[Video] Lộ diện Samsung Z9005 dùng HĐH Tizen đầu tiên

Trung Dt
2/11/2013 15:9Phản hồi: 182
[Video] Lộ diện Samsung Z9005 dùng HĐH Tizen đầu tiên

Chúng ta từng biết về một bản mẫu của điện thoại Samsung chạy hệ điều hành Tizen 2.1 vào tháng 5/2013 có mã hiệu là GT-i8800. Vừa qua trang tizenexperts đã đăng tải một đoạn video trên tay một chiếc điện thoại chạy hệ điều hành Tizen 2.2 với một thiết bị thử nghiệm mang số hiệu Z9005, tên mã là Redwood. Đây có thể là một thiết bị thử nghiệm mà các lập trình viên của Intel được cấp phát. Nó được đóng khung nhựa để tránh lộ ra thiết kế cuối cùng, nhưng chúng ta rất dễ dàng thấy được kiểu dáng khác tương đồng với Galaxy S 4, mặc dù bên cạnh phím Home không xuất hiện các phím cảm ứng lệnh của Android.

Về tổng thể video sẽ cho bạn thấy giao diện của hệ điều hành Tizen 2.2, nó hơi khác một chút so với hình ảnh về Tizen 2.1 đã được đăng tải trên thiết bị thử nghiệm GT-i8800. Có vẻ như Samsung đã thiết kế giao diện của Tizen 2.2 giống với TouchWiz UX trên Android. Bạn sẽ thấy phần Settings khá tương đồng với giao diện của Android. Thanh thông báo trượt Notifications cũng có thiết kế tương tự gồm các biểu tượng tắt/mở nhanh các thiết lập thông dụng (khoá xoay màn hình, bluetooth, Wi-Fi, tiết kiệm pin...). Phần cảnh báo được thiết kế theo từng ô chữ nhật có bố cục hai cột dọc, thay vì từng ô chữ nhật dài như Android. Biểu tượng của ứng dụng hay các mục tuỳ chỉnh Settings khiến nhiều người liên tưởng đến MeeGo, hệ điều hành trước đây của Nokia. Cũng không có gì ngạc nhiên khi trước đó MeeGo đã kết hợp cùng LiMo để giới thiệu Tizen. Mẫu điện thoại này cũng để lộ ra những tính năng quen thuộc của dòng máy Samsung như S Beam (chia sẻ nội dung qua NFC), Screen Mirroring (xuất hình ảnh từ máy ra màn hình ngoài), Smart Stay (nghỉ thông minh).

Hiện tại ngoài mẫu máy tính bảng của hãng Systena thì chưa có một nhà sản xuất nào giới thiệu smartphone chạy hệ điều hành Tizen. Nhiều khả năng là Samsung sẽ giới thiệu một thiết bị chạy Tizen vào cuối năm nay để có thể sản xuất đại trà dòng sản phẩm tích hợp hệ điều hành này.

Nguồn: sammobile
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhìn y như 1 cái S 3 ốp 1 cái case quái dị 😁 ( lột ra chắc y chang S3 )

HDH nhìn qua cũng rất giống Android

có lẽ đây chỉ là 1 nc cờ dự bị của ss đề tựu chủ hơn trong vấn đề phần mềm phòng việc bị anh google ngáng chân :p
thiết bị mẫu hay có cái viền trắng vuông thế nhỉ. giống android thế
tinh tế đăng bài chậm quá.. mình đọc chẵng 2 ngày rồi
kin9games
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sự kết hợp của firefox os và android os
@kin9games Uk anh sam giỏi sao chép chế biễn vãi =))
Dẫu sao đây cũng là thời điểm đánh dấu android tèo
boanh86
TÍCH CỰC
10 năm
cug vậy, quẹt qua, quẹt lại, hết, có khác j android dâu. ko có j dặt biêt, chết sớm vì ứng dụng ít quá
không có gì mới mẻ và đặc biệt, quá khó cho tizen:mad:
@scott00 Áp dụng cho smartphone giá rẻ và trung. Kế nghiệp meego chạy mượt mà có khi lại ngon hơn android bác ơi, vì android cấu hình thấp chạy chán như con gián.
hacklife
TÍCH CỰC
10 năm
@scott00 trước android mới ra thì cũng làm gì có gì đặc biệt đâu nhưng copy dần để nó giống ios vì người dùng ios quá nhiều và quen thuộc rồi.giờ tizen như thế là tốt lắm rồi còn hơn windows phone .tìm cài wifi đến khổ.quá phức tạp
lido001
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá giống android
Ngoài lề tí
Các bác bỏ mimax đi 70k/30ngày mà chỉ có 600M. Quá tội
Dùng gói cước hằng ngày 3k/1ngày đc 1GB. ----> 90k/ tháng với 30GB
Vấn đề nãy sinh là gói này ko tự gia hạn.
Cách giải quyết: cài phần mềm tự động off 3g( set time 23h59)
Cài tiếp pm auto sms( set time 00h01)
Ok bay giờ chúng ta có gói cước 90k/1tháng với 30 Gb( 1ngày 1GB)
@a3thang 3k 1ngày đc GB tốc độ cao và chỉ đc sử dụng trong ngày.nếu sài ko hết thì củng bị cắt. Các bạn cứ gọi lên tổng đài vinaphone để biết thêm chi tiết nhé. Gói d1 nhé
Ps trước giờ toàn hách băng thông nhưng khoảng 2tháng trở lại đay nhà mạng đã fix lổi khá toàn diện nên mình ko hách đc nữa và chuyển qua gói này đc 1 tuần nay rồi. Đối với mình 1Gb lag quá đủ cho 1 ngày
@lekhanh_ios cho mình hỏi cách đăng kí , nhà mình và cty đều có wifi rồi , nhưng có cái là tò mò muốn biết , chỉ vina mới có gói này hả bạn ?

