[Video] Đa nhiệm trên iPhone OS 4

Duy Luân
8/4/2010 22:48Phản hồi: 41
Apple đã không làm giới hâm mộ thất vọng khi mang lại rất nhiều thay đổi trong iPhone OS 4, trong đó có việc hỗ trợ đa nhiệm. Đa nhiệm trên iPhone không giống như đa nhiệm trên các máy tryuền thống. thay vì mỗi phần mềm đều chiếm 1 phần tài nguyên hệ thống để chạy các tác vụ của mình, càng nhiều phần mềm chạy thì hệ thống bị chiếm càng nhiều và dẫn tới chậm máy. Apple sẽ gom nhóm các tác vụ giống nhau của các phần mềm, tất cả gom thành 7 nhóm chính, như vậy dù có bao nhiêu phần mềm chạy đi nữa thì thực tế cũng chỉ có 7 tác vụ này chạy. Như thế tài nguyên hệ thống được quản lý khá tốt.

Đoạn video dưới dây sẽ giúp bạn hiểu hơn về đa nhiệm trên hệ điều hành thế hệ 4 của chiếc điện thoại được quan tâm nhiều nhất trên thế giới.

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tính năng đc mong đợi nhất
golizza
TÍCH CỰC
14 năm
"Apple sẽ gom nhóm các tác vụ giống nhau của các phần mềm, tất cả gom thành 7 nhóm chính, như vậy dù có bao nhiêu phần mềm chạy đi nữa thì thực tế cũng chỉ có 7 tác vụ này chạy"
Bạn hiểu sai chỗ này rồi. Mấy cái đó là 7 dịch vụ chạy nền để phục vụ cho các phần mềm chạy trên Iphone. Nghĩa là cho dù bạn không chạy gì đi nữa thì vẫn luôn luôn có 7 tác vụ này chạy.
Đang định cho em Ip ra đi thì apple lại cho ra mắt OS mới. Chắc chờ tiếp vậy...😁
đa nhiệm rồi.chờ ra rồi xem giá thế nào làm 1 em🆒
có chạy ổn bằng rim không các bác nhỉ?
Sao ko so với Nokia ấy ! So với Rim thì ăn thua gì - Rim chạy đa nhiệm hay treo máy bỏ xừ.
Buồn là em 3G ko có tính năng này ............................ Tháng 6 thì ko biết còn dùng Iphone nữa ko - Lâu quá ....................
Định ko nói nhưng với ông này nói chút. RIM chạy đa nhiệm cực mạnh. Cho dù là 8700 thì anh có chạy 15 phần mềm cùng lúc thì máy vẫn bình thường nhá.
bro xài bb ji mà treo? chắc TQ wá.chứ xài Rim làm jì mà treo hả bạn
cuemkid
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nghe xong thấy bực mình. Chắc bro chưa xài BB bao giờ cho nên mới phán vớ vẩn thế này...
Nực cười...
RIM chạy đa nhiệm mà treo? Hô hô thế thì chắc toàn bộ điện thoại BB trên thế giới này suốt ngày treo! RIM có đa nhiệm từ thời màn hình đen trắng rồi!
hịc vấn đề bây giờ là không biết bao giờ mình được dùng unlock và jb được không thôi. chờ đợi lại chờ đợi 😁
july92
TÍCH CỰC
14 năm
Cuối cùng mới tìm ra được lý do để mua iPhone 😁, không chê iPhone về điểm gì trừ vụ đa nhiệm, nay có rồi thì mua thôi :D.
từ từ bác ơi , 3.1.3 còn chưa unlock được , huống hồ gì 4.0 , có mua thì mua ver world xài . và chỉ mua 3GS thôi
3Gs mới chạy đc đa nhiệm. chán rồi. hi vọng sẽ hack đc để chạy đa nhiệm trên 3G
lungtung
ĐẠI BÀNG
14 năm
theo như clip thì hình như chỉ đa nhiệm được với 7 phần mềm cài sẵn thôi thì phải....bác nào dùng OS4 confirm vụ này với...
Đa nhiệm trên iPhone không giống như đa nhiệm trên các máy tryuền thống. thay vì mỗi phần mềm đều chiếm 1 phần tài nguyên hệ thống để chạy các tác vụ của mình, càng nhiều phần mềm chạy thì hệ thống bị chiếm càng nhiều và dẫn tới chậm máy. Apple sẽ gom nhóm các tác vụ giống nhau của các phần mềm, tất cả gom thành 7 nhóm chính, như vậy dù có bao nhiêu phần mềm chạy đi nữa thì thực tế cũng chỉ có 7 tác vụ này chạy. Như thế tài nguyên hệ thống được quản lý khá tốt.
mượn nguyên văn để giải thích cái này.hehe
4.0 này có flash ko nhỉ
1 câu hỏi thiếu hiểu bk nhất trong tháng...bạn chc ko phải là fan cuả apple rồi
bingoo511
TÍCH CỰC
14 năm
😃 Đa nhiệm tất nhiên là tùy vào định nghĩa của từng người mà thôi --->nếu như Video kia thì em mới chỉ thấy việc sử dụng Đa nhiệm với 7 ứng dụng thường trực nhất....! nghĩa là chạy 7 ứng dụng đó không cần chờ đợi và nạp soft lại từ đầu

