[Video] Biến cảm biến vân tay của điện thoại Xiaomi thành camera với chất lượng siêu tệ
MinhTriND
1 nămBình luận: 100
[Video] Biến cảm biến vân tay của điện thoại Xiaomi thành camera với chất lượng siêu tệ
  • Một người dùng Xiaomi trong quá trình vọc vạch thiết bị của mình không biết làm sao phát hiện một sự thật động trời: cảm biến vân tay bên dưới màn hình có khả năng ghi nhận hình ảnh
  • Để truy cập vào nguồn dữ liệu hình ảnh này, bạn cần phải cài đặt một ứng dụng với khả năng nhận biết các hoạt động chạy ngầm của thiết bị
  • Mặc dù hình ảnh ghi lại có chất lượng rất thấp, nhưng phát hiện này đặt ra các vấn đề liên quan đến bảo mật và sự riêng tư của người dùng.
https://twitter.com/i/status/1292670157572247553

Có 2 loại cảm biến vân tay dưới màn hình phổ biến đó là cảm biến quang họccảm biến siêu âm. Cảm biến quang học được dùng nhiều bởi các hãng Trung Quốc như Xiaomi, OnePlus, Oppo, Huawei..., trong khi cảm biến siêu âm nay được dùng chủ yếu trên các thiết bị của Samsung. Đối với cảm biến quang học, phương thức bảo mật này hoạt động bằng cách chụp và phân tích các đường rãnh trên vân tay để xem có giống với cái mà bạn đã đăng ký trước đó hay không, từ đó đưa ra quyết định có cho bạn đăng nhập vào máy hoặc từ chối. Theo lý giải mà mình vừa mới đọc được trong bài của bác @Duy Luân, hình ảnh này không phải do 1 camera nào ghi lại mà là nhờ cảm biến chụp được, và thực chất đó là ánh sáng phản xạ lại khi các pixel trên màn hình OLED phát sáng.

Tuy nhiên, có vẻ như cảm biến này có thể nhìn thấy được nhiều thứ hơn so với trí tưởng tượng của chúng ta từ trước đến giờ. Trong 1 bài viết được đăng tải trên Reddit, người dùng Xiaomi Mi 9T sau khi cài ứng dụng Activity Launcher đã có thể truy cập vào nguồn dữ liệu thu thập được bởi cảm biến vân tay của máy. Từ đó, người này đã thu được các tấm ảnh với chất lượng cực kỳ thấp. Điều đáng lo ngại ở đây chính là việc người dùng cuối có thể dễ dàng truy cập vào thông tin nhạy cảm trên đồng nghĩa với việc một ứng dụng xấu nào đó, thậm chí là chính ứng dụng nói trên hoàn toàn có thể làm điều tương tự để phục vụ cho các mục đích không tốt đẹp. Một số app thường đòi quyền truy cập vào bộ nhớ, nhưng rõ ràng họ cần có thêm bước để tăng tính bảo mật cho các thông tin về dữ liệu sinh trắc học.​

Nguồn: Android Authority
100 bình luận
Và cũng đừng tải mất phần mềm truy cập sâu như vậy để rồi kêu ko bảo mật..
Fake.Mem
TÍCH CỰC
1 năm
@kenje Phạm Không hiểu vấn đề hả cậu?
crazyfox
TÍCH CỰC
1 năm
@kenje Phạm Đọc bài kỹ chưa bạn
@kenje Phạm ý là đá đểu hay gì, ai kêu xài trình check hoạt động máy làm chi =))
Bây giờ thì ngày càng rộ lên vụ này, chắc phải khuyên thằng em sang năm thi vào ngành gì liên quan đến bảo mật để tương lai, biết đâu sẽ rất hot....
