[Video] Land Rover Discovery Sport kéo 3 toa tàu hỏa nặng 100 tấn

El Ku
21/6/2016 9:53Phản hồi: 74
[Video] Land Rover Discovery Sport kéo 3 toa tàu hỏa nặng 100 tấn
Land Rover mới đây đã thực hiện một đoạn video rất ấn tượng khi cho chiếc Discovery Sport chạy trên đường ray và kéo 3 toa tàu có tổng trọng lượng lên đến 100 tấn. Được biết, chiếc Discovery Sport trong màn trình diễn này là nguyên bản và chỉ sử dụng một bộ bánh sắt để giúp xe cố định trên ray và không bị trật ra ngoài. Xe sử dụng động cơ dầu I4 2.0 tăng áp cho công suất cực đại 177 mã lực và mô-men xoắn cực đại 430 Nm, đi kèm là hộp số tự động 9 cấp. Quãng đường mà Discovery Sport kéo 3 toa tàu nặng 100 tấn này được thực hiện tại Thụy Sỹ và có chiều dài khoảng 10 km.

Bên cạnh những yếu tố kỹ thuật như động cơ dầu với lực kéo lớn hay hệ dẫn động bốn bánh toàn thời gian thì những công nghệ điện tử cũng góp phần không nhỏ giúp Discovery Sport làm được điều này. Có thể kể đến như công nghệ Terrain Response độc quyền của Land Rover, công nghệ này sẽ giúp xe vượt qua các địa hình khó như cát, sỏi, bùn lầy, cỏ, tuyết… một cách dễ dàng, hệ thống hỗ trợ kéo, hỗ trợ kéo với lực mạnh... Tại Việt Nam, Discovery Sport phiên bản máy xăng 2.0 đang được phân phối chính hãng với giá khoảng 2,6 tỷ đồng.

Nguồn: Carscoops
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mạnh quá. Em cũng sở hữu 1 chiếc chạy bằng sóng Radio
Mua con này leo đồi núi, leo dốc chắc sướng dữ lắm 😃
@zozolozozove đó là hình ảnh minh họa, mua tiền tỷ đi leo núi xót bác à
peterpan80
TÍCH CỰC
8 năm
@zozolozozove bác mà có em nó thì tự dưng sẽ có nhìu "đồi, núi" để leo thôi...
xe hạng sang mà...😁:D:D
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Ghê vãi...:eek:
bác nào chuyên vật lí động lực học vào phân tích anh em sáng mắt cái nào:rolleyes:
@kungfu9 không khó lắm đâu bạn, một toa tàu chỉ 2 người như em và bác là đẩy đi dc thôi mà, bánh bằng sắt và đường ray bằng sắt đẩy nhẹ thôi, chỉ cần 40 tấn mà bánh hơi và đường nhựa em này chắc cũng chịu
Real Studio
ĐẠI BÀNG
8 năm
@buithehai2000 Siu chém gió
@kungfu9 Bình thường thôi bác ơi, 3 toa tàu tuy nặng nhưng độ ma sát của nó thấp nên nó rất trơn trên đường ray.