Nếu vậy thì vẫn còn hạn chế....

@ps: hình như bác viết bài hiểu sai về cái update đa nhiệm trên iphone rồi nó có phải là chia nhóm gì đâu....
210214
ĐẠI BÀNG
14 năm
iPhone OS đang bắt đầu có những gì trước vốn là niềm tự hào của WM, cộng thêm những ưu thế vốn có của nó nữa, trong khi WP7 thì lai đang mắc những khuyết điểm ngớ ngẩn như iPhone OS thế hệ đầu:-<. Kiểu này chắc sau phải chuyển sang Android hoặc iPhone thôi😔
vậy vừa nghe nhạc, vừa game đc rồi ah, hay là vừa nghe nhạc vừa web , anh em nào giải thích rõ hơn tí nào
Bac noi gi vay? binh thuong iPhone van vua nghe nhac vua game , luot web ok ma. Em dang vua nghe nhac vua viet comment day nay. Chi la ko Viet tieng Viet duoc.
Hehe...

Cái gì tới cũng sẽ tới mà! =))

Hóng mãi vẫn chưa thấy bóng dáng em 4G!
Ifan từng nói là đa nhiệm chậm máy lắm,đa nhiệm làm chi ,đa nhiệm tốn pin,đa nhiệm mau nóng,đa nhiệm mau hư,chưa bao giờ xài đa nhiệm,...đúng là cái bọn dốt nát công nghệ
ps:Thui dành tiền mua Iphone thui,ra đa nhiệm rùi
Hầu hết ai cũng có dùng Symbian Nokia ( vì iPhone OS , Android chỉ mới có sau này ) nên không ai xa lạ với đa nhiệm cả , và đúng là nó làm tốn pin, tốc độ chậm , thường bị treo máy, và cũng không mấy khi dùng . Hôm giới thiệu OS 4 , Apple cũng nói lý do đó . Vấn đề cần giải quyết cho đa nhiệm là pin, tốc độ và cả sự tiện dụng cũng như tính thực tế ( không cần phải dùng đến những apps như task killer ...và chỉ đa nhiệm những ứng dụng có khả năng dùng chung , chứ không như kiểu " vừa phùng vừa há" , "vừa đẻ vừa ........" ...)

Theo tôi được biết ( chưa có dịp test ) , iPhone OS 4 chỉ là đa nhiệm limited , chỉ cho phép chạy đa nhiệm trong giới hạn nhất định , tức là trước sau quan điểm của Apple vẫn vậy ( vì hiện tại iPhone cũng có thể " đa nhiệm" trong ít trường hợp như vừa nghe nhạc vùa đọc web...) , chẳng qua bây giờ được mở rộng giới hạn thêm thôi

Và Fan Apple chờ đợi đa nhiệm là đa nhiệm theo lối thực tế , thông minh ; chứ đa nhiệm chỉ là mở nhiều ứng dụng một lúc thì máy TQ cũng có thiếu gì
trphong
TÍCH CỰC
14 năm
Thật bất ngờ, gud news của 1 gud fone 😆
Thế này thì làm gì còn đối thủ............. Hic...........................

Vô đối thiệt ròi, FAN BB, nhưng mà phải thành thật nói thế thôi............... Đa nhiệm và + thêm phần phân chia tài nguyên thế này thì.......... CHết mấy dòng khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019