[Video] Lái thử Honda City 1.5TOP; lựa chọn hợp lý trong phân khúc
levuongthinh
3 năm trướcBình luận: 84Lượt xem: 31.381
Qua lái thử 1 ngày bản 2017 standard em nhận thấy 2 khuyết điểm:
+Hệ thống treo cứng, chạy qua gờ giảm tốc như đi massage.
+Hệ thống điều hòa làm lạnh chậm và yếu, dù có 2 cửa gió sau nhưng hàng ghế sau khách vẫn than nóng.
2 khuyết điểm này tồn tại từ thế hệ trước.
Ngoài ra, mức tiêu thụ nhiên liệu không tiết kiệm như kỳ vọng (hao xăng hơn Mazda 2 và VIOS thần thánh). Cái này có thể do khung xe thiết kế chịu lực tốt hơn để đạt các chỉ số an toàn cao. Cái này em ko cho là khuyết điểm, nhưng mấy bác kinh doanh dịch vụ sẽ nghĩ khác.
Nhìn chung vẫn đáng mua hơn VIOS thần thánh.
@spy004 Cần phân biệt giữa "đời" và "thế hệ". Con 2017 này chỉ là bản nâng cấp facelift, vẫn là City thế hệ thứ 6 nên khung gầm giữ nguyên. Những khuyết điểm thuộc về kết cấu khung gầm thì làm sao thay đổi được.
Điểm trừ lớn nhất là động cơ sohc. Công nghệ cũ rích, lạc hậu.
Đến con xe máy winner còn dohc rồi
@glhoanganh Đừng thấy sohc mà chê nó lởm, có ưu nhược cả đấy 😁 trên con này thì sohc em nghĩ là hợp lý hơn dohc :D
Con này bao nhiêu túi khí nhỉ?
Cá nhân mình thấy Honda làm xe nào cũng ngon top phân phúc, có chăng là giá chưa ngon
con này đợi sang 2018, ra giấy tờ còn 500 là quá đẹp !!!!!!!!
@ticktack Đếch có giảm mạnh vậy đâu. Cùng lắm giảm 20 chai thôi
Ko rõ về oto nhưng con này vs con mazda 3 có cùng phân khúc ko nhỉ? Gia đình đang phân vân bé mazda 😁
@Dafne Keen M3 là C, M2 = City : B
@Dafne Keen Ko cùng, M3 cùng pk Civic lận, City chỉ so với M2 thôi. Cái dở của con City này là ồn quá, đi cao tốc ê hết cả đầu. Còn trang bị an toàn thì quá ok rồi.
Xe đi ồn lắm
xe đi ồn, ồn hơn con i10 mình đang đi , bấm còi mà vọng vào trong cabin khá khó chịu . 😔
Bác nào chạy em này với em Vios rồi cho em xin ít đánh giá đc không ạ ?
Em vẫn nghiêng về City hơn
@Hưng Xì Bo Khuyên chân tình bác nên mua Vios, em này đi ồn hơn Vios, giàn treo Vios êm ái hơn City, City đi hơi cứng, máy lạnh kém, từ đời trước bị rồi mà đời này chưa khắc phục, 2 bánh sau tang trống làm mất giá trị xe và 2 đường chìm 2 bên hông xe làm mất thẩm mỹ chiếc xe, và điều nữa là nếu bác chọn Vios thì khỏi lo bảo dưỡng phần máy vì máy Vios xài xích cam còn City xài curoa cam đến thời gian phải thay thế, xích cam là đi bền hơn rất nhiều, có bác nào giống mình là càng nhìn thì Vios càng đẹp không, nhất là màu ghi vàng...😔
@vubaotoan Càng nhìn càng muốn mửa, đẹp nổi gì, mấy cái khác thì bác nói đúng, nhưng Vios về phải nâng cấp tùm lum thứ.
@vubaotoan Đúng nhưng cái quan trọng nhất ko độ thêm dc là trang bị an toàn thì Vios chỉ dc 1/10 của City Top thôi nên tui ko ngó đến Vios nữa vì tính mạng gia đình là thứ quan trọng nhất, xe chả có nghĩa lý gì cả.
@cdang An toàn là xe Mỹ hay Châu âu nha bác, giờ cả 2 xe Vios và City cùng chạy 120km trên cao tốc, gặp tai nạn thì cả 2 đều như nhau thôi.
Tại sao con TOP lại hẹp hơn nhỉ? Tưởng bản TOP chỉ là tăng cường trang bị (nên nặng hơn) thôi chứ. Mà cũng chẳng có yếu tố nào mà làm cho bản TOP lại tiết kiệm nhiên liệu hơn bản thường vì có trang bị nào tác động vô hiệu suất đâu? Chẳng lẽ thay mấy thứ trang trí mà có thể làm xe chạy tiết kiệm hơn được sao?