Em từng chứng kiến ở ga Sài Gòn, 10 anh nhân viên của ga đẩy 1 toa tàu hàng vô nhà xưởng luôn mà. Chiếc otô mấy trăm sức ngựa thì 3 toa là muỗi thôi.
haui2281
ĐẠI BÀNG
8 năm
I4 177hp kể ra cg chỉ ngang, thậm chí thấp hơn C200k mà khoẻ ghê nhể. Hay cái toa tàu kia nó dễ kéo.
@TYQ Nói đến sức kéo của một chiếc xe bạn phải xét đến cấu tạo chassis, tỷ số truyền từng cấp của hộp số và nhiều cái khác nữa chứ không thể chỉ nhìn vào moment xoắn cực đại của động cơ để kết luận.
Vấn đề cuộc tranh luận này là kiến thức chứ không phải quan điểm. Mình không có ý chê bai nhưng thực sự là bạn đang hiểu sai. Mình xin khẳng định hai chiếc SUV cùng 350HP thì có sức kéo ngang nhau cho dù có chênh lệch 500 và 370 Nm. SUV không kéo khỏe bằng bán tải vì nó dùng lực để chạy nhanh, còn bán tải không chạy nhanh bằng SUV vì nó dùng lực để kéo khỏe.
Tối nay mình sẽ viết một bài phân tích chi tiết vấn đề này, hẹn bạn lúc đó tranh luận tiếp nhé.
Chúc sức khỏe. 😆
@haui2281 HP liên quan đến đốc độ tối đa chứ không liên quan gì đến sức kéo, bác phải nhìn cái mo-men xoắn ấy
@secuma lại một thanh niên nữa. HP là đại lượng đại diện cho cả lực kéo và tốc độ động cơ= tốc độ vòng tua x momen.
tuyệt đỉnh công phu..
sao_zero
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá đẹp, ấn tượng với góc quay. Còn xe kéo đc tàu thì cũng bình thường mà.
Tàu hỏa mà bỏ bánh xe ra chắc vô đối luôn. >_<
Ng còn kéo đc thì cái oto kia là cái gi ;)
Vậy thì con Land rover range rover sport như thế nào hihi.
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
Thiệt là vi diệu.
cho hỏi: KIA moring có kéo nổi ko vậy 😁:D:D
177 con ngựa nó kéo cơ mà 😆
nhưng ko thể nếu kéo nổi mấy em chân dài
@Vodanh_vohinh thừa sức b êy 😆 chân dài thì mẹc còn đủ chứ chưa nói rang 😃) tầm bông hậu vs ca sĩ mới k kéo nổi 😃)
@facebook001 Cũng tuỳ loại chân dài tới đâu nữa bạn ơi
Đôi khi chiếc xe 2-3 tỷ lại ko bằng sắm căn hộ cao cấp 5-7 tỷ để chân dài nằm ngữa chi bạn mần
Bản Dầu ở VN ko có bán nhĩ ??...
nholuumanh
TÍCH CỰC
8 năm
Trời ơi, có 177 mã lực mà nó kéo 3 toa tàu nặng 100 tấn. Vậy mấy chiếc Bugati, lamboghini, ferari, ... gần cả nghìn mã lực thì nó kéo luôn cả đoàn tàu luôn hả mọi người @!@
@TYQ bugati đạt momen xoắn ý ở vòng tua rất cao mà, nếu dùng hộp số giảm tốc thì momen xoắn càng tăng lên, có điều máy phải hoạt động hết công suất và nếu momen quá lớn có thế xé toạc xái xe ra ý
@nholuumanh Theo hiểu biết của mình thì mã lực cao chỉ giúp xe chạy nhanh. Nếu muốn kéo khoẻ thì phải nói đến chỉ số mô-men
@sakura4787 sai bét, mã lực là đại lượng thể hiện công suất, công suất= tốc độ vòng tua x lực kéo. Có nghĩa là với cũng mức mã lực, trọng lượng, hộp số, xe nào có momen lớn hơn tăng tốc tốt hơn ở tốc độ thấp.
@Nguyễn Hùng Mạnh TM sai bét tiếp, Bugatti Chiron có momen xoắn cực đại 1.600 Nm tại 2.000 vòng/phútđược duy trì lên mức vòng tua 6.000 rpm, hầu hết các siêu xe đều giữ đc momen cực đại ở nhiều dải vòng tua, như vậy mới có khả năng tăng tốc tốt ở nhiều tốc độ khác nhau
xlive
TÍCH CỰC
8 năm
lên tốc độ chút và đạp phanh thì chắc mông em nó xẹp lép
@xlive Sợ là không chỉ mông mà 2 con kiến ngồi trong cũng xẹp luôn :eek:.
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
Xe mạnh nhất chưa chắc chạy nhanh nhất, xe chạy nhanh nhất chưa phải mạnh nhất.
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
Bác nào giải thích hộ vụ này!

Dị nhân dùng răng kéo xe tải 15 tấn, ai đó giỏi lý, toán, sinh, cơ địa hoá chất, cơ bắp cơ khí....chấp hết: Tính dùm, Công sinh ra từ hàm răng này bao nhiêu Kw (HP), Mo-men xoắn cực đại đạt bao nhiêu Nm/tại hàm nhai.

Nhiêu thôi...muốn xoáy cái ngoai hàm rồi.
quanbau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydancmit có cái j quay đâu mà momen xoắn
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
@TYQ
Tưởng cao nhân giải trí, hahahha. Bài toán này khó quá. Nhờ siêu máy tính giải dùm.
mrhung7
ĐẠI BÀNG
8 năm
tưởng thế nào. Sao không bỏ hệ thống kẹp ray đi, thử đi bằng lốp xem có kéo dc không, đúng là chiêu quảng cáo cho những người ko biết gì (cái này bên báo dantri mình cũng commen rùi giờ cop pate lại vào đây)
@mrhung7 Phải giới thiệu là đã cmt bên dantri rồi qua đây paste lại chi cho phức tạp vậy bác? Thể hiện sự uyên thông? Ko phải ngta đã nói phải gắn hệ thống đó vào để xe đi thẳng được trên đường ray sao? Bác leo lên xe 4 bánh sàn cao như SUV rồi canh chạy thử trên 2 vạch song song khít 2 hàng bánh tầm 1km xem làm có được ko rồi hãy thể hiện tiếp. Quảng cáo đó ko phải làm ở những nước có tỉ lệ người đi xe máy cao hơn ô tô đâu nên bác cũng ko cần phải nói họ ko biết gì 😃
Raydar
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrhung7 Hệ thống kẹp ray chỉ cố định xe thôi liên quan gì đến lực kéo của xe, nước ngoài nó ko củ chuối như Việt Nam!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019