Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Để chụp hình đẹp hơn với Galaxy S9/S9+

tuanlionsg
18/4/2018 5:26Phản hồi: 23
[Video] Để chụp hình đẹp hơn với Galaxy S9/S9+
Galaxy S9 có thêm một số công cụ chụp hình như Live Focus, ngoài chế độ chụp hoàn toàn tự động thì có thêm hệ thống công cụ chụp chuyên nghiệp đã được cải thiện với việc thay đổi khẩu f/1.5 hoặc f/2.4, chế độ quay Super Slow-motion... Thành thạo sử dụng, sẽ có ảnh kết quả tốt hơn trong nhiều tình huống. Xin chia sẻ cho anh em thích chụp ảnh bằng điện thoại nói chung, Galaxy nói riêng.

Trong Video đầy đủ những điều cần chia sẻ.
Phần chia sẻ dưới đây chỉ giải thích thêm.

Lấy nét cái cần nét

• Thứ nhất là nhớ giữ camera sạch sẽ, vì cầm nắm dễ dính dấu vân tay, bụi bẩn.
  • Thứ hai là vào thiết lập chọn lựa các chế độ phù hợp.
  • Thứ ba là chạm ngón tay vào vị trí muốn lấy nét trên màn hình. Bạn phải lấy nét trước khi chụp. Máy nó phải biết bạn muốn cái gì nét nhất trong khung ảnh đó. Không ít người giơ điện thoại lên và bấm ngay nút chụp, xem lại bức ảnh và "Oh! máy chụp mờ mờ nhỉ!"
  • Điện thoại có tính năng lấy nét tự động, giơ máy lên nó tự lấy nét. Nhưng, nếu cứ giơ điện thoại lên bấm liền nút chụp, thì ảnh sẽ không có độ sắc nét như ý, và máy tự lấy nét chậm hơn là chạm tay vào đúng vị trí đối tượng mà bạn muốn nó nét.

Đo sáng quan trọng

Chụp ảnh bằng điện thoại, việc đo sáng là quan trọng nhất nếu muốn ảnh có ánh sáng đúng ý muốn. Hãy chạm ngón tay vào màn hình để máy đo sáng và lấy nét. Chạm vào vị trí nào là do ý muốn của bạn tuỳ theo bối cảnh ánh sáng thực tế lúc đó. Nếu thấy ảnh tối, chạm vào chỗ tối trong khung để đo, nếu thấy ánh có vùng sáng quá, hãy chạm vào vùng sáng để máy cân bằng lại. Và gia giảm giá trị sáng toàn khung bằng thanh tăng giảm +-EV (hầu hết các điện thoại bây giờ đều đã có). Đừng giơ lên là bấm chụp tức thì!
  • Galaxy S9 có các tuỳ chọn (video) đo sáng điểm, trung tâm hoặc ma trận. Khác nhau tuỳ lúc.
  • Có thanh +-EV ngay bên cạnh điểm lấy nét như nói ở trên, tập sử dụng để tăng giảm lượng sáng cho toàn khung theo ý muốn. Như dưới đây, giảm -3EV để vùng xung quanh tối, và cái cây không bị quá sáng.

Không sử dụng zoom kỹ thuật số
Đích xác là một dạng cắt xén bớt khung ảnh xung quanh, tạo cảm giác phóng to hình ảnh, nhưng ảnh của bạn đã bị hao hụt một phần, suy giảm độ sắc nét, chất lượng ảnh. Khi bạn zoom nghĩa là nó cắt bớt khung hình còn nhỏ lại, chất lượng giảm đi rất nhiều. Trong trường hợp này mình zoom số thử từ xa, thuật toán tăng sharpen để bù, hệ quả là các chi tiết nhỏ như lá cây và mái ngói không có chi tiết tự nhiên nữa.

• Càng gần càng tốt
    Khi bạn tiến lại tiếp cận đối tượng muốn chụp, bạn sẽ cho người xem sự hiện diện của chính bạn trong bối cảnh đang diễn ra cảnh đó. Hãy tiến lại gần! Đây là 1 tấm ở xa, và 1 tấm xuống sát hơn.
  • Với S9+ bạn có thêm một ống kính tele gấp đôi tiêu cự (x2), ai dùng thì có thể chuyển qua ống kính này. Đây là 2 ống kính riêng biệt, hiệu ứng zoom quang học, nên chất lượng, khác với zoom kỹ thuật số.

