Video hướng dẫn thay RAM và SSD cho Macbook pro 2012

wangpro08
28/7/2012 3:44Phản hồi: 152
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy em thấy vỏ phần bên trái cũng khá nóng nữa bác à. Nhiều khi sờ vào khá khó . Bác có yahoo ko, cho em với. Có gì em hỏi bác dc ko
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@thedevil_8x Yahoo em lúc nào cũng để dưới chữ ký nha bác: leehams08, rất sẵn lòng giúp các bác tinhte ;), tất nhiên là trong khả năng của em, giờ em không trả lời yahoo được, có gì bác để lại tin nhắn nhé, khi xong việc em sẽ trả lời ngay. Chúc bác vui ngày chủ nhật!
Ps: cái hiện tượng máy nóng phía bên trái là trên hay dưới vậy bác? dưới thì là ổ cứng ;), còn trên là chỗ của chip xử lý và card màn hình. Bác dùng SSD sẽ hết chuyện nóng ở dưới ngay, còn ở trên thì nó nóng là bình thường ạ, không có gì để lo :p
@wangpro08 Nóng cả dưới lẫn trên bác ạ. Em mới sử dụng Mac thấy nó nóng dữ quá. On safari với Yahoo bt đã ấm ấm rồi, chỉ cần xem phim trên mạng thì nó nóng dữ luôn. Không hiểu em mà chơi mấy cái game nặng nặng thì máy nó thế nào nữa. Chẳng nhẽ lại chuyển sang dùng máy khác. Em vừa mới mua xong 😔
valongtano
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thedevil_8x Máy Mac vỏ nhôm thì nóng là rất bình thường. Nó kiêm tản nhiệt mà.

Sent from my Điện thoại để bàn using Tinhte.vn
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@thedevil_8x hì, bình tĩnh mà dùng nhé bác, game thì em chiến đùng đùng bên bootcamp luôn đây bác, em cũng ghiền game (khi nào chơi game thì em bật thêm cái đế tản nhiệt cho nó mát mẻ xíu, mà không bật cũng chẳng sao) :p, hì, nhưng do tính chất công việc nên em dùng Mac cho tiện với lại mê cái vẻ đẹp của nó. Vỏ Macbook bằng hợp kim nhôm và tản nhiệt thẳng qua vỏ nên nóng lên là chuyện bình thường, dùng quen sẽ không sao đâu bác ^^, vả lại, khi đổi 1 con máy mới, thông thường chúng ta hay kỹ tính hơn mức bình thường. ;) em cũng vậy. Chúc bác vui với Mac nhé ;)
Nge bác nói vậy em cũng thấy phân vân. Tại máy của tụi bạn mua có hơn chục triệu mà chơi game phà phà chả thấy nóng gì hêt. máy mình mua 3 chục củ mà nóng quá. Em mà sai them bootcamp chắc phải nóng nữa :p
valongtano
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thedevil_8x Máy chục triệu không nóng vì cái vỏ nhựa nó truyền nhiệt kém. Còn vỏ nhôm truyền nhiệt tốt hơn nên bạn có thể yên tâm chạy hết sức mà các thành phần quan trọng của máy không sao vì nhiệt được truyền ra ngoài rồi. 😃
Bác chủ cò thể hướng dẫn phải làm gì trước khi thay SSD cho macpro2009
Xin lỗì minh cũng đang mò mẫm để học hỏi các bác.Thanks
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@Vien Le cần 1 cái ổ boot (ổ cứng di động, đĩa CD, USB, Thẻ nhớ), mình tạo ổ boot với OS cần cài đặt, cái này bác search trên diễn đàn là có nhé :p
Và tất nhiên cái quan trọng nhất là back up dữ liệu, có thể back up bằng time machine của Mac OS hoặc bác chỉ đơn giản là copy lại những thứ mình cần ^^
Thanks Bác.
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
cập nhật tình hình: hôm qua đang từ Mac Os qua bootcamp định chơi game, Mac iu vấu của em tắt cái bụp, boot không lên, báo là không nhận ổ cứng, cứ ngỡ là cái ổ tiêu rồi, ai ngờ còn 1 cái usb Mac OS đề phòng, boot từ USB vào, back up lại được hết dữ liệu rồi cài lại OS bình thường 😁, mừng hết lớn, nhưng từ đó cũng rút ra được là SSD thật sự rất trâu bò, không dễ chết tí nào mặc dù bị em hành hạ :D
cai crucail m4 ssd bao nhieu vay bac
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@quy55 bây giờ hình như giá khoảng 5 triệu đó bác 😃
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
hix... thành thật xin lỗi, hôm trước bác nào sms cho em hẹn vụ upgrade SSD mà em ko trả lời kịp do điện thoại bị điên, bác đọc được cái này thì hú em lại nhé, cafe ngay ;)
Bác không đề cập SSD của hãng nào, em bị SSD của Plextor (Taiwan) ko tương thích với macbook pro mid 2012 13". Cả tháng rồi vẫn chưa giải quyết được.
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@hungnf ủa??? em có nói SSD Crucial mà bác???
chào bác, cho em hỏi cái MacBook Air mid 2011 11" ạ, SSD 60GB, có thay SSD mới đc ko ạ?
