[Video] Dùng thử Apple CarPlay trên Honda Accord 2016

levuongthinh
25/7/2016 8:12Phản hồi: 39
[Video] Dùng thử Apple CarPlay trên Honda Accord 2016
Apple CarPlay là nền tảng cho phép kết nối thiết bị di động của Apple lên hệ thống thông tin giải trí trên xe hơi. Tại thị trường Việt Nam thì mới chỉ có một số mẫu xe mới có hỗ trợ công nghệ này. Và trong số đó có chiếc Honda Accord 2016.

Mình có dùng thử nhanh Apple CarPlay trên Accord 2016 và cảm nhận đây là một nền tảng được tạo ra để mang đến sự thuận tiện cho tài xế cũng như hành khách trên xe. Tuy nhiên tại thị trường Việt Nam thì một số dịch vụ vẫn còn hạn chế, đặc biệt là Apple Maps. Và chúng ta sẽ phải đợi thêm một thời gian nữa trước khi các tính năng được cập nhật đầy đủ hơn.

Để sử dụng Apple CarPlay thì bạn cần có một chiếc xe ô tô sở hữu hệ thống thông tin giải trí có hỗ trợ nền tảng này; tiếp theo là một chiếc iPhone/iPod/iPad chạy hệ điều hành iOS 7.1 trở lên; và cuối cùng là một sợi cáp Lightning.

Bạn sẽ không cần cài thêm bất kỳ ứng dụng nào mà chỉ việc kết nối điện thoại với xe thông qua cáp là Apple CarPlay sẽ được kích hoạt.

Giao diện của Apple CarPlay khá đơn giản với các ứng dụng gồm Điện thoại, Âm nhạc, Bản đồ, Tin nhắn, Trình phát nhạc, Podcasts và Audiobooks.

Ứng dụng Điện thoại cho phép bạn lấy thông tin Danh bạ từ điện thoại, thực hiện và nhận cuộc gọi và trả lời thông qua hệ thống âm thanh của xe.

Trong ứng dụng Âm nhạc thì bạn sẽ có thể nghe nhạc qua dịch vụ Apple Music hoặc là nhạc đã chép sẵn trong máy.

Với dịch vụ Apple Maps thì như các bạn đã biết là dữ liệu bản đồ chưa hỗ trợ tốt tại thị trường Việt Nam. Tính năng dẫn đường không hoạt động và bạn chỉ có thể xem bản đồ mà thôi; dữ liệu còn thiếu khá nhiều.

Quảng cáo

Ứng dụng Tin nhắn sẽ hoạt động hoàn toàn dựa trên Siri. Khi có tin nhắn mới đến, Siri sẽ đọc lên cho bạn nghe. Và nếu bạn muốn trả lời thì sẽ nhập liệu bằng giọng nói luôn. Điều này có nghĩa là nếu bạn dùng tiếng Việt thì sẽ chẳng làm được gì, bắt buộc phải nhắn tin và ra lệnh bằng tiếng Anh.

Còn với Podcasts và Audiobooks thì đơn giản là bạn chép dữ liệu vào iPhone và xem hay nghe ngay trên xe ô tô.

Nhìn chung, Apple CarPlay chưa thực sự hữu dụng tại thị trường Việt Nam vì nếu chỉ có tính năng Điện thoại, Tin nhắn và Nghe nhạc thì có lẽ dùng kết nối cáp hay Bluetooth cũng đã giải quyết được nhiều rồi. Có lẽ là phải chờ Apple cập nhật thêm. Theo mình thì Android Auto là lựa chọn tốt hơn (bài chi tiết về Android Auto sẽ có sớm.)
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cáo nhỏ
TÍCH CỰC
8 năm
Nó có jailbreak được ko =)))))))))))))))))
@cáo nhỏ Lõi của Apple CarPlay là phần mềm QNX do BlackBerry mua lại và phát triển. Cũng là lõi của BB10, và tất nhiên, sẽ không hack hay jB được
Cài Google maps trên iPhone thì nó có xuất ra màn hình ô tô đc ko vậy
isa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@yudhoyono Được, như xe mình thì giọng nói dẫn đường nó phát ra loa trung tâm luôn

