[Video] Màn trình diễn "đốt lốp" bằng cả 2 bánh đầu tiên trên thế giới

Enzo Le
30/11/2013 2:0Phản hồi: 58
[Video] Màn trình diễn "đốt lốp" bằng cả 2 bánh đầu tiên trên thế giới

Bạn có thể đã xem rất nhiều màn "đốt lốp", nhưng có lẽ sẽ ít ai thưởng thức được màn trình diễn đốt lốp của một chiếc mô tô dẫn động... 2 bánh. Christini - hãng chuyên sản xuất xe mô tô dẫn động 2 bánh nổi tiếng của Mỹ - đã phát triển thành công những bộ kit "chuyển đổi" các mẫu xe của KTM hay Honda thành những con quái vật có thể chinh phục mọi địa hình. Tuy nhiên, những biker với niềm đam mê thực sự cũng có thể tự "độ" lại con chiến mã của mình.

Dưới đây là đoạn video trình diễn đốt lốp khá ấn tượng của một chiếc KTM 990 Adventure đã được nâng cấp để có thể... quay cùng một lúc 2 bánh. Đây có thể là chiếc mô tô đầu tiên, hoặc ít nhất là chiếc mô tô đầu tiên được quay lại quá trình đốt lốp của nó. Đoạn clip được thực hiện bởi anh Thomas Liggett - một người rất đam mê mô tô thể thao địa hình. Mời các bạn cùng xem qua đoạn video trình diễn đốt lốp và hình ảnh minh họa quá trình "độ" xe của anh Thomas Liggett.

web-M.jpg 393017737_200810pb300 067-XL.jpg P1020187-XL.jpg P1020188-XL.jpg P1020189-XL.jpg P1020194-XL.jpg
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn cục máy đã quá!
Mình cũng vừa thử xong?Gãy mất 2 cái răng nhưng không sao mình là người thứ 2 trên thế giới,
Tưởng đâu lốp nó mài đường thì ra là mặt của mình, đau vãi :<
@mimora172 đăng nhập chỉ để like cmt của bác
manhdk
TÍCH CỰC
10 năm
Ý tưởng đầu và đâu là ý tưởng cuối cùng
2 lốp thế này chắc chỉ để đốt. Ra chạy thì dể hết răng lắm đây
click2begin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chạy hết bình xăng, nhìn xuống chỉ còn 2 cái mâm...;)
khủng quá
muốn tìm hiểu cái vụ truyền động 2 bánh hơn là đốt lốp
@rock fire mình cũng thế ! cùng chung ý kiến...

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
cucoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@rock fire mình cũng thắc mắc vậy.
chứ nếu cả 2 bánh quay đc rồi. mà xích lại nữa thì chả đốt đc 2 lốp thì là gì
Bay h cả hai bánh quay chiều khác nhau mới phê k phải dùng dây khéo
Xử lí được cả momen xoay trục trước với cả hành trình của phuộc trước, quả không đơn giản 🆒
@Funnyclock Mình nghĩ cái khó không phải nằm ở chỗ đó, bởi vì trục các đăng làm rất tốt viêc đó vì đơn giản trong trường hợp này trục các đăng chỉ tịnh ........ xuống và hoàn toàn không có lực tác động ngang. So với trong trường hợp xe hơi và xe tải thì nó làm việc đơn giản hơn nhiều, trục các đăng phải chịu dao động của khung xe với bánh xe với 2 phương chứ không 1 phương như trong truờng hợp này.
@congcv Thực ra thì mình cũng đã hình dung được cơ cấu làm việc của phần trục các đăng ở phần phuộc rồi, vì mình cũng thấy cơ cấu tương tự ở một chiếc xe phân khối lớn khác không truyền động bằng xích 🆒
cũng muốn tìm hiểu cơ cấu dẫn động bánh trước hơn
pm.dan37
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mang lên sân khấu tạo khói đc đấy nhỉ 😁
có 1 thắc mắc là thằng kia nó không thấy khét ah ?
Tưởng thế nào
@bomduc hóa ra cũng chỉ là 1 chiêu pr chủa KTM
nói chung xem clip xong thấy nhạt như nước ốc
@Hạñh Phûç Thöäñg Qûä Nước ốc còn ngọt hơn
kienza
ĐẠI BÀNG
10 năm
xem cái nè các bác sẽ hiểu 1 phần

@swordsman159 không phải đâu bác ơi.
Muốn dẫn động được 2 bánh trên xe mô tô ( hay giống với 4 bánh trên xe hơi) thì bắt buộc phải có visai giữa hay còn gọi là visai trung tâm, bắt buộc phải có... Bởi vì sao trên thực tế khi chạy trên đường các bánh xe sẽ quay không cùng tốc độ do mặt đường không bằng phẳng tuyệt đối hoặc thấy rỏ nhất trong trường hợp quay vòng ( ôm cua) thì bánh trước đi với quảng đường dài hơn bánh sau ( bác đi trên đất cát sẽ thấy ngay) do đó tốc độ quay của bánh trước lớn hơn bánh sau ( rỏ ràng) quay nhanh thì nó mới đi nhiều hơn được. Nên nếu không có bộ visai giữa thì lực truyền động tới bánh trước và sau là 50%- 50% hoặc một con số do nhà sản xuất quy định thì nó sẽ bị trượt bánh, trướt bánh sẽ dẫn tới mất an toàn cũng như ngay mòn lốp nhanh hơn.
Nếu bác chưa hiểu rỏ thì em có thể giải thích thêm.
Mình cũng từng đốt lốp. Công nhận mùi khó ngửi =))):p
@ldthai Nhóm lò hả?
vừa thử xong 😃, tuy dưới này lạnh lẽo nhưng mà wifi khá mạnh :p
@phamvanthang.51094 mình thì dang test em nó trên đây mát mẻ toàn mây và gió bác ở dưới tội nghiệp wá
nvnhathuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phamvanthang.51094 Cmt mấy trang vl quen rồi hay sao vậy, nhạt nhẽo lắm bạn ạ, đừng áp dụng vào tinhte. cái tên diễn đàn là tinh tế mà, tập trung vào công nghệ, cmt liên quan tí, k thì cmt tinh tế tí.
P/s sorry tại hơi nhiều tuổi nên khó tính tí 😃

Sent from my LT26ii using Tinhte.vn mobile app
Mình hồi học 12 hay đốt lốp , côg nhận khét thật , đốt lốp chạy bắt còng ở biển ý . Keke
dẫn động cả bánh trước, khi đi nhanh mà chết máy rất nguy hiểm
@nguyenthanhhieuthanson có chuyện là ng ta ngắt côn liền, về số rồi bác ơi, đâu phải gà đâu mà nguy hiểm :p
@nguyenthanhhieuthanson bạn mới tập đi côn tay hay xe hơi số sàn á?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019