[Video] Honda PCX Hybrid hay Yamaha Exciter 150 - Xe nào đi "phượt" thích hơn?
Tuannph
2 năm trướcBình luận: 227Lượt xem: 28.195
[Video] Honda PCX Hybrid hay Yamaha Exciter 150 - Xe nào đi "phượt" thích hơn?
Ở đây Xe Tinh Tế không hề so sánh trực tiếp 2 chiếc Honda PCX HybridYamaha Exciter 2018. Mục đích chính của video Rủ nhau đi trốn lần này là muốn giúp anh em tìm được chiếc xe thích hợp nhất với mình để đi chơi xa. Về cơ bản PCX HybridExciter 150 nâng cấp 2018 không cùng chung một phân khúc, một chiếc xe tay ga và một chiếc là xe côn tay. Mức giá của 2 chiếc xe này cũng chênh lệch nhiều. Những yếu tố mà bọn mình muốn trải nghiệm và chia sẻ gồm có cảm giác lái, độ thoải mái, tính tiện dụng, mức tiêu hao nhiên liệu,... Liệu anh em sẽ thích và chú trọng tiêu chí nào hơn khi đi "phượt"?

Bên cạnh 2 nhân vật chính thì chuyến đi Sài Gòn - Vũng Tàu của bọn mình còn có sự tham gia của Honda Winner 150 và Vespa Sprint 125. Việc thử một lúc nhiều xe là dịp tốt nhất để biết ưu nhược điểm của những xe cùng phân khúc, như Exciter 150 và Winner 150. Đồng thời, sự góp mặt của chiếc scooter Sprint 125 cũng phần nào giúp nhóm kiểm chứng xem công nghệ động cơ xăng lai điện hybrid trên chiếc PCX có thật sự tiết kiệm hơn công nghệ động cơ đốt trong truyền thống. Anh em có thể xem lại các bài viết dưới đây để biết rõ hơn về chuyến đi, chi tiết mức tiêu thụ nhiên liệu, kết quả so sánh đèn LED cũng như màn test tốc độ giữa các xe trong chuyến đi. Link các bài viết mình tổng hợp như sau:
còn trẻ thích tay côn thể thao bốc lửa, còn lớn tuổi già rồi thì thích tay ga cho nhàn nhã êm đềm du dương trải nghiệm thôi ihihihihihih
@Bảo hộ moto Tài Đạt tôi đi xe đạp hàng ngày, đi xa chút tôi thuê ô tô người ta chở tôi đi
bây giờ đi đâu ít khi đi xe máy, trừ hôm nào ốm đau bệnh tật cần đi lại trong phố không đi được xe đạp thôi

Nên thiết nghĩ nếu sống và làm việc ở thành phố thì đi xe tay ga là tuyệt nhất, còn đi đa địa hình thì mới cần cân nhắc ...

Là tôi thì tôi chọn PCX hybrid 2018
@hoanglinh325 Đi đèo quanh co xíu rất ít trớn và lì. Trễ ga rất nhiều. Chứ đi thì vẫn đi đc thôi. Còn xe số nó về số nó lấy trớn nó lên ầm ầm. Chưa kể đổ đèo tay ga sử dụng phanh rất nhiều nóng phanh mất an toàn. Mình đi đà lạt 1 lần bằng tay ga thấy mệt hơn xe số nhiều khi lên xuống đèo dốc quanh co.
@Bảo hộ moto Tài Đạt Chuẩn rồi bác... Cơ mà theo tiêu đề bài viết thì xe số, côn đi đèo thì an toàn hơn... Đổ đèo Tây Bắc đi rồi bác sẽ thấy ...
@Vũ Phạm qy2 Cách phanh an toàn bằng xe tay ga khi đổ đèo

Để xe chạy theo quan tính đến trên 15 km/h, rà phanh đồng thời mớm ga để côn bám, sau đó thả phanh và ga, điều thần kỳ sẽ xảy ra.

