[Video] Ăn sáng trong rừng Mã Đà - Trải nghiệm đặc biệt & thú vị

hnadov
21/6/2020 14:12Phản hồi: 104
[Video] Ăn sáng trong rừng Mã Đà - Trải nghiệm đặc biệt & thú vị
Bữa ăn như thế nào không quan trọng, không gian ăn bữa ăn đó mới là quan trọng. Đó là phương châm của mình, một bữa ăn dù không ngon nhưng nếu được thưởng thức trong một khung cảnh đẹp thì cũng trở nên ngon miệng.

Hôm nay mình sẽ thử trải nghiệm một bữa ăn sáng trong không gian hoang dã đầy tiếng chim hót trong khu rừng già Mã Đà. Rừng Mã Đà thuộc địa phận huyện Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai và chỉ cách TP. Hồ Chí Minh tầm 90 km. Đường đi thì cũng khá dễ vì nó nằm kế bên hồ Trị An.

Đây là video clip buổi trải nghiệm của mình

Mùa này thì rừng có nhiều bướm và các sinh vật nhỏ khác trên nền rừng ẩm ướt. Trong chuyến đi mình cũng bắt gặp vài con chim trĩ, tuy nhiên chúng lủi nhanh quá mình không ghi hình kịp.

Mặc dù nền rừng rất ẩm ướt do mưa ngày hôm qua nhưng nguyên tắc cơ bản là phải phát quang khu vực đốt lò.

Ráp bếp dã chiến, nhìn quen quá phải không các bác, đây là cái bếp homemade em cắt laser hôm trước đó.

Củi thì trong rừng rất nhiều, chỉ việc đi lụm.

Do củi ẩm ướt nên mình phải nhóm lửa bằng cồn khô, 1 viên cồn là đủ.

Bắt nước sôi.

Quảng cáo

Trong khi chờ nước sôi thì mình gọt khoai tây.

Đây là thịt bắp bò, cây xiên được gọt bằng cây trong rừng.

Vừa nấu khoai tây vừa nướng thịt bò.

Quảng cáo

Xiên thử xem khoai chín chưa.

Cắt mặt ngoài của miếng bắp bò nướng, phần bên trong chưa chín thì bỏ lên bếp nướng tiếp. Nhìn hấp dẫn không các bạn 😁

Ăn bắp bò và khoai tây kèm với muối trắng, tuy rất đơn giản nhưng vị của nó rất ngon ngọt. Thêm nữa là xung quanh tiếng chim rừng hót râm ran, thỉnh thoảng có con gì đó chạy vụt qua 1 phát, một trải nghiệm thật tuyệt vời.

Đây là phần còn lại của miếng bắp bò nướng trên củi tàn.

Ngon. ngọt, nóng hổi thế này thì còn gì bằng.

Sau cùng, mình dùng nước dập tắt hoàn toàn đống tro, củi còn lại. Trước khi về mình còn dùng chân dập thêm 1 lần nữa cho chắc.

Cảm giác được hòa mình vào thiên nhiên là sở thích và cũng là niềm đam mê của mình. Rất mong được làm quen với các bạn cùng sở thích nhé. Cám ơn các bạn đã xem bài viết.
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đoạn này ở đâu vậy bác, nếu đi sâu vào theo hướng Lý Lịch khoảng 10 km thì sẽ có nhiều thú rừng và chim .
nickyuk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tigerpr0 Món xiên que vs dầu ăn nhé 😆
@nickyuk Bớt dầu ăn lại, xiên que ra nước cho tự nhiên nhé bác 😃)
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@hnadov Nấu nướng trong rừng vậy lỡ xui cháy rừng phát thì bác thành tội nhân thiên cổ nhé
Nhìn món ăn ngon
@Hồ vi từ 86 Có ngày cháy rừng chứ chả chơi. Làm bếp trong rừng phải có kỹ năng nhìn kiểu đó nguy hiểm vl chứ hay ho gì
@Trọn kalitel Mình nói món ăn chứ có ủng hộ nấu ăn trong rừng đâu
nickyuk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hồ vi từ 86 Nướng trực tiếp lửa vàng, ăn vô độc hại vô cùng và cháy khét lẹt bên ngoài đó bạn, ko có ngon đâu 😆 Chưa kể nguy cơ cháy rừng
@nickyuk Vậy à thấy món ngon thôi. Nếu zậy k ủng hộ rồi
Hôm rồi mình cũng chạy vào Trung ương Cục nhưng ăn như bạn thì chưa có dịp
nguyen.hai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hungphovtv9 Mời bác vào hội kia rio club việt nam chơi 😆
Phải có đam mê mới làm được việc này. Theo thông lệ, ra quán làm tô xong làm ly là hết buổi sáng. Kkk
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
Sở thích của bác thú vị thật.
Mà trông bâc gọt khoai tây nguy hiểm quá.
Đề xuất bác gọt như vầy cho an toàn.