MyNami
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Đào Anh Thành Học với làm chả liên quan đâu mà hot với hit 😁
@Đào Anh Thành Nghề zắc gái online có độ bảo mật cao đó, bữa nay hoàn thành nhiệm vụ là phải nhập đến 2 pass lận, nói như chuyên gia an ninh mạng là bảo mật 2 lớp 😂🤣
tienduy12345
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Đào Anh Thành Ngành bảo mật đang Hot thật đó, bạn mình mới học ở Mỹ về, lên apply toàn tập đoàn lớn của nước ngoài ở VN tuyển, nó vào làm thấy bộ phận bảo mật mãi ko tuyển được người dù lương thử việc đã 1500$, do nhân lực ở VN gần như ko có.
@Đào Anh Thành Biết đâu gì? Hiện đang rất hot luôn chứ. Lương cũng cao nữa.
@Đào Anh Thành học bảo mật ra làm hacker 😆
Moá rảnh ghê hâhhaha
HaoTran20
TÍCH CỰC
1 năm
xài hàng trung quốc thì vậy thôi. bọn nó đéo tôn trọng quyền riêng tư của người dùng đâu. khôn lõi thì vcl
kcatter
CAO CẤP
1 năm
@quyett92 Chắc ko đọc bài hoặc đọc xong ko hiểu? Cái này là tính chất của cảm biến vân tay quang học chứ lỗi nào của Xiaomi? Bất kỳ máy nào xài loại cảm biến này đều như vậy hết nhé.
@quyett92 thằng mỹ chắc tôn trọng lắm đấy b nhỉ
@quyett92 muốn nâng bi quyền riêng tư thì rút cáp mạng ra đi bạn
@THANCHAU So sánh khập khiễng. Fb, gg nó lấy thông tin của người dùng nhưng họ dc dùng đồ ngon và còn free nữa. Hay là cái thói muốn nó xây dựng sever khắp thế giới và phục vụ mình miễn phí nữa. Còn cái điện thoại là phải bỏ tiền ra mua về đấy. đã ko ăn được xôi còn đưa tiền mời nó đấm mình =)))
Khac Cuong
TÍCH CỰC
1 năm
Giá rẻ cấu hình cao thì thế thôi
Thì cảm biến quang là nó chụp lại hình ảnh vân tay nên biến nó thành máy ảnh siêu tệ thì cũng ko có gì lạ.
Lại bọn Tàu 😁 Người ae tốt lành!
kcatter
CAO CẤP
1 năm
@Giàng A Lúa Ko đủ thông minh để hiểu nội dung bài viết hay gì? Cái này là tính chất chung của vân tay quang học (chụp vân tay để đối chiếu) thì bất kỳ máy nào nó cũng vậy chứ Tàu gì ở đây?
faq21106
TÍCH CỰC
1 năm
@kcatter Đọc bài thì cũng nghĩ vậy thôi bạn, do mod viết "bí mật động trời", "cảm biến thấy được nhiều thứ hơn ta tưởng tượng".
@Giàng A Lúa 2020 rồi anh bạn,đừng có "lúa" như mấy năm trước nha,hãy sử dụng cái đầu của mình một cách hiệu quả và đúng đắn 😆)))
thucnguyen68
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Giàng A Lúa Chả có gì lạ ở đây cả, do công nghệ cả thôi, vấn đề làm sao hệ thống ngăn chặn việc chụp ảnh từ cảm biến đó
Tương tự như một lỗi bảo mật của Os nào đó cần được update sớm
@Giàng A Lúa "hãy ng.u theo cách của bạn" 😂
Cứ làm như phát hiện vĩ đại ấy nhỉ
Vui nhưng chả có gì
Không muốn sử dụng xiaomi dù chỉ 1 tí tẹo nào từ trước tới nay 😴
Doãn Nhậm
ĐẠI BÀNG
1 năm
thế là Thế giới chưa biết đến camera siêu ấm dưới đít bát của dân cờ bạc rồi
.Gù.
