[Video] Kỹ xảo vi tính trong phim ảnh như thế nào

Nam Air
16/8/2015 5:11Phản hồi: 133
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alihieu
TÍCH CỰC
9 năm
Có mấy cái thắc mắc bác nào giải thích giúp:
- Sao cái nền để ghép kỹ sảo toàn thấy là màu xanh thế nhỉ?
- Thấy nói là kinh phí rất lớn để làm kỹ sảo thì ko hiểu kinh phí chi cho cái gì nhỉ? Thấy mỗi phim bom tấn toàn mấy trăm triệu USD? Nếu chi cho siêu máy tính với phần mềm thì chắc các hãng phải có đầu tư sẵn rồi chứ chẳng nhẽ mỗi phim lại đi mua cái mới mà? Còn tìền chi cho diễn viên rồi abc thì đương nhiên rồi. Ngày xưa chưa có kỹ sảo toàn phải quay cảnh thật với dựng mô hình như thật thì tốn đã đành, nay chỉ toàn dùng kỹ sảo mà còn tốn hơn cả mấy cái dựng mô hình thật thì ko hiểu chỗ này
phuong_nam
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alihieu Trả lời bạn luôn: Khi quay phim xong, không đơn giản là dùng được ngay đoạn phim đó. Nhà Sx còn phải tách lớp, thêm/xoá thành phần trong khung hình, chỉnh màu... Công ty mình gia công mảng này. Để thực hiện được 3-5 giây phim, nội những chuyện mình kể phía trên đã mất rất nhiều thời gian. Có những đoạn 3-5 giây đó tốn cả tuần lễ để xử lý và tiêu tốn khoảng 5000$ cho việc xử lý thô. Phần kỹ xảo khó hơn, tốn tiền hơn gấp bội.
alihieu
TÍCH CỰC
9 năm
@phuong_nam Mình thắc mắc ở cái kinh phí ấy, như trên có những đoạn 3-5s tốn cả tuần và mất khoảng 5000$ thì 5000$ ấy chi cho những cái gì nhỉ? Như các thiết bị máy móc thì chẳng hãng SX phim họ phải có cả hệ thống từ trước rồi, lương nhân viên thì chắc làm công ăn lương theo công ty. Cái mình thắc mắc là đấy, ko biết chi cái gì mà một bộ phim tốn vài trăm triệu $. Hay là mỗi công đoạn họ lại thuê các công ty như bạn nói và số tiền ấy trả cho các công ty vậy
phuong_nam
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alihieu Thì mình đã nói rõ mà, 5000$ đó để trả cho nhưng người thực hiện các công đoạn mà mình đã kể: Tách lớp, xoá/phục hồi các đối tượng trong khung hình. Bạn phải hiểu là nhà đầu tư và nhà sản xuất có thể khác nhau, có thể là một nhưng chi phí cho phim vẫn phải được tính chứ đào đâu ra người làm cho bạn. Mà những công việc mình kể chỉ là xử lý thô sau quay. Còn rất rất nhiều thứ khác và số tiền phải trả cho hàng ngàn con người thực hiện bộ phim đó là rất lớn.
Cùng một bộ phim thì có rất nhiều công ty gia công phần xử lý sau quay để đảm bảo tiến độ, tốc độ và bảo mật. Mỗi công ty đảm trách một phần nhỏ của bộ phim. Công ty mình là một trong số đó.

Còn về phần quay phim, bạn phải xây dựng mọi thứ, bối cảnh, đạo cụ, phục trang, chi phí di chuyển... Đơn cử như những cảnh quay hành động đua xe, nhiều khi phải phá hỏng hàng chục chiếc xe, thuê máy bay,..

Nói một cách ngắn gọn lại: Một bộ phim tốn nhiều triệu giờ lao động, bạn cứ nhân mỗi giờ với 1$ thì đương nhiên đã tốn nhiều triệu $ rồi.
quanvu68
ĐẠI BÀNG
9 năm
Diễn viên phải tưởng tượng ra đủ thứ từ cái phông xanh. Vậy diễn viên càng giỏi là càng xạo giỏi hả? 😁
cái phim cuối là phim gì thế mấy thím
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phim gì trong clip bắn nhau ghê thế em chưa xem. Hóng link
saclam
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kĩ xảo quá tuyệt vời. 🆒
cỡ 4-5 năm trước ngta còn phải tạo ra mấy mô hìh ròi ms thêm kĩ xảo vào thấy rất mệt....thế mà h côg nghệ phát triển nhah thật
Khánh Vũ.
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em có thắc mắc tại sao phông nền sử dụng khi quay kỹ xảo lại là màu xanh lá vậy?
Kazna
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thời LOTR, mấy con quỷ orcs hầu hết là diễn viên hóa trang, trông sinh động, đẹp và rất thật.
Thời The Hobbit, hầu như chỉ dùng CGI, thế là hiệu quả khác hẳn, thiếu chân thật, thiếu cả đẹp.
Chẳng biết cái nào tốn kém hơn nhỉ.
phulecse2420
ĐẠI BÀNG
9 năm
biết là kĩ xảo mà vẫn cứ thích coi!
xem phim VN là phê nhât, lừa đảo chính gốc chứ ko phải kĩ xảo nữa!
tadjmen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy phim Holywood về cơ bản cũng chỉ dùng những phần mềm như Photoshop, After Effect, Video Studio... ( Search Google sẽ rõ).
Họ Làm đc như vậy là do công sức của cả 1 đội ngũ làm tỉ mỉ từng tí một. Chứ ko phải nhờ siêu máy tính...
firmament
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thế này mới biết diễn viên họ nhập vai giỏi thế nào
cùng câu hỏi. anh em Tinhte ko ai biết tên phim trong clip ah. nhiều người hỏi mà chẳng thấy nói
gbone
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vanphuong_vn ở trang 3 mình có đưa link clip gốc ở youtube rồi đó. (clip quảng cáo cho ps4)
NguyenHung75
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nhớ hình như người ta gọi là gì ..tấm màn xanh gì đó.
mà cũng nói thêm cho bạn @Anh_yeu_Su vì sao bạn lại nói là khi render lại cần VGA và ram.
Theo sự hiểu biết của mình và cũng có giới hạn(vì mình lắp nhiều bộ Workstation cho cty xây dựng rồi) thì khi render quan trọng nhất là CPU càng nhiều nhân và càng nhiều ram càng tốt. còn sở dĩ bạn nghe đồn vậy là vì có một số phần mềm tận dụng VGA(vì nó nhiều nhân) để xử lý đồ họa.Nên vì sao mình lại nói muốn làm kỷ xảo phim như Tranformer 4 thì phải cần siêu máy tính(Vì CPU nó hàng trăm, hàng ngàn; ram của nó thì chắc mình khỏi bàn).Thân!Mọi người thấy mình chưa đúng xin góp ý để mình tiếp thu thêm.thanks all guys
techmanpro
ĐẠI BÀNG
9 năm
Càng kỹ xảo xem càng phê :p
ngoctb08
TÍCH CỰC
9 năm
Dù là dùng kỹ xảo nhưng họ cũng thật siêu 😁
Thích cài này bá cháy nhưng thăm dò tìm hiểu một thời gian thấy nhiều người nói ở VN không pt nổi nên chùn bước
Các bác cho e hỏi phim ở cuối clip là film gì ạ?
Biết bị lừa nhưng mà xem vẫn phê 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019