@THONG_PQ cảm ơn bác đã chia sẻ
@THONG_PQ Người VN gọt từ trong ra ngoài. Người nước ngoài thấy ngược lại để an toàn người xung quanh nhưng thường ah. Quen rồi kiểu ăn đũa, bốc vậy thôi.
hinchu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@THONG_PQ Tây lông cơ ngón tay, cổ tay không khéo léo như dân ta, kiểu gọt này chủ yếu là xoay củ khoai/quả táo mà giữ cố định con dao. Một phần khoai tây to và dài hơn khoai ta, gọt vậy vẫn được. Mặt khác bọn nó không đói ăn như dân ta nên gọt vỏ dày 1 chút cũng không tiếc. Cách gọt của ta nếu dùng ngón trỏ cố định như ngón cái của tụi nó thì cũng không bao giờ cắt phải tay. Có điều khi hướng lưỡi dao thuận thì ta thường ngứa tay thể hiện độ dẻo nên hay cắt phải ngón.
@THONG_PQ Có một thuật ngữ bên safety mô tả hành động gọt như thế này, hình như là preventing cutting in line. Mục đích là để cho an toàn khi bạn gọt theo kiểu VN mà lỡ qua tay sẽ gây đứt tay. Kiểu gọt như tây sẽ prevent dc chuyện đó.
nhìn bữa ăn sáng thấy ngon quá, chắc cuối tuần phải làm 1 chuyến giống anh.
@kenvin leo Thử đi bác, thú vị lắm, tuy nhiên phải mặc kín đáo, quần dài, áo dài tay, tốt nhất nên mang theo thuốc chống muỗi vì rừng mùa này muỗi nhiều lắm.
Đi rừng bị muỗi và các loại côn trùng đốt sml nên nghỉ ( da kém nữa ).
@supperchym Ngại nhất là vắt
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@minhthanh255 ong, kiến, nhện, rắn, đủ các thể loại bò sát nếu không có kinh nghiệm đi rừng thì đừng có mạo hiểm.
nên mang theo chút thuốc đề phòng bị độc cũng như có kịch bản sơ cứu khi bị con gì cắn
Bao nhiêu vụ cháy rừng rồi, khu này mà cháy mấy tuần mới hết, vô rừng đốt lửa kiểu này ngu hết chỗ nói. Kiểm lâm nó bắt nó phạt cho xem.
caphe17
TÍCH CỰC
4 năm
@tin_truc22 Chả hiểu bạn trình độ như thế nào mà chê ng ta ngu? và chắc là b ko đọc hết bài vì ng ta nói rõ là đã dập và dùng chân kiểm tra lại rồi.
Nhắn nhủ tới bạn: Trước khi mở lời thì hãy suy nghĩ.
@caphe17 Rừng Mã Đà là khu bảo tồn thiên nhiên, cấm tuyệt đối sử dụng lửa. Đi vào rừng sẽ có những biển báo như vậy + với cảnh báo nguy cơ cháy rừng
https://www.dongnai.gov.vn/pages/newsdetail.aspx?NewsId=159571&CatId=112
Còn về đi rừng thì mỗi tháng mình đi trekking, 1 lần thôi, đi leo núi, hang động, trekking khắp VN, đi 1 mình, đi theo đoàn, đi theo tour. Chưa bao giờ thấy 1 ai dám đốt lửa ngay trong lối mòn trong rừng như vậy.
Theo mấy anh kiểm lâm chia sẻ, rừng nó không cháy thì thôi, nó đã cháy thì tầm 2,3 tuần cháy chừng nào hết thì thôi.
Jero.go
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trọn kalitel jờ báo đi, có clip bằng chứng kìa
@Jero.go Đã tố cáo mà mail bị reject. Ko biết chi cục cho mail để lm j
Thích kiểu này nhưng gần chỗ mình không có. Đi xa thì không có cạ
rất dân giã... :x
0907696xxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
OK nhưng mà nướng thịt trên lửa ngọn vậy sẽ ám nhiều muội than , sẽ mau về đất mẹ sớm ạ
Đã xin phép chưa? Cẩn thận cháy rừn
@cuong_pham 208 Rất nguy hiểm
hhiepbi
TÍCH CỰC
4 năm
Thảo nào dạo này cháy rừng liên miên! Sở thích không có gì bàn nhưng kiểu này chí ít ngồi nhà đá bóc lịch trên 20 năm! 😜
hỏi sao rừng hay cháy
thanhlocgp
TÍCH CỰC
4 năm
Khổ dâm quá.
@thanhlocgp Có nhiều người như mình chỉ thích "khổ", sướng quá chịu ko đc 😃
Nể vợ bác thật. Cứ đến cuối tuần, ông chồng lại xách ba lô lên và đi. Ấy vậy, mà vẫn cho đi. 😂
@copthuy Hôm nào bx bận ko đi được thì mình đánh lẻ, còn đi đc thì kéo nguyên nhà đi 😁
accazure
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lần 2 xem video của bạn ở trên Tinh tế, nội dung vẫn nghèo nàn, không có ý nghĩa gì cả.
manhanh97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@accazure Thật nông cạn. Thứ nhất đây không phải là mod. Anh ấy viết bài để chia sẻ trải nghiệm bản thân. Thứ 2 là bài này do mod duyệt bài cho phép đăng lên trang chủ. Tính ra bạn nên không băng lòng với mod duyệt. Để cuhiep điều hành mãi vẫn vậy mà vẫn có nhiều người theo được thì cũng đến ạ.
accazure
ĐẠI BÀNG
4 năm
@manhanh97 Bạn mới thật nông cạn khi bảo người khác nông cạn.

Thứ 1: Việc bạn ý k phải là mod => Việc bạn ý là mod hay không là mod thì chả liên quan gì đến việc này cả. Cái mình đề cập là chất lượng nội dung bạn này mang lại cho người đọc là mình là không được tốt, không có sự đầu tư vào nội dung.

Title của tác giả bài viết chả ảnh hưởng gì đến chất lượng bài viết cả.

Mod mà viết bài chất lượng kém thì mình vẫn nhận xét và cmt đánh giá kém như bình thường, kể cả bác Hiệp.

Thứ 2: Việc duyệt ra homepage mình k đề cập, việc này có chăng là điều tốt vì tác giả sẽ nhận được các góp ý nhiều chiều mà cải tiến nội dung.
nemesistan
TÍCH CỰC
4 năm
Tôi sợ các bạn khác học theo bạn, sau đó thì rủi ro nó cháy thì đừng nói vì sao cháy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019