Kevin3110
ĐẠI BÀNG
8 năm
@isa bác chủ cho mình hỏi bác đi Merc và cài thế nào để có airplay vậy? bác dùng commandonline hay là NTCS audio 2.0 vậy. Bác thông giùm em phát.. thanks
N.E.M
CAO CẤP
8 năm
@isa Google map trên ios dẫn hơi ngộ cái là nó thêm tên quán hay shop vào, như "rẻ phải ở quán cháo lòng bà tư vào đường abc" mà mấy đó có khi nago đúng đâu
@N.E.M Ở VN thì mấy cái quán đổi liên tục. Mà nó đọc cũng không có đúng. Chắc Google phải sớm thay đổi thôi.
Sau này có hỗ trợ đọc tin nhắn tiếng Việt cũng vô dụng, vì dân ta toàn nhắn tin không dấu, bố Siri cũng ko đọc được :p
@khanhquagioi Nó vẫn đọc đc như thường , vấn đề là ông có hiểu hay ko thôi 😁
@LuckyZu chính xác kaka:D:D
Android Auto có lợi thế hơn, nhất là cái bản đồ Google Maps đang free và hỗ trợ dẫn đường quá tốt luôn 😃
Hóng MOD làm bài kết nối Android Auto với em Accord 2016 này.
Mà coi bộ kết nối thông qua cáp nhìn hơi vướng nhỉ, có kết nối không dây thì hay quá
@mr.kavil Tôi thường xuyên di chuyển bằng xe ô tô, việc dùng google map rất dở, chỉ đường lung tung, chỗ không có lối rẽ nó chỉ rẽ, chỉ cả vào đường một chiều,... dùng Here map vẫn là chuẩn nhất.
Có chơi pokemon go đc ko 😁. Ko có google map thì hơi tiếc.
NKHangg
ĐẠI BÀNG
8 năm
Anh em cho mình hỏi khi máy mình chạy win7pro, windows is activated, nhưng khi upgrade w10 lại yêu cầu product key thì phải làm thế nào ạ
ko có giao diện "3D" à 😁

// có vẻ hơi lag nhỉ :D
mua o dau nhỉ
Tuấn Min
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mua ở Showroom Honda nhé cụ =))
Ở VN thì nên lựa chọn Android Auto sẽ hay hơn Apple carplay vì nó có google maps , nhận diện Tiếng Việt . . Mấy con honda 2016 có 2 lựa chọn là apple carplay hoặc android auto.
binhnn
CAO CẤP
8 năm
kiểu nối bluetooth vào hả cụ?
Apple map ngu thì thôi rồi, lại còn nghèo nàn dữ liệu
Heremap hoặc gmap tốt hơn
hieuvu94
TÍCH CỰC
8 năm
@quocanh_ltk thử qua mỹ coi nó ngu không rồi hẳn nói nha, tại vn chưa được hỗ trợ tốt thôi
@hieuvu94 Ông làm như ông qua mỹ rồi ấy,
Hay nghĩ t chưa sang Mỹ
snowphoenix
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieuvu94 Khả năng dẫn đường của apple map quá tệ hại khi so với google. Dữ liệu ở chính Mỹ cũng chưa hẳn tốt và không hề có báo tình trạnh giao thông được như google maps
sản phẩm của hậu SJ
nếu ổng SJ còn thì có thể Apple car (i Car) và GG map sống hoà thuận đem m doanh thu về cho Táo 😃
Android auto hơn mọi mặt
shiva_ndt
TÍCH CỰC
8 năm
Crv 2015 có hỗ trợ không nhỉ
dhaonline
TÍCH CỰC
8 năm
xe mình không có dẫn đường luôn ...
mang tiếng xe sang còn ko bằng thằng honda...
mình đi Range Rover ^^.
yoda
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tải về Here Maps là ok, có lun tiếng Việt
hattrickson
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đầu DVD Pioneer cho xe hơi thế hệ mới cũng có tích hợp Apple Car play rồi, khoảng 17 củ luôn côg lắp ráp vô cho tất cả các loại xe
bucodo
ĐẠI BÀNG
8 năm
em không có iphone nên thôi khỏi mua Accord 2016.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019