[Video] Công nghệ Tactus - bàn phím vật lý tích hợp trên màn hình cảm ứng

babybungbu
7/6/2012 20:46Phản hồi: 117
[Video] Công nghệ Tactus - bàn phím vật lý tích hợp trên màn hình cảm ứng

Bạn thích sử dụng di động cảm ứng, nhưng vẫn cần những phím bấm vật lý để tăng tính tiện dụng khi nhập liệu? Bạn có thể sử dụng các sản phẩm BlackBerry đời mới của RIM hay một số ít mẫu điện thoại cảm ứng Android có trang bị bàn phím qwerty. Tuy nhiên, hãy tưởng tượng một bàn phím vật lý đúng nghĩa được tích hợp trên một màn hình cảm ứng (không giống màn hình SurePress đáng chán trước kia của RIM), và bạn có thể "gọi" nó ra tùy ý. Rất hay phải không nào? Và đó chính xác là những gì công ty Tactus Technology đang phát triển. (xem video dưới)

Tại một sự kiện về màn hình diễn ra tại Boston, Mỹ trong tuần này, Tactus đã trình diễn công nghệ màn hình cảm ứng thế hệ mới, cho phép bàn phím vật lý có thể xuất hiện và biến mất ngay trên màn hình. Điểm đặc biệt của Tactus là độ dày của màn hình cảm ứng vẫn được giữ nguyên, qua đó không làm tăng độ dày của sản phẩm. Trong video giới thiệu, giám đốc điều hành của Tactus cho biết ngoài bàn phím ra thì công nghệ của hãng còn có thể được áp dụng cho mọi loại tác vụ yêu cầu tương tác với màn hình. Năm 2009, Apple từng có một số bằng sáng chế liên quan đến công nghệ tương tự như Tactus, song chưa có thông tin gì về kết quả phát triển của Apple cho đến nay. Tactus hi vọng sản phẩm của công ty sẽ có mặt trên thị trường trong năm sau.