Thao tác thành thạo công cụ chụp

Khai thác và làm chủ các chức năng mà máy cho phép. Rất nhiều điện thoại có những công cụ chụp rất tốt, bạn đã trả tiền rất nhiều cho chúng, hãy khai thác. Đừng biện minh bằng những câu "Ồ, chụp cho vui mà!" hay "Ồ, chụp điện thoại mà, vui thôi!"
  • Super-Slow-motion
  • Live focus (xoá mờ hậu cảnh)

Quảng cáo

Không sử dụng đèn Flash

Đèn flash của điện thoại rất giới hạn về cường độ và vùng phủ sáng. Nguồn sáng phát ra hẹp và gắt với các vật ở gần, và xa thì lại không tới. Lại không thể điều chỉnh theo ý như các flash rời được. Thành ra rất khó để dùng nguồn sáng flash để làm nổi bật chủ thể muốn chụp một cách hài hoà với bối cảnh. Giải pháp là cố gắng sử dụng nguồn sáng tự nhiên, hoặc một nguồn sáng nhân tạo bên ngoài, kết hợp với việc đo sáng nói ở trên và thanh +-EV để có khung ảnh phù hợp hơn.

Ứng dụng sửa hình

Cài vào điện thoại một hoặc hai ứng dụng chỉnh sửa ảnh phù hợp với bạn để chỉnh sửa tấm hình cho chỉnh chu hơn. Một bức ảnh được chụp nghiêm túc thì nó được hoàn tất sau khi bạn làm cho nó chỉnh chu hoàn hảo hơn. Chả ai cần xem một tấm ảnh bạn bảo là "ảnh gốc" mà nó còn nhiều rác hay khuyết điểm mà nó có thể được hậu kỳ. Trừ phi bạn là nhà báo, ảnh tư liệu và ảnh cung cấp cho toà báo. Mình dùng snapseed và VSCO.

Quảng cáo

Xin cảm ơn các bạn.

23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haivibngt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho em hỏi về lấy nét và đo sáng. Ví dụ em chụp chân dung, muốn lấy nét vào khuôn mặt người, nhưng chạm vào thì ánh sáng chưa đạt, mà chạm vào đo sáng đạt thì cái điểm lấy nét lại không phải khuôn mặt người đó. Anh @tuanlionsg giải quyết giúp. Hay thao tác chụp đo sáng và lấy nét của em sai? Cảm ơn anh!
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haivibngt Hóng câu tl như bạn.
@haivibngt Bạn vào chế độ chụp chuyên nghiệp,chọn tốc auto, lấy nét auto rồi nhấn giữ màn hình chỗ cần lấy nét. Lúc này hiện ra vòng tròn màu xanh,bạn kéo vòng tròn tới điểm cần đo sáng theo ý muốn nhé ( vòng tròn màu trắng af là điểm lấy nét,màu xanh là điểm đo sáng)
KAS MIST
ĐẠI BÀNG
6 năm
Android cài Google HDR+, chỉ biết giơ lên và chụp 😃
s9 với s9+ để auto chụp cũng đẹp rồi😃😃😃
Coi bài anh @tuanlionsg để có động lực hơn đi sáng tác..
Cám ơn anh Tuấn và Sámung đã truyền cảm hứng, mai lấy con iPhone6s ghẻ đi chụp thôi!
mrhoangpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
Live focus trên S9 hình như không có thanh kéo điều chỉnh độ sâu như a nói đâu. S9+ mới có, e đang xài S9
Máy s9+ của mấy bác pin ntn . máy e pin tụt dã man
Garay
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Anh Euro HP của e cũng thế đây, cảm giác vừa sạc xog 100% xog dùng 1 tí đã còn 90% rồi
@Garay Khiếp on 4g thông dc 5h. S8+ dc gần 7h . nâng cấp nên sai lầm quá huhu
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
Giờ các trang công nghệ ngày nào cũng có bài viết về s9, s9+, thấy mà muốn lướt vì nhàm quá!
@tinthanh25 thì lướt đi bạn =))
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
@zenki1 Cũng đang lướt đây nhưng ráng cm cái chứ có đọc bài đâu
babydown
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thấy trên Note 8, chụp bình thường hay zoom 2x đều dùng camera chính chứ không có dùng camera tele. Không biết S9+ thì sao.
@babydown Đa số nó đủ sáng là f2. 4 thiếu sáng là 1.5 nếu tự động . tele chỉ hỗ trợ xóa phông thôi chứ ảnh chụp k khác gì s8+
tubao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Haiz con này thì cần gì ghi QC đã đẹp sẵn rồi
Đùa =)))))
Cơ mà cú nhảy đẹp lắm bác ^^
long2103
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cam s9+ là 2 cam riêng biệt nhưng cam dưới chỉ dùng cho lấy nét động
alihieu
TÍCH CỰC
6 năm
Mọi người cho hỏi có cách nào tắt chế độ tự động bắt nét khi quay video của camera trước trên máy S9+ ko nhỉ? Mình hay Live Stream bán hàng trên FB mặt hay di chuyển nên hình ảnh nó cứ bị mờ ấy. Trước dùng con S7 thì lại ko sao.
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao em chuyển sang chế độ chuyên nghiệp thì màn lại trắng thế này nhỉ, có bác nào biết chỉ em với ạ. E cảm ơn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019