nhau nhai đi nhai lại, hết
SángNC2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@wiind do bạn không biết cách xem đấy bạn à 😆
Đã xóa 6 tháng nay và thấy đầu óc nhẹ nhõm.
linhvu231
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình ko sử dụng tiktok
Và đã xoá sau vài ngày sử dụng vì thấy nhiều clip khoe thân, khoe đồ, clip nhảm nhí…
@Phùng Duy 07 Có clip khoe thân nữa à, bạn cho mình xin tên để tham thảo và lên án với
@Phùng Duy 07 bạn xem gì nhiều thì nó gợi ý cho bạn thôi chứ ko phải trên đó toàn khoe thân =))
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@Phùng Duy 07 Xin mấy nick khoe thân để block
BondBond203
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chắc có gái. Mấy ứng dụng này hợp với anh em FA hơn
kunsubin
TÍCH CỰC
3 năm
chắc có gái nó lắc ở trên nên gây nghiện
Thống kê ở lứa tuổi nào sử dụng thôi. Chứ Tiktok khác gì mấy cái video trên face đâu!?
@Phuoc Vu 86 Cách nó gợi ý hay hơn nhiều nha
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
@Duy Luân Mục video trên fb cũng hay nhưng mà nó chỉ có vài page đề xuất mình hoài à. Với video cũng dài quá lười xem😆)
@bhuubao Đúng rồi 😁 cách làm khác nhau lắm
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@Phuoc Vu 86 khác lắm bạn. Youtube hay Fb mình phải ngóng thông tin ở ngoài rồi vào tìm mới có, chứ nó chỉ đề xuất quanh quanh mấy cái mình đã xem rồi chán òm ờ. Con tiktok thì khác
Tương tự như thuốc lá, biết hút là ngu nhưng vẫn hút, cuộc sống mà 🤣
Cười vô mặt
@fifty hút rồi biết có hại mà bỏ thì không được. lại hút nhiều hơn =)))) .
@fifty Nước ngọt toàn hóa chất nhưng uống sướng cái mồm
vtquoc
ĐẠI BÀNG
3 năm
mấy thằng em trong cơ quan ghiền coi tiktok, thấy tụi nó coi suốt, tôi cũng ghé mắt coi thử thấy không có gì hay nên không quan tâm luôn =)))))
Thiệt à
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
không nên dùng MXH nhiều , MXH khiến chúng ta tự giới hạn bản thân mình bằng cách
- Dễ dàng đạt được sự thoả mãn (dopamine)
- Giảm khả năng tập trung
- Quá nhiều nội dung không có giá trị
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@bustalyme Quan trọng là giảm tập trung còn tt ko giá trị thì cũng là để giải trí, ko khác gì lên utube, fb nghe nhạc, xem hài nhảm
Sai
Có 2 thứ mà Tiktok tập trung làm rất tốt:
1. Dùng AI để hiểu nhu cầu người dùng hơn cả người dùng. Ví dụ đàn ông phần lớn thích xem gái nóng nhưng gout khác nhau, Tiktok có thể biết bạn thích gái nóng loại gì, từ đó lại biết những kiểu người thích gái nóng như thế có xu thế, tâm lý thích những gì liên quan để gợi ý clip. Đó chỉ là 1 trong hàng tỷ thứ AI mà Tiktok tập trung để hiểu người dùng hơn người dùng
2. Ngắn gọn nhưng dễ hiểu. Chúng ta ngày càng ít tgian đi vì có quá nhiều thứ để xem, nghe. Tik tok muốn 15 giây người ta hiểu nội dung 1 bộ phim hơn là ngồi xem 1 tiếng
Ngoài ra ti tỉ thứ khác nữa những cái ông kia nói chỉ là 1 phần ví dụ như Tiktok có cả đội content làm gợi ý, FB hay Youtube thì 100% là máy chẳng hạn
@firework1805 Bạn đúng nhưng không đủ, chưa đủ đeer giải thích cốt lõi tâm lý của việc gây nghiện
@Duy Luân Tâm lý là cái chung tức là ai cũng có tâm lý đó nhưng tại sao Tik Tok lại chọn như cách mình nói còn FB lại chọn cách như FB làm, Youtube cũng chọn cách như Youtube đang làm?
@firework1805 Ví dụ tâm lý chung là thích gái đẹp nhưng tại sao Tiktok lại biết tôi thích gái đẹp nhưng nhìn sạch chữ ko bẩn. Đó mới là vấn đề cần phải bàn
@firework1805 Facebook cũng đánh vào từng đó tâm lý thôi, nhưng nó làm không tốt như TikTok. YouTube cũng gây nghiện nha 😁
@firework1805 rõ ràng, mình hay xem cái gì là nó gợi ý video toàn cái đó, mình hay xem clip bóng đá và máy tính, chó, nó đều gợi ý các video liên quan xem cực hay.. còn mấy ông lái xe bên mình thấy lướt tiktok 10 ông thì 9 ông lướt toàn gái nhún nhảy =)))
K xài. Chỉ thấy thằng cháu 7t ôm suốt, ngon lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019