[Video] CShell: giao diện thống nhất cho mọi máy Win 10, Continuum giờ đã chạy được app cửa sổ

Duy Luân
6/6/2017 22:45Phản hồi: 47
[Video] CShell: giao diện thống nhất cho mọi máy Win 10, Continuum giờ đã chạy được app cửa sổ

CShell là một phiên bản giao diện mới mang lại trải nghiệm đồng nhất giữa PC, tablet, điện thoại và cả kính HoloLens sau này. Đáng chú ý nhất: khi chạy ở chế độ Continuum (nối phone với màn hình rời để xài như máy tính), bạn đã có thể chạy app ở dạng cửa sổ, và đương nhiên là cũng cho phép mở nhiều cửa sổ cùng lúc! Hạn chế lớn nhất của Continuum cuối cùng đã được gỡ bỏ sau gần 2 năm ra mắt. Ngoài ra, màn hình Start của Windows 10 Mobile bạn cũng có thể nhanh chóng bật tắt các ô Live Tile giống như trên PC. Action Center của PC giờ được tối ưu cho mobile với các nút bật tắt kết nối di chuyển xuống cạnh dưới màn hình, ở trên để dành cho thông báo, và khi nhấn giữ vào những nút kết nối này bạn sẽ được đưa vào setting chi tiết. Start Screen thậm chí còn hỗ trợ xoay ngang màn hình cho giống PC.

Những thành phần giao diện khác vẫn giữ như cũ, chỉ khác là tất cả đều chạy trên nền CShell và hỗ trợ ngôn ngữ thiết kế mới Fluent Design với những phần giao diện trong mờ. Đây là nỗ lực của Microsoft nhằm đảm bảo người dùng cảm thấy quen thuộc như nhau bất kể họ đang ngồi máy tính hay đang cầm smartphone trên tay và điều đó giúp tạo ra cảm giác thống nhất cho toàn hệ sinh thái Windows 10. Hiện CShell vẫn đang tiếp tục được phát triển và sẽ áp dụng cho tất cả mọi máy Win 10 khi nó ra mắt.

Nguồn: Windows Central
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon rồi
dunhill
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không biết đến bao giờ mới được trải nghiệm Continuum đầy đủ đây
Quá buồn cho MS, Winphone mượt là vậy, nhưng không được chăm chút phát triển apps chết mất rồi còn đâu. Mà thực sự không ngửi nổi cái giao diện Winphone, chẳng hiểu Ms làm đt cho ai xài, không lắng nghe ng dùng thì bó tay
qloved
CAO CẤP
7 năm
@tuyendev nói đúng ra là mượt hiệu ứng, nhưng load chậm, nói chung là không ngon như quảng cáo
@editzrapper chả hiểu sao ko thích giao dien win mobile nhỉ, bạn thích mấy icon cục mịch như android, iphone ?

Ko thích rối thì phóng to lên giàng ngang, đơn giản là xong, tùy biến do mình
@vqt907 Mình thì thấy khó độc đáo và phá cách đấy chứ, chứ cái nào cũng chơi icon thì k có j là thú vị nữa 😁 có điều giao diện đó chắc cũng là nguyên nhân 1 phần mà WP thất bại như ngày nay :D
@editzrapper bố em xài tốt có gì đâu? xài từ thời 8.1 đến 10 bây giờ. mấy chú nhà em cũng 10. đúng là nó sẽ rối cho ng không biết xài và nó không rối cho ng biết xài. em không xài đc Linux và Mac OS, em xài thấy Win tiện hơn. thế có phải Linux và Mac OS khó xài??? không hề khó! mà do bản thân ng sử dụng không chịu bỏ cũ để tiếp thu cái mới. xài Windows mobile mà tư tưởng lúc nào cũng Android và iOS thì chả sao mà xài đc.
Vẫn còn chưa chịu an nghỉ à
kecodon1208
ĐẠI BÀNG
7 năm
cầu xin ms bỏ wp đi ))))))))
xe360.vn
TÍCH CỰC
7 năm
Hay
quá
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua Lumia 640 để trải nghiệm, cũng nhiều thứ hay ho nhưng app quá ít, ngay cả app thông dụng như Grab cũng không có.
Cảm giác bác Window này nô lệ cho công việc
Cũng Win10 đồ 😁