1. máy công nghệ củ
2. dàn lạnh yếu
3. cách âm rất tệ...rất ồn
Mình lấy xe từ ngày 3 tháng 07. Và có vài nhận xét như sau:
1. Điều hoà: làm lạnh lâu bà cố, mỗi lần đậu xe dưới trời nắng thì phải mở máy lạnh mức max và đứng ở ngoài hút xong điếu thuốc mới dám lên ngồi!
2. Tay lái: cảm giác nặng hơn con ford eco sport. Hỏi hãng rồi mà hãng nói nó vậy á, không can thiệp được.
3. Xăng: toàn hơn 11 lít/100km đi trong phố. Chỉ Đi đường trường với chế độ ga tự động thì tiết kiệm tốt thôi.
4. Còi bấm vọng vô xe ồn.
5. Đèn phải độ thêm. Không sáng
6. Dàn tôn mỏng lắm
Mình xịt phủ gầm, lót sàn xe. Đi cũng ko ồn lắm.

Đi cực kỳ êm, cảm giác khi buông ga thì xe lướt không khự lại!

Nếu được lựa chọn lại, chắc ko mua, thêm tiền mua elantra.
@Luannguyen2512 So với Eco sport thì thể nào bác ?
@[T]he[F]ire Mình đi ford eco sport được 1 năm bản titanium. Mình chán nên đổi city 2017. Giờ muốn quay lại ford eco
Ford eco sport (fes) nói chung đi ngon, gầm cao đi sướng phù hợp leo vỉa hè, đi đường xấu.
Có nút max ( chế độ làm lạnh nhanh) cái này là ăn tiền ở fes. Tiết kiệm xăng. Tay lái nhẹ khi đi trong phố, nặng khi chạy tốc độ cao. Nói chung nếu bác ko lăn tăn vẻ bề ngoài của fes thì bác cứ múc thôi. Sẽ ko làm bác thất vọng đâu. Càng đi fes mới thấy đi em nó càng sướng!
Vượt xe trên quốc lộ thì fes vượt ngon hơn city 2017
Tăng tốc cũng sướng hơn city.
Có đều đi trong phố thì mình thích city ở điểm là rất êm ái. Vì nó xài hộp số vô cấp. Không bị khự như fes
@Luannguyen2512 okie thanks bác, mình cũng đang chạy e Eco mà thấy thằng City top này quảng cáo ngon quá nên hơi băn khoăn xíu, sau khi đọc cmt này của bác thì quyết định sẽ chung thủy với em Eco 😁
Còn về vụ khự của Eco thì do hộp số thì phải, em chạy thời gian đầu cũng thường bị, nhưng về sau khi xe nó học đc cách chạy chân ga của mình thì ít thấy hiện tượng đó nữa.
Eco chỉ bị 1 nhược điểm là khá ồn khi chạy đường xấu, còn mọi thứ khá là okie trong tầm giá 😃
@[T]he[F]ire Hì bác cứ đăng ký chạy thử city 2017.
Em nói có cái đúng cái ko, bác cứ chạy thử sẽ có cảm nhận riêng của bác. Cái khự là do nó chuyển số.
Dàn Tôn của city mỏng rất nhiều so với fes,
Fes có đèn tự động, có gạt mưa tự động ko ta? Lâu quá ko đi quên mất.
City 2017 thì có cruise control (ga tự động)
Đang đi fes mà đi qua city mấy đoạn đường xấu cảm giác ức chế lắm. Vì đi gầm cao nó quen chạy băng băng luôn ko nghĩ!
Bác sợ ồn thì đầu tư, thay lốp, phun gầm, dán ron chống ồn, làm lại sàn xe. 😃) mình làm hết mấy cái này nên đi êm ru. Lốp fes lởm lắm.
Đèn fes yếu độ thêm.
Khá thích con này. Thiết kế đẹp.
City Top giảm giá còn 580tr rồi.
SG sao lại review xe biển 88 là sao các bác
Khá khó hiểu khi xem cái bảng so sánh 2 bản 1.5 và TOP : cùng động cơ , cùng hộp số , cùng kích thước lốp. Thậm chí bản TOP trọng lượng còn nặng hơn tí xíu mà lượng tiêu thụ nhiên liệu của bản TOP lại thấp hơn bản thường khoảng 5%
Chẳng có lẽ nhiều túi khí hơn , trang bị loa tốt hơn , nhiều đồ chơi hơn lại làm giảm tiêu hao nhiên liệu. Phi lý quá
Review rất chi tiết, lịch sự đúng kiểu bác @levuongthinh luôn. Nhưng em có chút góp ý là hình như do bác để míc sát quá hay sao ý, nghe tiếng hơi bị chói tai người xem, hoặc do lý do khác em ko rõ 😁 còn lại em rất thích bác bài review xe hơi của bác ạ.
Khi nào đi làm mà không còn mang dép lào ( dép quay kẹp ) nữa lúc đó sẽ dụm tiền mua e nó 😃 😃
Mazda 2 có Led cách đây 2 năm rồi.
@infi22 M2 chỉ có Led daylight chứ không phải led headlight nha bạn.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019