Nguồn: BGR
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tunglinhth
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái thể loại bàn phím + cảm ứng làm mình nhớ tới cái siêu phẩm SE P990i 😁
@tunglinhth trước đó có 1 siêu phẩm khác là Palm 650, Sau đó là Palm Pre.
toke
TÍCH CỰC
12 năm
Thật sao, em chưa hiểu lắm, vât lý là vật lý, cái này chắc chỉ nổi lên một chút như kiểu vết mụn, bấm xong cái chắc vỡ mụn lại lặn xuống à :p
thanhhoantn
ĐẠI BÀNG
12 năm
không biết rim có nghiên cứu màn hình này không nhỉ:rolleyes:
Quan trọng là độ lớn của màn hình, sẽ cho độ rộng của bàn phím lớn hơn, như vậy sẽ dễ thao tác hơn. Chứ bàn phím vật lý hay không thì mình thấy không cần thiết !
Ragonlk
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái zu này hay à nha....lần đầu tiên được thấy đó.....:p
lolita123
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất đáng mong đợi :p
Mình thấy bàn phím ảo bây giờ cũng tốt lắm, chờ đợi xem công nghệ mới này sẻ ntn 😃
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
Có thể phát triển thành bề mặt cảm nhận cho người khiếm thị không nhỉ?
quá ghê , nhìn thích thích 😁
mới đầu hơi khó chịu chút thôi chứ cỡ 1-2 tuần nhắn tin trên iphone còn nhanh hơn Nokia e72 voi bb
@The_Adventador vãi,thi nhập liệu ,em nói bác đừng giận,trên đây chả ai đồng tình với bác:rolleyes:
@chumzuizui bác này chém gió à nha. bác có đủ tự tin thi ko? Nokia thì còn tin được chứ bác chém "nhanh hơn BB" thì đúng là bác ... chẳng biết gì =)).
@chumzuizui =)). à. bác này là ifan chính gốc đây mà. chắc mới cầm BB 1 vài lần nên ko biết tác dụng của bàn phím bb là gì. =)). thôi ko cần nói nữa. bác cứ tự sướng đi. =))
@Time90 thì em có nói trên là vụ bb là em chém thêm cho xôm thôi,em cầm bb tính đến giờ được hơn 5 phút hehe nhưng so với con e72 và e71 thì hiện tại em nt trên iphone nhanh hơn(có dấu tiếng việt nhé)
sao mình ko xem đc video nhỉ 😔
ko xem trên TT đc thì ta xem chỗ khác, nói chung là ấn tượng 😁 nhưng mình thấy phía ảo cũng ok, bạn nào đua bàn phím BB vs iPhone ko 😆
luongtheanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mr_zero1188 you vs tôi thử phát 1202 vs iphone đi tôi xài ip (nhưng đừng có nói là ko cho nhìn nhá:rolleyes:
Cảm ứng là cảm ứng, cứng ra cứng, chứ cái này thì thực chất cũng là biến thể của cảm ứng chứ sao gọi là bàn phím cứng vật lý đc nhỉ?
công nghệ kinh thật
hao178
ĐẠI BÀNG
12 năm
bàn phím vật lý khác bàn phím ảo ở chỗ đối với bf vật lý cần phải tác động 1 lực vừa đủ thì mới có tín hiệu, còn với bàn phím ảo thì chỉ cần chạm vào là đủ, điều này tạo cho ta cảm giác khi bấm bàn phím vật lý có cảm giác "thật" hơn bàn phím ảo, khiến cho độ chính xác cao hơn. đổi với bàn phím vật lý ta có thể lướt ngón tay trên bàn phím nhưng không bấm vẫn được, do vậy ta có thể để tay chạm luôn vào phím nhưng không bấm vẫn được, thậm chí nếu quen tay thì không cần nhìn bàn phím vẫn có thể bấm được khá chính xác. còn với bàn phím ảo bắt buộc phải để ngón tay cách bàn phím 1 khoảng nến không muốn bấm phím, khi bấm phím bắt buộc phải nhìn vào bàn phím. Cá nhân tôi rất thích công nghệ này vì nó đảm bảo được 2 yếu tố:
- 1 màn hình đủ rộng trên cùng 1 kích cỡ điện thoại, không mất diện tích bàn phím vật lý.
- 2. Đảm bảo được các ưu điểm của bàn phím vật lý như đã nói ở trên.
Mong rằng Tactus nhanh chóng phát triển và nhất là đăng ký bản quyền trước Apple, công nghệ mới sẽ do các hãng khác phát triển, đừng để Apple làm thế giới công nghệ bị đi lùi vì các bằng sáng chế ngớ ngẩn của họ.
w810i
CAO CẤP
12 năm
@hamyty Cái Apple thành công nhất là tạo ra được những "con chiên ngoan đạo" như bác, các vấn đề khác e ko phủ nhận, nhưng bác cứ thử đem 1 tính năng hữu ích bất kỳ nào đó của iOs hay iDevice ra so sánh, luôn có 1 Os hay 1 thiết bị nào đó vượt trội hơn với mức giá rẻ hơn 3 lần.
Hay bác nghĩ đăng ký bằng sáng chế cho thiết kế điện thoại mặt kính chữ nhật bo tròn 4 góc có viền kim loại là cái khiến Chúa trời cũng phải kính nể Apple về tính sáng tạo?
@hamyty vâng,lại một fan của áp pồ
một câu thôi,không có samsung hay hãng khác thì apple đéo có đâu mà mua chip mà sx dt
còn hãng khác thì đéo cần apple bố vẫn sx đc đt
nhanh cho nó vuông,em không lặng lời với bọn không được mà,cứ ôm cái apple mà lên mặt với ng khác,:mad:
@hamyty Bó tay với những thành phần cãi chày cãi cối thế này rồi. Thôi thì lôi cả Edison vào, rồi ở đâu ra cái "5G đã đi vào hoạt động trên lãnh thổ Sao Hỏa" cùng cái mơ ước mua lại Qualcom trong tương lai của Apple. Suy nghĩ không kém đứa trẻ mới lên lớp 2.
@hamyty thế hiện giờ bạn đang là người chỉ đạo hay được chỉ đạo thế ?! ( tự trả lời luôn là mình có ngu hay không nghen ! ) haizzzzzzzzz
uầy.iphone ảo lòi 😆
thêm cái đó vào bb 10 thì rim mới giữ được đúng chất bb của mình
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
bất ngờ quá, khâm phục quá, nhưng bấm cơ ngàn lần là vỡ, trầy, mất dịch thế là đi tong, không dán màn hình dc nữa chứ
kiểu hình ảnh 3D, khi máy nhận ra cảm ứng nhiệt của người dùng sẽ "nổi" bàn phím lên, tạo cảm giác "thực tế ảo" cho người dùng - k biết e nghĩ thế có đúng k nhỉ? 🤔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019