Mùa hè đã đến và có rất nhiều bạn trẻ muốn khám phá các vùng đất mới bằng xe máy, và tất nhiên xe số được ưa chuộng hơn xe ga. Tuy nhiên nếu bạn nghĩ xe tay ga không thể đi đường đèo dốc, bạn đã nhầm. Vấn đề lo ngại nhất của dân phượt là khi đổ đèo, xe số dễ dùng số để hãm hơn là xe tay ga.

Nhưng hóa ra xe tay ga đổ đèo vẫn rất tốt các bạn ạ. Tôi xin chia sẻ chút kinh nghiệm đổ đèo bằng xe tay ga tôi đã áp dụng thành công như sau:

Loại xe: Honda AirBlade 125 phân khối đời 2013 hộp số vô cấp CVT.

Đường đèo đã chạy thử: Ba Vì, Tam Đảo…

Thao tác cần lưu ý:
– Tuyệt đối không tắt máy.
– Cố gắng không để vận tốc nhỏ hơn 15 km/h nhưng không lớn hơn 40 km/h.

Khi xe đang dừng ở đỉnh dốc, ta dùng phanh, máy nổ, ly hợp (côn) tự động nhả hoàn toàn. Thả phanh, xe bắt đầu trôi xuống dốc rất nhanh do côn không bám chút nào, và khi đó cần phải làm cách nào đó để côn bám từ đó lợi dụng động cơ hãm xe. Vậy phải làm sao?

Đầu tiên hãy dùng phanh để xe giảm tốc nhưng nhớ giữ tốc độ nhanh hơn 15 km/h, sau đó hãy mớm nhẹ chút ga!! Vâng tôi không nói đùa đâu, vừa mớm nhẹ ga vừa rà phanh để giữ vận tốc ổn định khoảng 15-20 km/h để li hợp (côn) bám, và ngay khi bạn cảm nhận côn đã bám, hãy nhả ga hoàn toàn, bạn sẽ thấy điều thần kỳ xảy ra, đó là côn vẫn bám và xe bị động cơ kéo giật lại, xe có tiếng gằn do trở lực lớn từ động cơ, chúc mừng bạn đã phanh bằng số.

Tôi đã đổ đèo bằng xe Air Blade này và có một xe Innova đi đằng sau tròn mắt vì không thấy đuôi xe tôi đỏ (không thấy dùng phanh) cả một đoạn dài mấy cây số! Nhiều người cho rằng xe tay ga đổ dốc chắc mòn hết má phanh, nhưng nếu bạn thao tác đúng thì chẳng phanh mấy. Đến tận cuối đèo sờ má phanh còn không nóng chút nào vì không dùng.

Nếu bạn nhìn lại 2 cái lưu ý của tôi ở trên (không tắt máy, không đi chậm hơn 15 km/h) thì lý do đơn giản là nếu tắt máy bạn không mớm được ga để bám côn, nếu chạy chậm hơn 15 km/h thì xe tự động ngắt côn (đó là đặc tính của xe côn văng). Nếu muốn duy trì được côn bám thì bạn không được đi quá chậm (dưới 15 km/h).

Tuy nhiên thỉnh thoảng có khúc cua tay áo quá gấp thì bạn cần phanh để giảm xuống còn 10 km/h hoặc thậm chí 5 km/h, khi hết cua vào đường thẳng hãy để xe trôi nhanh lên trên 15 km/h cùng lúc rà phanh và hơi mớm chút ga, bạn sẽ thấy côn bám trở lại và nhả ga ta lại có thể “phanh bằng số”.

Nếu đi đường đèo mà chưa biết cách dùng động cơ để phanh thì khuyến cáo các bạn chớ có đi phượt, hoặc chớ ngồi sau xe của “xế” thiếu kinh nghiệm, hãy tự trang bị kỹ năng lái xe an toàn trước rồi hãy thỏa mãn niềm đam mê phượt của mình.