TÍCH CỰC
1 năm
Nó là camera mà
vuhonghai
ĐẠI BÀNG
1 năm
công nghệ camera ẩn dưới màn hình các hãng đang nghiên cứu là đây còn gì nữa 😆)))))
nhiều thằng đọc lướt quá 😆
bakery00
TÍCH CỰC
1 năm
càng ngày cái khái niệm bảo mật nó càng xa vời, đúng là hiện đại hại điện. Quay về xài BB OS là yên tâm nhất.
bakery00
TÍCH CỰC
1 năm
@lekhanhtrung123 Vậy bạn dựa vào đâu mà khẳng định tụi nó lấy thông tin từ nhà mạng chứ k phải từ bất cứ 1 nguồn nào khác
@bakery00 Thế sim của bạn bắt nguồn từ đâu??
bakery00
TÍCH CỰC
1 năm
@lekhanhtrung123 Bạn hỏi vậy mình đủ hiểu rồi. K cần cố đấm ăn xôi nữa bạn nhé
@bakery00 Thời đại nó thế, phải thay đổi theo thôi. Hay là đừng dùng smartphone, bỏ fb, ko xài google, dùng dt bàn, viết thư tay, đọc báo giấy..... Cá nhân mình thì thấy giống như ngồi oto thì có nguy cơ tai nạn chết người những vẫn sướng hơn đi bộ.
MrNamN
CAO CẤP
1 năm
Lại TQ
Do đó dt TQ không quan tâm là vậy
Đằng nào nó cũng chơi người dùng, gửi data về TQ
Chẳng có gì lạ với bản chất TQ
kcatter
CAO CẤP
1 năm
@MrNamN Ko đủ thông minh để hiểu nội dung bài viết hay gì? Cái này là tính chất chung của vân tay quang học (chụp vân tay để đối chiếu) thì bất kỳ máy nào nó cũng vậy chứ Tàu gì ở đây?
demen72
TÍCH CỰC
1 năm
@kcatter Là tính chất chung của cảm biến vân tay hoặc sinh trắc học, nhưng điều quan trọng là dữ liệu đó ko đc mã hóa và có thể dễ dàng bị truy cập vào bằng những công cụ có sẵn.
@MrNamN cho mình hỏi bạn có xài facebook k? Nếu biết về FB chắc bạn k thở ra đc mấy câu này đâu
mabutvc
ĐẠI BÀNG
1 năm
Công nghệ Vân tay dưới màn hình thì đến hiện tại siêu âm của samsung là ổn nhất vì nó là dữ liệu số hoàn toàn. Các hãng khác chơi cảm biến quang mà cơ chế cảm biến quang là chụp hình nên vấn đề bảo mật không cao.
Vân tay quang học mà không có camera hoặc thứ gì đó có chức năng chụp tương tự thì lấy gì để chụp ảnh cái vân tay????
PhuongCrab
TÍCH CỰC
1 năm
Các b muốn bảo mật, hãy lên núi mà ở 😆), bỏ hết các thiết bị điện thì sẽ không sợ lộ thông tin.
bluesky869
ĐẠI BÀNG
1 năm
@PhuongCrab Cũng hợp lý 😃)
@PhuongCrab Ờ chuẩn, ngồi nói chuyện với thằng bạn tính tuần sau đi hớt tóc, ko mở fb hay gì hết. Tới tối hiện lên quảng cáo 30shine trên fb, đậu xanh rau má bực mình. Tương tự, ngồi bảo dạo này stress quá tính rủ đồng nghiệp đi massage cho khỏe tí, hôm sau hiện 2,3 cái qc massage thư giãn lên fb, làm mình ko dám cho ai xem đt luôn.
ericlam988
TÍCH CỰC
1 năm
@cupeastupid Các ứng dụng bây giờ thu thập thông tin qua mic mà bác,mình bị hoài,cảm giác rất khó chịu
mrngdat
ĐẠI BÀNG
1 năm
@ericlam988 Bác cài mấy app theo dõi để theo dõi mấy app xài cam/mic thử bác
ericlam988
TÍCH CỰC
1 năm
@mrngdat ý mình với chủ top là khi không mở dt thì mic vẫn tự thu thập đó bác
Mình đang xài ios 14 tự phát hiện và thông báo app nào bật cam/mic không đúng mục đích

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019