@minhquypy đây bác https://play.google.com/store/apps/details?id=com.nfwebdev.launcher10
@#JK đổi icon thành vuông, lật lên lật xuống cho vui chứ s mà nó hiển thị được thông tin như win10 =))
@em đang làm gì vậy lật lên lật xuống thì mới đọc được nhiều thông tin hơn và cập nhật tốt hơn chứ. Ghét kiểu icon đơn điệu nhàm chán trên android và ios.
@j_cage bạn đọc lại cmt mình quote cái j đi, bạn ko hiểu ý mình
WP giới hạn app quá, người lớn xài thông dụng thì khá ổn
HNC001
TÍCH CỰC
7 năm
Có gì khác đâu. Vẫn muốn cái gì đột phá hơn từ MS. Được mấy người tận dụng được Continuum, nó không dành cho đa số người dùng.
umumti
CAO CẤP
7 năm
Mình chỉ thích Nokia và các mẫu điện thoại do Nokia thiết kế dẫn đến thích WP, nhưng khi Nokia về MS và các mẫu điện thoại do MS thiết kế quá tệ (ít nhất là mặt thẩm mỹ) nên đã từ bỏ WP. Từ đó suy ra không phải mình thích WP, dạng như "yêu ai yêu cả đường đi lối về" vậy đó.
oemlogos
ĐẠI BÀNG
7 năm
giao diện như vậy vẫn thích, nhưng khi xoay cái màn nhìn chuối vãi, máy trong bài là máy gì nhìn đẹp thế...^^
@oemlogos HP Elite
webzone.vn
TÍCH CỰC
7 năm
Tốt nhất là M$ nên chăm chút cho Windows 10 PC thì hơn. Còn cái mobile thì cho nó chết đi cũng đc. hoặc là phải có cái gì đó đột phá chứ apps thiếu nhiều thì ra con nào chết con đó thôi.
@webzone.vn thì chiến lược app UWP đang dần cứu cánh cho kho app của Mobile mà, lập trình 1 code và có thể chạy trên bất kỳ thiết bị nào, làm cho PC thì Mobile cũng chạy đc, ng dùng chỉ mua 1 lần và dùng trên tất cả các thiết bị của mình.
nobugz
TÍCH CỰC
7 năm
Thấy nó cắm vào laptop (Chắc lap windows 10)
Nếu Microsoft build windows 10 làm sao đó khi cắm vào (Tất nhiên USB-C hoặc 3.1 trở lên), nó có thể tận dụng được phần cứng của laptop đó để render app thay vì dùng phone (Trong video mình thấy lag lag)
Lúc đó mình nghĩ chỉ cần mang cái phone, khi làm việc thì cắm vào laptop (Dân văn phòng thôi). Như vậy sẽ rất rất tiện lợi với dân văn phòng. Chỉ cần đến phòng họp, gắn vào laptop của ai đó là mở ứng dụng ngon lành cành đào mà không giật lag. Lúc đó office lại miễn phí. Chỉ cần bỏ tiền mua cái phone là được office hehe 😁. Mọi dữ liệu nằm hết trên PHONE
@nobugz đâu nhất thiết cái gì cũng cần xài office của ms đâu? nếu văn bản hay excel ppt bình thường google doc lại free và có thể làm việc theo nhóm cùng đi đâu có mạng cũng xài được, ko cần đăng ký, ko cần cài đặt nhiều cho nặng máy. hoặc có nhiều office app miễn phí khác. ms thì tích hợp nhiều chức năng nhưng thực tế chẳng ai xài cả đống chức năng đó.
@nobugz Đó là cái màn hình được tích hơp bàn phím với pin thôi bạn 😃 ko phải laptop đâu.
@ragefighter nói chuyện nguy hiểm vãi =)) bác đi làm chưa? bác dạo quanh trong cty bác xem cách ngta dùng đống tính năng đó đi.
Riêng mình thấy giao diện Windows 10 Mobile đẹp, hiện đại và trực quan nhưng chưa có sự ổn định và ít app nên nó hẻo. Quá đáng tiếc!
cũng đáng để chờ đợi. vừa bán bỏ e 1520 sau 3 năm chung sống vì giờ nó ko đc cập nhật nữa
lovesocnho
TÍCH CỰC
7 năm
MS bỏ ô vuông bự bao bọc app đi là giống như mấy os khác liền. Sao họ ko cho tuỳ chọn bỏ hoặc giữ hoặc tuỳ chọn kích thước, hình dáng cho nó nhỉ?
Tobie_arc
TÍCH CỰC
7 năm
Hệ điều hành thì ngon nhưng cảm giác M$ k có định hướng cho nó rõ ràng, chết yểu tiếc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019