Chúc các bạn thành công và có các chuyến phượt an toàn vui vẻ.
Về Phượt mình thấy exciter phù hợp hơn.
@rayz Vãi cả 40 50 cây phải nghỉ =)) đây AB 2016 phượt cùng trời cuối đất chã bị làm sao, 1 lần chạy liên tục 200 300 cây là chuyện bình thường, đến giờ máy vẫn êm ru. =))
@rayz Bác xem lại chứ tôi đang đi ab chạy tp về nha trang. Đi liên tục 200km ra tới Phan thiết bình thường nhé. Két nước bên hông thì người ta đã thiết kế cánh lấy gió trên ốp bảo vệ két và bên trong còn có cánh quạt hút gió nữa nên ko tệ đến mức đó đâu.
@phamviet94 mình cũng đang đi 2016 sg- nha trang cũng tết năm nào cũng về. Đi đường dài có két nước rất tiện
@rayz Đồng ý là xe tay ga chạy đường xa sẽ không ngon như côn tay, nhất là trong điều kiện địa hình phức tạp. Nhưng nếu chỉ là đường nhựa thì con PCX có lợi thế hơn do sự thoải mái mà nó mang lại.
Mod làm bài này khập khiễng quá. Mỗi loại xe sẽ có người thích khác nhau mà.
PCX đổ dốc cao liên tục như đèo tây bắc có an toàn ko ?
@Meomuopxu Èo, bạn kể đường gì kinh thế mà có người dám chạy xe á? Gặp mình thì thôi, vái.
@long_pn ok bác ơi.thoải mái đê.
@spyhunter88 có cách nào nâng cấp bộ phanh xe ga để khắc phục hạn chế như bạn kể nhỉ? Mình rất muốn được tìm hiểu
@long_pn Đèo Hà giang, lào cai sơn la thì cứ xe số, tay côn cho an toàn bác ơi :v
Cứ đường dài thì phải xe số
@alllove_vn Sợ tốn xăng hả bác =))
@phamviet94 Đường nào chả sợ tốn xăng
@phamviet94 Một phần thôi bác phần nữa là xử lý tình huống bất ngờ xe số tốt hơn bác bởi vậy đua giải nó đua xe số chứ có lấy xe tay ga ra đua đâu
vote cho ex tết này làm e mua cũ thôi 😁
Hình như bài (hay chủ đề) so sánh giữa 2 con này đăng mấy lần rồi thì phải.
@kcatter Bạn có nghe mùi khét? Xào, nấu mấy lần rồi 😃
@kcatter đăng riết nhàm lun 😁
Sao con ex ăn ít săng thế.
@vanhao113 chạy đường trường + thỉnh thoảng âm côn nên ít ăn xăng bác ạ, còn chạy trong TP thì cỡ 48km/l thôi
@vanhao113 Thực chất nó ăn ít mà , ai đi win rồi cũng tự biết ex ăn ít hơn win nhé , mình đi từ phú yên lên buôn mê thuột rồi bề lại tính trung bình 1,9l/100km mà
@minhhong12 tùy người lái bác nhé
@Jake_long thế thì bằng con Dream thôi a. Cứ tưởng nó phải như con sh 150 .trên 3l 100km.
PCX ngồi thoải mái hơn Ex nhiều. Lại có ABS nữa. Chưa kể còn có cốp rộng để chứa đồ thoải mái nữa. Ex làm sao có cửa.
@minhtienbk Mình cũng chấp nhận bỏ thêm 10tr nếu con PCX ở VN nó có ABS, đáng tiếc là nó ko có mới chán chứ. Còn nếu tự lắp thêm ABS ngoài thì nó không đảm bảo đồng bộ với xe nên mình nghĩ tính an toán cũng cần xem lại.
@htnvn Công nhận là độ an toàn của xe ga khi gặp trường hợp bất ngờ và phanh gấp thì rất dễ bay :D
@Huy †rần Ngày xưa phun xăng điện tử cũng chê không cần. Giờ future 2018 chỉ có FI mà thôi. Ngày xưa thắng đĩa sau cũng nói không cần. Giờ xe 2 thắng đĩa đầy ra.
máy lạnh, tủ lạnh, máy giặt cũng không cần inverter giờ thì sao ?
Ngày xưa nói màn hình CRT trung thực hơn LCD.