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@princez cua vinaphone. Soạn D1 on gui 888
@legiondark Của nhà mạng nào vậy bác?

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
Cái này là android chứ Tizen gì
@tuanokvt tizen.là biến thể của andoi mà bác...tên khác nhâu..còn lại.cũng ko khác gì androi cả
Thế nào cũng bị DÌM.. mà mấy ông thầy bói MÙ dìm.. chắc chắn chưa sờ ngửi được em nó bao h.. Hic
@phaikodo Dự là die sớm như ông anh Bada của nó thôi😁
Chả có gì khác biệt so với Android cả. Nên gọi đây là Samsung Android mới đúng:D Chắc cũng thuộc hệ điều hành cho các điện thoại giá rẻ???
@Ga_depzai ..Nhưng sao pố ko hi vọng NÓ thành công (chả chết thằng KHỰA nèo) ..để người dùng có nhìu lựa chọn.. pố cứ lấy cái chuẩn Táo ra mà PHÁN thì pụng zạ pố ko có ngon lém... hơi bị hẹp nha.. hihihi
@phaikodo Anh lấy chuẩn Táo ra phán ở chỗ nào??? Ngậm c.. Phun người à cu😁
@Ga_depzai Pố cứ chửi Tớ.. hic.. GHÉT lém phải ko.. hic.. chứ tớ thì thích "TÂM SỰ" với pố nhưng tớ ko bao h GHÉT pố.. vì tuy là PỢ Táo nhưng pố có răn hóa tinhte nhìu so với iPo khác.. nói chung dễ zuông hơn.. hihi
daocong91
TÍCH CỰC
10 năm
@Ga_depzai thím nhìn lại dùm cái chữ ký.. Nói mà như tự vả vào mồm của mình =))
Zone+
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỗ này không hiểu
(3:18)
@Zone+ chắc là k có nút back vs menu
sao Sam không hồi sinh Bada nhỉ ? o_O
hồi đó kết nhất con S8500 ở cái vẻ đẹp không thể cưỡng lại !
rất là sexy đó....:p
@tinhlabui-phuilabay Giống bạn, mình còn con s8500
Serbaby94
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có bác nào thấy phòng cách thiết kế này quen quen ko !??? 😕😕...
Judas8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Serbaby94 Rất giống Lumia....

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
nhìn cái os tởm vãi + bề ngoài của Sam thì dự đây là thảm hoạ điện thoại của năm 😃
DK Master
TÍCH CỰC
10 năm
@hieu111991
Hồi Android mới ra thì người ta cũng nói như bạn đó 😁
@DK Master mà android mới ra thì lúc đó trên thị trường cũng chỉ có mỗi ios là hơn nó và cũng ko hơn quá nhiều, trong khi BB thì vẫn còn ở dạng bàn phím qwerty còn của bác No thì thôi....còn giờ muốn ra mắt Os mới thì tệ gì cũng kha khá chút chứ nhìn nó giống android đời đầu quá :D i think so ..hihi
DK Master
TÍCH CỰC
10 năm
@hieu111991
Ít ra cũng khen 1 chút cho em nó chứ hàng mới ra mà dìm thì tội nghiệp... Nói chung có ra là tốt rồi, còn việc sống sót được hay ko là chuyện của Intel và Samsung... Phải có những cái sản sinh và cạnh tranh thì công nghệ mới phát triển được chứ phải ko ^^ !!!
có khi nào sam sung lại bị google kiện vì tizen khá giống android ko ta?
thấy có j đó giống firefox nữa????
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
lai đủ thứ..thế nào cũng bị kiện cho lòi cơm...nói chung chưa thấy sự khác biệt..nó quá giống ăn-roi
nói chung là xấu quá, và mặt trước ăn cắp kiểu thiết kế của lumia 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019