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@Love_apple em chưa thay cho Mac Air nhưng nghĩ là thay được bình thường bác ^^, bác định lên dung lượng cao hơn à? 😃
@wangpro08 vâng ạ, em chứa có mấy bộ film mà full ổ rồi
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@Love_apple hix... SSD mà để chứa film thì cũng hơi cực 😔, film thì nên mua ổ cứng ngoài đi bác, mua cái nào dung lượng to to xíu để, ko cần SSD 😁
@wangpro08 xách đi đâu cấn lắm bác ơi :(
@Love_apple Mình thay SSD của cả MBA 2010, 2011 rồi, giống nhau. SSD MBA có dạng thanh rời giống thanh Ram của desktop ngày xưa, dài khoảng chừng 12cm, rộng khoảng 3cm. SSD cua MBA một đầu nối board mạch, còn 1 đầu cố định bằng 1 con ốc. Sau khi mở nắp lưng máy thì tháo kết nối pin, xong mở ốc, và rút SSD thôi, lắp vào thì ngược lại. Lúc mình thay SSD thì cũng lên Youtube search "Macbook Air SSD replacement" là có, mình xem 1 lần là tháo hết cái MBA ra luôn (do mình làm bể màn hình LED của nó, mua nguyên cái lid (nắp) tự thay.
Bổ sung thêm 1 điểm là trước khi thao tac thay phần cứng nên tháo kết nối nguồn điện ra khỏi pin cho an toàn,xong việc chỉ cấm vào lại.
Thay
Thay được nhưng ssd của air khác với ssd của mbp,nên mua cái thích hợp.
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@Vietjr thanks bác bổ sung thêm kiến thức cho anh em :p
Quên 1 cái, ở VN hình như ko kiếm ra SSD cho MBA. Cách đây 2 tháng, mình đến Phong Vũ hỏi thì họ đưa cái SSD 2.5" cua MBP, mình diễn tả kiểu gì nó cũng ko hiểu, mà trong cái list của SSD đúng là ko có thiệt. Nó còn nói cái đó chắc anh thấy ở ... Mỹ... 😃, hay là tại mình hỏi trúng cái người ko biết rồi.
bảo là ssd xài cổng m-Sata ý là nó hiểu.
ChauNC
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Thực Tế Chuẩn mSata nhưng loại của Mac air dài hơn hàng phổ thông nhiều, thế mới tệ
cho mình hỏi thay Macbook chỉ cần thay 1 ram hay bắt buộc phải thay cả 2 ram.và ổ ssd này có đắt k bác ")
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@tungdaiphuc theo em nghĩ thay 1 cây cũng không vấn đề gì, nhưng 2 cây đi cùng nó sẽ đồng bộ và chạy dual tốt hơn 😃, còn ổ SSD Crucial như của em trong video thì khoảng 4tr5 tới 5tr đó bác ^^
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
Em đã hoạt động lại bình thường sau vài ngày cực nhọc 😁, anh em có gì cứ pm yahoo dưới chữ ký em nhé, em sẽ trả lời sớm nhất có thể, cái gì không biết luôn thì em sẽ nhờ bác Google giúp anh em :D
@wangpro08 bác post luôn cái clip lắp optibay đi em cũng thắc mắc cái này 😔
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@thang.dq.tgdd ồ, em không dùng optibay nên không có quay cái này, bác cần lắp hả? để em tìm giúp cho nhé 😃
@wangpro08 vâng em đang có ý định. Thay ram với thay ổ cứng nhìn còn đơn giản xíu chứ lắp cái optibay loằng ngoằng quá chắc em bê ra tiệm luôn @@
Mọi người tháo máy tự nhiên như vậy không sợ bị từ chối bảo hành sao? Máy bị tháo ra và chư bị tháo có điểm khác nhau đó. Kĩ thuật viên apple sẽ biết ngay đó.sure luôn
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@Nguyễn Văn Cần tất nhiên rồi bác ^^, đã tháo máy nghĩa là không quan tâm nhiều đến chuyện bảo hành ^^, mỗi một con ốc của đều có đính một ít keo dính nên lần đầu mở máy sẽ hơi chặt tay một chút, mở lần thứ 2 là biết ngay 😃, cảm ơn bác đã nói anh em biết thêm :p, chúc vui
Doanh.Doanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
MD101 có up ram lên 16Gb k nhỉ 😔
zorrotran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác chủ thớt cho hỏi tìm mua bộ tua vít đầy đủ để mở được mọi thứ trong Macbook ở đâu vậy?
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
em nghĩ là bình thường đó bác ;)
mua ở chợ Nhật Tảo rất nhiều và rẻ bác nhé, tìm loại nào tốt tốt xíu thì dùng bền và an toàn hơn, của em còn hơi tệ 😁
Bác ơi! cho em hỏi chút! con mac em đang ở Ram 4GB giờ em mún nó lên 8GB đc ko ạ? và cho em bit nên chọn Ram nào là tương thích với con Macbookpro của em ạ! thanks bác!
chipanddane
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lex_lurther Quan trọng là tốc độ bus của ram bác ak! Bác xem Ram của mình tốc độ là bao thì mua tương thik như thế. 2 Ram pải có dung lượng đều nhau thì mới đạt hết hiệu năng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019