Mọi thứ sẽ tiến bộ lên thôi ! Hãy đừng sống với quá khứ nữa.
Đi xe số khi đi phượt là tốt nhất!? 😁
Đi xe tay ga cứ đường mặt phố trơn láng vít ga hết nấc thôi!? :D
troll face tau.gif
Đi off road ít ai đi tay ga lắm đổ dốc đèo khá nguy hiểm ⚠ ! Xe tay ga đi trong đô thị thì ngon hơn
@kietnt1998 Đổ đèo, đi đường rừng núi, off road, đi đường lởm chởm, leo vỉa hè ...
@adagioleonard nếu đã xác định đi những loại đường thế thì cũng chẳng ai vác con ex đi 😆
Đúng là rãnh chả có j làm hay sao ấy mấy chú mod này
@kulele Công nhận. Ko biết ban ngày có phải đi làm ko, toàn thấy đi chơi 😁 =))
Dòng PCX là dòng touring scooter, riêng cái tên đã đủ hiểu, ko phải vô cớ nó thiết kế cái xe như thế. Đi đường dài ex ko có cửa luôn, đã từng đi quãng đường 240 km với pcx, ko đau ko mỏi.
@phamviet94 Đi 1000 cây rồi bốc đầu nó mới thích, 500 cây chưa ăn thua.
@adagioleonard =)) phán 1 câu đủ biết chú chưa phượt xa bao giờ =)) dc cái giỏi xộn lào =))
@phamviet94 😁 =)))
@nhimret Chính xác, mình đã vài lần đi Bà Rịa - Vũng Tàu bằng những xe máy và chỉ có chạy PCX là mang lại cảm giác thoải mái nhất và ít mệt mỏi nhất.
Bây giờ "đi chơi xa" mình lại thích 1 em xe ga, động cơ 125cc trở lên chạy cho đỡ mệt, cái quan trọng mình cần nhất là sàn để chân bằng phẳng, vì đi lâu phải mang theo balo, mà để ng ngồi sau đeo thì oải kinh khủng, cho nên có cái sàn bằng để balo vô đó khỏe ra. Thứ 2 là có hộc để đồ phía trước để chai nước, hay để pin dự phòng sạc cho cái đt dẫn đường :p
@meodihia_cool Bác đang miêu tả PCX à .

PCX đi phượt là đúng bài luôn .

Đi phượt là chạy xe thong dong để ngắm cảnh đẹp thiên nhiên trên đường ( chứ éo phải đua xe ).

Đi phượt cần mang nhiều hành lý nên chọn xe có nhiều chổ để đồ cho tiện ,đở gồng lưng mang vát .

Bình xăng của PCX 8 lít , vậy chạy 1 phát khoảng 480 cây , tha hồ mà vi vu , đở cảnh lo nom nóp đi cung đường vắng lạ mà không có cây xăng .

Còn bác nào nói đi Vũng Tàu là ko phải đi phượt chắc mấy bác đó đến Vũng Tàu chỉ chạy lanh quanh trong TP Vũng Tàu không quá . Vũng Tàu có núi và biển đi phượt là đúng bài luôn , quan trọng các bác có biết đường chạy lên núi đó không , biết đường chạy xuống các bãi biển còn hoang sơ hay không . Hay trên đường đi lên Vũng Tàu các bác có thấy các ngọn núi to tổ chảng không , các bác đâm đầu vô đó phượt cũng được , trong đó có đèo , suối , thác , núi , sông , chùa , ruộng , đủ cả , hỏi đường dân khu đó họ chỉ đường lên núi cho .
@ngoinhala Làm xe ga bình thường, kết hợp dùng bình lavi 20 lít để chở xăng, đi tha hồ.
@meodihia_cool address 110 mà động cơ thực thì 113 cc. còn vision thì công bố 110 mà thực tế có 108,2 bèo thiệt
@meodihia_cool Đi phố mới cần xe gọn chứ bác, đi phượt thì xe to nó mới chắc chắn, cảm giác an toàn cũng như chỗ ngồi thoải mái được. Mang nhiều đồ mà đi con xe bé tí thì khó mà có chỗ để đồ rồi mà vẫn ngồi thoải mái được.
PCX ngon hơn
Phượt sg-vũng tàu ko gọi là phượt dc, phượt là leo dốc đổ đèo, cua tay áo.... Khi đó phanh số sẽ giảm tải cho phanh đĩa rất nhiều
@caoanh666 thế mấy đồng chí tây balo sang VN đi bộ khắp các tỉnh thành gọi là gì? đi chơi?
@caoanh666 di chuyển trên quốc lộ đường bằng phẳng gọi là đi đường trường nhé các bác, phượt là đi qua nhiều dạng địa hình trong đó có thể có địa hình xấu. con pcx chỉ đi đường trường thôi
@caoanh666 Căn cứ của định nghĩa này là đâu vậy bác?
đi excitet thà đi xe số future còn hơn. exciter chỉ là chiếc xe máy . chạy k thoải mái bằng pcx. đường dài mà. để dc nhiều đồ nữa. exciter đi trộm dog thì hợp lý hơn vì nó bốc hơn hehe
@Đặng Vi Phú Thanh niên k biết chạy côn cho hay
@Đặng Vi Phú Không mình nghỉ chiếc pcs trộm dog mới thích hợp vì cái cốp nó chứa được nhiều con dog khi đi ngoài đường sẽ ngụy trang rất tốt bạn à
@Yamaha Fan nói xề xe côn cỡ nhỏ có con TFX và GSX-S150 là ngon, winner hay ex đều không đáng mua.
Tất nhiên là ex 150
Xe dài ít sốc , chỗ để chân dài ra theo, trọng tâm thấp lợi đủ đường (dễ điều khiển, ít cản gió).
Yên to ko ê ẩm cho cả 2 vị trí, tay lái rộng vững chãi. Tay lái ko rung , ko mỏi tay.
Ngồi thẳng lưng duỗi chân được (thích lắm khi đi xa).
Dàn Nhựa trc to cản gió táp vào ngực. Cốp to đựng nhiều đồ.
Đèn sáng rộng , mạnh. Kèn (còi) lớn ngon lành.
Bình xăng lớn , đi được hơn 400km mới hết. Uống xăng >50km/L

Tất cả đều hướng tới đi đường dài.

PS:
- điện thoại cỡ ip 5.5” trở xuống có thể đển trên chỗ mặt đồng hồ để xem bàn đồ (che cái công tơ mét, và con chừng xe bên cạnh chôm mất)
-nếu ko lắp thêm baga thì ko có chỗ treo cái ly cafe nữa.
- xa dài và nặng hơn 135Kg , đi trong tp hay bãi giữ xe thì mệt.
- gầm thấp (hơn AB nữa), leo vỉa hè phải từ tốn.
- nhìn xe ko thể thao
- Giá cao (gần gấp đôi Ex rồi)
@minhtienbk Duyệt 😁
@minhtienbk Bổ sung:

- Gầm xe thấp nhất trong các loại Honda, leo lề rất dễ trầy, vỡ ốp nhựa 2 bên. Tuy nhiên, theo thông số của Honda thì phiên bản 2018 đã khắc phục nhược điểm này.

- Xe to, dàn áo nhựa rất dễ trầy xước. Dàn nhựa rất khó tháo, ráp (kể cả NV Head), kg khéo rất dễ gãy các chốt cài => chạy kêu rè rè rất khó chịu.

- Nếu kg thích lắp baga có thể xài móc treo, giải quyết phần nào “ức chế” 😃
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019